Đến với trẻ em vùng cao - "Mùa thu tới trường" 2012 (page 15

Discussion in 'VNAV Online & Offline' started by nck_kool, 31/8/11.

1. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Re: Đến với trẻ em vùng cao - "Mùa thu tới trường"

2. nck_kool

nck_kool Advanced Member

3. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Bác có kế hoạch là chúng em đi thôi . Sau chuyến đi vừa rồi em thấy các bác nhà mình tâm huyết lắm , muốn làm rất nhiều cho các em nhỏ vùng cao. Tinh thần bọn em vẫn còn 200% , bác cứ yên tâm triển khai kế hoạch tiếp theo.

4. PioneerJP

PioneerJP Advanced Member

Ui, bác nhầm như mọi người vẫn hay nhầm lái xe với thủ trưởng. Em mới là trợ lý của bác Kool đấy ạ.

trong chuyến đi vừa qua bác kool bảo cứ theo thông lệ Việt Nam mà làm, và mọi người đều nhất trí bác Liming là thủ trưởng :D

5. nck_kool

nck_kool Advanced Member

ai cũng nhanh gọn, quyết đoán như bác thì có phải là tha hồ mà tiến bộ không, em vote cho bác 1 phiếu :mrgreen:

6. donquixote

donquixote Advanced Member

Trường của em be bé nằm ở giữa rừng cây (trường mầm non ở Vần Chải)

7. donquixote

Các bác nhà ta chia quà

8. donquixote

Các cháu nhỏ đang nhận quà

9. tuck

tuck Advanced Member

Mừng đoàn "Mùa thu tới trường" đã hoàn thành tốt đẹp chuyến đi.
    Tuy còn thiếu thốn so với miền xuôi, nhưng em thấy các trường này cơ sở vật chất cũng khá khang trang, các em học sinh ăn mặc cũng không đến nỗi nào. Phải chi chúng ta đi được vào sâu hơn nữa, xa hơn nữa, đến với những nơi mà trường học nhà tranh vách gỗ, các em học sinh còn không đủ áo mà mặc... thì tốt biết mấy. Tất nhiên là em hiểu đường xá vào những nơi đó thì muôn vàn khó khăn rồi.

10. jack&cable

Vẫn còn nhiều chỗ thiếu thốn hơn bác ạ , dưng mà xe không đi đến được vì đường đi quá xấu.

P/s : Bác chuẩn bị để khởi động chương trình trưa thứ 7 hàng tuần nhé , bác Kool dạo này rỗi rồi.

11. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác an tâm, toàn bộ gạo và quần áo các thầy cô và chính quyền xã đều đã kiểm soát và sẽ chuyển vào các điểm trường chứ không phải là phát ở điểm chính hết đâu bác ạ. Những chỗ ở trong đó thì chỉ đi xe máy và đi bộ được thôi nên đoàn không có thời gian để vào tận nơi được.

12. liming

liming Advanced Member

Đáng mừng là với sự quan tâm của toàn xã hội, những chủ trương, cuộc vận động, những đợt xóa trường tranh, tre, nứa, lá nên trên toàn quốc hiện nay hầu như không còn những trường như thế nữa bác ạ (trừ một số điểm trường tạm). Mặt khác, cái mà bác nhìn thấy trong ảnh là điểm trường chính, một điểm trường chính như vậy, có khi phụ trách tới 10 điểm trường phụ, trường lẻ. Ban giám hiệu các điểm trường chính sẽ chuyển lại tấm lòng của các bác đến thày cô và các cháu ở điểm trường phụ một cách hợp lý nhất. Không phải bọn em ngại gì đường xá, mà là trong điều kiện cụ thể cố gắng làm điều gì cảm thấy hợp lý và hiệu quả nhất.

13. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nhưng mà em nghĩ cũng buồn nhỉ! Nhà nước xây cho trường nhưng quanh năm các em toàn ăn mèn mén mà anh em ta ai ăn vào cũng nghẹn. Rồi thì đâu dân đóng cho mỗi em 2kg ngô một tuần, em vẫn chưa hiểu là các em làm sao ăn mà có sức học???

