Dây optical ở chợ trời dùng đc ko?

Discussion in 'Phụ kiện' started by winall, 4/4/09.

1. winall

winall Advanced Member

Các bác cho hỏi mấy cái dây optical ở chợ trời Hòa bình dùng đc ko nhỉ?
    Ở đấy có 2-3 loại, từ loại rất đơn giản giá 60k đến loại to đùng như dây HDMI giá 130k.

Tags:
  2. tamtam

tamtam Advanced Member

Nếu dây mới thì dùng được Bác ạ. Có điều không dùng lâu được vì dây bị lão hóa nhanh dẫn đến việc tín hiệu không được truyền một cách chính xác. EM đã từng dùng và so sánh với dây hãng (VDH) và thấy không khác biệt gì nhiều khi mới cắm vào thử. Sau gần 2 năm thử lại thì thấy khác nhiều lắm.

3. khanh3tk

khanh3tk Advanced Member

Độ bền thôi! Trước có mấy bác bán dây nối của Sony tháo máy ở các bộ dàn thớt rời nội địa giá rẻ mà lại ngon! Bán ở bên mua rẻ ý! Còn dây ngoài chợ bác mua loại đắt tiền cũng bền lắm! Em đang dung 1 dây rẻ 1 dây đắt thì thấy cái dây rẻ tiền nó cắm vào lỏng lẻo lắm! Mà bác mua đoạn ngắn vừa dùng thôi đừng chơi loại dài như em đã trót mua bất tiện!

4. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Mình mua trong siêu thị trên đường lên Mai dịch, 70K-dài 1.5m, dây Tàu.Bạn có mua thì PM cho mình.

5. phtiep

phtiep Approved Member

tiền nào của ấy các bác ạ,dây càng đắt thì ảnh càng trong veo và độ sâu của ảnh càng rõ chưa kể đến độ bền của dây cũng là 1 vấn đề cần quan tâm đấy

6. tamtam

tamtam Advanced Member

Ôi Bác ơi, hình ảnh chuyển qua dây Optical được từ