Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. kiet124

kiet124 Advanced Member

Có vài thông tin để bạn tham khảo như sau :
    1. Amply của bạn sản xuất những năm 1950. Những amply thời này thường không cho " tiếng treble lung linh " như những amply đời sau này.
    2. Theo mạch nguyên bản thì mạch amply chính có 6C4 qua 12au7 rồi đến 6L6. Đèn 12ax7 là cho phần phono.
    3. Để cải thiện tiếng treble bạn nên không thay tụ nối tầng bằng tụ PIO, đặc biệt VitaninQ không cho tiếng treble lên cao được. Các tụ PP hay tụ teflon sẽ cho tiếng treble tốt hơn. Bạn cũng nên kẹp thêm tụ pp, tụ MKP cho các tụ lọc nguồn, tụ thoát kathode để tăng tiếng treble.
    4. Bạn cũng có thể thay một số điện trở anode hay thoát cathde bằng trở màng than thay cho trở cũ thường dùng là than nén sẽ cho dải tần rộng hơn.
    Chúc bạn thành công ![/quote]

Em đẵ kep tụ lọc nguồn .Tiếng ồn trong loa giảm hẳn còn những dự án khác em sẽ từ từ thực hiện (mục 2,3 ) :) vì còn phải tìm tòi nữa (hihi ...chưa biết gì mà)
    Cám ơn bác đã chỉ giáo ! chúc bác và gia đình luôn vui khỏe

2. lekhoat

lekhoat Advanced Member

nhờ các cụ nhiều kinh nghiệm kê đơn hợ

Gửi bàigửi bởi tonyhung » 30 Tháng 9 2012, 20:07
    Sau hai ngày mày mò với sự cố nút power trên Pow KSA 100S (Chào các bác,xin các bác giúp đỡ em con Pow KSA 100S của em bị tình trạng nút Power tren con Pow bị vô hiệu hóa (sáng nay em nút ngồn trên ổ lọc,trên ổ lọc cắm Pow,CD,Pre,sau đó em mở nút ngồn trên CD,pre ko có nút power nên mở lọc nguồn là pre có điện nhưng em không mở nút nguồn trên pow nhưng loa vẫn hát,sau đó em thử tắt nút power trên Pow KSA100S nhưng cũng không tắt được) các bác bắt bệnh và chỉ em cách khắc phục với.Thank !) em vẫn chưa tìm ra nguyên nhân,mong các cao thủ trong FC Krell giúp em với ...nhò các cao thủ trợ giúp hộ.thank all

3. quangnt

quangnt Advanced Member

Re: Ampli bốc khói

hi bác
    tụ bị phồng hay còn gọi là tụ "chửa" do lâu ngày tụ khô dầu (đối với tụ dầu), cong bản cực tụ, do chịu áp và dòng quá cao trong thời gian dài...nói chung là do nhiều lý do dẫn đến phồng chửa lồi đít tụ ra. Thường tụ nguồn mới bị như thế, thay được không ảnh hưởng gì nhiều bác ạ, bác có thể chọn cùng trị số "mi" còn volt thì có thể cao hơn vẫn ok, phi búa đục bất thành thợ, bác cứ mổ đi còn không tự tin thì mang ra tiệm nhé bác. Lưu ý bác nếu có chọc chạch gì thì phải khử tụ trước khi sờ tay vô nhé :mrgreen:

4. hthai

hthai Advanced Member

chào các bác.cho em hỏi một vấn đề,amp cúa em dạo này dở chứng các bác ạ.cứ nghe khoảng 15 phút là tự dưng mất tín hiệu ra loa trong khi điện vào amp vẫn có.nếu tắt đi một lúc rồi mở lại thì hoạt đông bìng thường rồi lại mất tín hiệu...như vậy là amp bị làm sao và biện pháp khắ phục như thế nào,các bác cho ý kiến giúp đỡ em vói nhé..

5. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Amp của bác là bán dẫn hay tube , nếu bán dẫn bác kiểm tra xem máy bị 1 kênh hay cả 2 , có quá nóng , vệ sinh máy rồi cho chạy thử , nếu cần thay keo tản nhiệt của sò , ... (hơi cao một tí nhưng khéo léo là làm được , không thì ... cháy nổ :mrgreen: ). Ngoài ra còn các vấn đề về kĩ thuật như trôi dòng tĩnh (bias), linh kiện sai số ,bảo vệ loa có vấn đề, .... (cái này thì cần phải hiểu biết chút ít về kĩ thuật) :D Amp tube thì cần phải hiểu chút ít kĩ thuật mới chọc vô được ạ :D

6. hthai

hthai Advanced Member

cám ơn Bác.amp của em là amp bán dẫn ạ.lúc mất tín hiệu là mất cả hai kênh,amp cũng kg quá nóng lúc đó...để mai em vệ sinh máy vá làm các bước tiếp theo như bác chỉ xem kết quả như thế nào rồi báo lại cho bác biết...

7. ntd2012

ntd2012 New Member

edit.................................

8. tuankien

tuankien Approved Member

chào các Bác,
    Các Bác cho E hỏi: đằng sau amply Luxman có nút kiểm tra phase, có Bác thì nói khi sờ ngón tay vào đó đèn led sáng là cắm đúng phase, có Bác lại nói khi sờ vào đèn led không sáng mới đúng phase. E đem thắc mắc này tới nhờ các cao thủ chỉ giùm "khi sờ vào đó thì đèn sáng là đúng hay không sáng là đúng" ạh
    Cám ơn Các Bác

9. huyhoanghp96

Trong lúc cáb bác sĩ đi vắng em kiếm giúp bác cái nỳ :D
    Em dịch cái đoạn quan trong ra là :
    ... Nếu ổ cắm điện AC của nhà bạn không chính xác về chiều dây dẫn thì đèn sẽ sáng đỏ khi bạn chạm tay vào cảm biến của máy ... Điều này sẽ phần nào làm suy yếu chất lượng âm thanh... Bạn cần đổi chiều dây điện nguồn (phase lửa và phase nguội)...
    Vốn từ em yếu nên dịch ra có vậy, mong bác thông cảm :D Em nghh nó giống cái bút thử điện đang đặt ở dây nguội, nếu đúng chiều thì khi sờ vào đầu test sẽ k sáng, và khi sai chiều tức là dây nguội thành dây lửa thì khi sờ vào đầu test sẽ sáng đèn :D

10. tuankien

tuankien Approved Member

Cám ơn Bác HuyHoang nhiều nhé. Bác nói vậy chắc chắn là đúng rồi

11. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

thưa bà con .
    tình hình là cái pre nhà em đo đầu ra của tụ nối tầng là 4.5 vdc như vậy là tụ của em bị thủng dòng vdc rồi phải k .và khi bị như vậy thì ảnh hưởng bóng cs hay pow bán dẫn như thế nào.
    khi đo đầu ra tụ bao nhiêu vdc thì coi là an toàn. em xin cam ơn

12. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

thưa bà con .
    tình hình là cái pre nhà em đo đầu ra của tụ nối tầng là 4.5 vdc như vậy là tụ của em bị thủng dòng vdc rồi phải k .và khi bị như vậy thì ảnh hưởng bóng cs hay pow bán dẫn như thế nào.
    khi đo đầu ra tụ bao nhiêu vdc thì coi là an toàn. em xin cam ơn

13. huyhoanghp96

Mức này chưa đủ mạnh làm chết cái gì (tùy từng trường hợp) nhưng vẫn không an toàn và ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh. Đèn thì đỏ phiến. Bán dẫn nhẹ thì chết tụ nối tầng, nặng thì đi tầng đầu vào,visai ,chết công suất ,... Mức áp DC ra đã qua tụ khi không có tín hiệu vào ~ 0v. Nhưng bác nên kiểm tra kĩ có phải do thủng tụ không rồi hẵng tính tiếp :D

14. quangnt

quangnt Advanced Member

Tụ đã bị rò dòng hay còn gọi là thủng tụ, thay cho an toàn trước khi lây lan bệnh khác :mrgreen:

15. trungbeo

trungbeo Approved Member

Chào các cụ,
    em mới sắm em loa Definitive Technology ProCinema 600 và receiver Denon Avr-1613 đều chạy điện 110v.Mà mạng lưới điện VN nhà mình là 220v cho nên em đang không biết làm thế nào chuyển về điện 110v để hưởng em iêu.
    em có ngồi mò để tìm công suất của 2 thứ trên mà chưa thấy,cụ nòa biết xin chỉ cho em luôn :D
    Mong các cụ chỉ giáo giúp em.

16. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Nhà bác có lioa không, chưa thì đi mua một cái, có rồi thì cắm vào là hát hò thôi.

17. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Công suất họ ghi sau máy cụ ạ. Theo em dự thì sub khoảng 200VA, Dê non khoảng 350VA, tổng 550 VA, cụ mua cái 1200 VA cho nó lành. À mà thông thường điện 100V (nội địa Nhật) và 120V (nội địa Mỹ), 110V ngày xưa mới thấy có, cụ xem lại xem nhé, nếu cắm lộn thì nguy cơ bùm chéo khá cao đấy :mrgreen:

18. trungbeo

trungbeo Approved Member

Thanks cụ tranguyennguyen,
    Cụ cho em hỏi chút,đằng sau cục bass của em nó ghi là :
    + AC 100-120V ~60Hz >>> đây là em dùng điện từ 100 ~ 120V là ok đúng ko ạ ?
    + T6.3AL 250 V >>> đây có phải công suất loa ko ?
    Cảm ơn các cụ đã giúp em

19. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Bác cho xin cái hình chứ em cảm giác có gì hơi lạ. :)

20. trungbeo

trungbeo Approved Member

cụ xem rồi cho em góp ý với :D
    Với cả cụ nào cho em biết ở Hà Nội muốn mua dây nối loa với receiver thì ra đâu mua tốt ạ.
    Thanks các cụ :lol: :lol: :lol:

21. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Theo hình:

+ AC 100-120V ~60Hz >>> đây là em dùng điện từ 100 ~ 120V là ok đúng ko ạ ? Đúng
    + T6.3AL 250 V >>> đây có phải công suất loa ko ? Đây là thông số cầu chì. Tham khảo: http://www.ebay.co.uk/itm/6-3A-20mm-x-5 ... 0473990603

Chúc bác không cắm nhầm điện. :mrgreen:

22. huyld

huyld New Member

Chào các bác. Các bác cho em hỏi em có con pow dynaco st120, khi đánh thì 1 bên loa nó cứ thò thụt như đang thở, như vậy là bị gì vậy, khi tắt loa bị đẩy mạnh ra 1 cái. Có cách nào khắc phục vậy? Xin chân thành cảm ơn các bác.

23. ngoc_huy

ngoc_huy Advanced Member

chào các bác.
    em vừa mới chơi thử sang dòng accuphase với bộ c200s và p300s ,đang loay hoay đấu dây mà không biết đấu như thế nào.
    - em muốn đấu để chuyển loa main và remote trên phần pre ( để đánh từng cặp loa hoặc cả 2) hiện tại chỉ chuyển được từng cặp loa trên pow (nhưng chuyển sang kênh main&remote ở pow thì im lặng cả ?? ) phần trên pre thì ko có tác dụng gì dù có dùng hay không chức năng đó .
    -và điều này quan trong hơn là có tiếng nổ nhỏ lụp bụp và ù ở loa ( khi nghe nhỏ ) đánh riêng pow thì ok ,khi đấu pre thì mới bị ( không cắm dây tín hiệu ,volume về 0 ,dây loa đấu nối ok ,các chiết áp đều ko ko mô ve - kể cả không đấu loa chỉ duy nhất 1 dây đấu nối từ pre với pow thì nhìn đồng hồ VU vẫn nhẩy kim ??) vây xin hỏi các bác con pre có vấn đề gì (đồ của em phải nói là rất mới ) có phải là do mấy con tụ ba chân hết time sử dụng gây nên như những amp khác không ? và có bác thợ nào ok đế sử lý không vậy ? em đã đấu thử sang 3 con pow marantz sm7,mode 500 và 510 và vẫn bị vậy ??
    phiền các bác tư vấn giùm em.
    em xin cảm ơn các bác nhiều .

Attached Files:

File size:
      38,3 KB
      Views:
      129
  24. ngoc_huy

ngoc_huy Advanced Member

phiền các bác tư vấn giùm em...................

25. huyhoanghp96

Pre của bác bị tự kích, bác nên đem ra thợ xử lí, bác cho biết bác ở đâu để mọi người tư vấn địa chỉ sửa chữa uy tín :D

Share This Page

Loading...