Mà nếu mỗi em một tháng được hỗ trợ 10kg gạo vị chi khoảng 100 nghìn đồng thì không hiểu cả huyện có tốn lắm không chứ cứ thế này thì làm thế nào mà phát triển vùng đất đó lên được :roll:

14. liming

liming Advanced Member

2kg ngô/ tuần mà nhiều nơi cũng không thu được của phụ huynh :( Nhiều thày cô lương rất thấp vẫn phải xẻ cả xuất ăn của mình cho các cháu đấy bác ạ. Nên em thấy ý tưởng mua gạo vừa rồi của bác Kool rất là hay và thiết thực.

15. jack&cable

Hôm nọ em có hỏi qua , nếu sức ăn của các em 1 bữa sẽ mất khoảng 20-25kg gạo. Bây giờ 1 tháng các em mới có 1 bữa cơm , tổng cộng huyện Đồng Văn có 19 trường như hôm rồi các bác đi.
    Hay mình lập 1 quỹ riêng mua gạo cho các em , tăng suất cơm lên 2-3 bữa/ tuần . Bác Kool thấy hợp lý không , em nghĩ là các bác VNAV sẽ ủng hộ nhiệt tình vì qua chuyến đi vừa rồi các bác đều thấy hoàn cảnh của các em rất đáng thương, thiếu thốn đủ mọi mặt . Riêng em nếu có quỹ này sẽ vận động người thân , em nghĩ cũng được 1 món kha khá.

16. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Ý tưởng của bạn Xì tai từ sau chuyến "Áo ấm vùng cao" đầu tiên bác ạ.

Ý tưởng của bác em e là vượt tầm của chúng ta bác ạ: bởi vì đối tượng định giúp quá rộng mà mình cũng không thể tập trung vào một chỗ được. Hai là, một năm một lần cũng đã vất vả lắm, bác định lập quỹ và duy trì cả đời chăng? Nếu thế em nghĩ bác nên rủ ông Steave Job bởi vì lúc còn sống ông ý không chịu tham gia bất cứ một quỹ nào.

Em nghĩ việc làm của chúng ta tốt ở ý nghĩa và tấm lòng là chính chứ việc lớn phải trông chờ vào các tổ chức, vào Nhà nước mới được bác ạ

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

Nếu các bác có ý định vận động thành lập quỹ vì trẻ em vùng cao thì đây là hành động rất có ý nghĩa và mang tính nhân bản rất cao, em tin sẽ có nhiều thành viên ủng hộ. Chúng em sẽ cố gắng góp sức mỗi người một ít để làm nhiều việc có nghĩa hơn, chỉ cần bỏ đi 1 lon Beer/tuần là chúng ta có thể làm được rất nhiều việc cho những mảnh đời kém may mắn. Rất may là em không Beer rượu.

Cám ơn các bác đã thay mặt chúng em lặn lội đường xa, bỏ cả việc riêng để lo việc nghĩa.

Trân trọng.

18. jack&cable

Có thể em tham quá , vì thấy các em cần được giúp đỡ nhiều hơn. Ý tưởng thành lập quỹ cho các cháu em nghĩ có khả thi , vận động các bác để hàng năm có kinh phí dồi dào hơn . Chứ mỗi năm gần đến mình vận động cũng chưa được nhiều lắm. Mỗi năm em cũng chỉ đi 1 lần thôi.

19. gacon

gacon Advanced Member

Em thấy diễn đàn của ta khá đông thành viên, việc mua bán cũng vì thế mà diễn ra rất nhộn nhịp --> quy một ít trách nhiệm cho các giao dịch, 1% chẳng hạn :?: để góp vào quỹ từ thiện của diễn đàn :)

20. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em cũng cho rằng diễn đàn ta nên cố gắng phát động chương trình ủng hộ theo suốt cả năm. Có thể năm 2012 là năm ta tập trung cho Hà Giang, sang 2013 chuyển sự chú ý sang Cao Bằng. Vẫn biết như đợt vừa rồi mang được chút quà cùng cả tấm lòng nhân ái đến với các em là cũng nhẹ lòng được phần nào nhưng có chứng kiến tận mắt nơi ăn chốn ở mới hiểu được nỗi cực nhọc của các em cũng như của các thày cô. Khi hỏi thăm cô hiệu phó Lệ, em được biết là kinh phí dành cho ăn, ở của mỗi em là 300.000đ/năm theo chế độ của Nhà nước. Không hiểu vì sao mà các em và các thày cô vẫn vượt lên được.
    Diễn đàn ta đông, những thành viên tâm huyết không phải là ít nên để phát động được chương trình dài hơi hơn em nghĩ là không quá khó khăn đâu ạ.
    Thú thực với các bác, về đến HN nhìn thấy 2 F1 ở nhà em lại càng xót xa cho các em. Nếu tổ chức được chương trình như vậy em sẽ cố gắng vận động gia đình, người thân cùng tham gia.

21. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Các bác Linh_piano, Jack&cable và ThanhVNS có chắc là làm được không các bác?

Nếu các bác nhiệt tình em xin tham gia trực tiếp, cụ thể, tỉ mỉ và hiệu quả.

(Bác Linh_piano: em đang cầm cái bộ đàm của bác rồi đó, có gì cuối tuần off cái nhỉ, em gửi trả bác)

22. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

@ Kool: Cố hết sức thôi bác ạ, mỗi người cố một ít và chia bớt một ít khi còn có thể :)

Thân,

23. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Việc này nếu tất cả cùng đồng lòng thực hiện em sẽ cố gắng hết sức.
    Cuối tuần off ở đâu bác Kool ới em tiếng nhé.

24. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

@ Mr King : Em và cũng thay mặt Sếp Linh_piano cảm ơn bác nhiều nhiều, nhưng quả thực hôm qua em có chút việc nên tranh thủ ngủ cả một ngày hôm nay, bây giờ mới OL được...Hẹn bác ngày..sau nha. :D
    P.s : Bác hẹn.."giải quyết" nghe như Giải quyết mâu thuẫn hay ân oán giang hồ...Làm em hơi sợ !!! he he he

@ Mr Linh_piano : Hiện anh vẫn ở HN thôi mà, cũng muốn làm một chuyến đi lắm...Đi rất nhiều Trung-Nam nhưng phía Bắc thì gần như biết quá ít. Hơn nữa, thỉnh thoảng xem TV có thấy hoàn cảnh anh em mình dù còn khó khăn, vất vả nhưng so với đồng bào trên mạn đó thì vẫn là một trời một vực. Mùa Đông lạnh giá nhưng nhìn các cháu nó quần áo còn ko có mà mặc,cũng thấy xót xa...tình đồng bào. Tất nhiên, mình cũng có hoàn cảnh của mình nhưng nếu có thể sẻ chia,giúp đỡ được gì trong tầm tay mình thì nên làm. Anh nghĩ vậy thôi. Hẹn gặp lại người cùng phố trong một ngày gần. Thân.

@ Mr Ga con : Ý kiến bác rất đáng suy nghĩ...lưu tâm. Em ủng hộ. Chỗ em thì bác với Tuấn Thép biết rồi,lúc rảnh mời bác ghé em.Thân

25. windmills

windmills Approved Member

Ôi, về nhà em mới giật mình, các em nhỏ của mình khổ quá, khổ hơn cả các bé chương trình Cơm thịt ở Suối Giàng (chỉ có cơm trắng và rau ăn hàng ngày). Các bác nghĩ mà xem, các em ở Vần Chải, Lũng Thầu chỉ ước được... ăn cơm, nhiều hơn 1 lần/tháng - rất đúng tâm trạng Bát cơm ngô của bà trên báo tường em chụp.
    Trẻ vùng cao còn khổ lắm, nào em không có thịt ăn, nào em không có cơm ăn, và còn đó, nhiều tuổi thơ vẫn chưa được đến trường nữa...

Mấy bức hình chụp vội trẻ em vùng cao Hà Giang, nhưng không phải ở trong trường mà ở…. ngoài chợ:

Bé trai:

Bé gái:

Các bác cứ có chương trình từ thiện cụ thể đi, em ủng hộ nhiệt tình!

Share This Page

Loading...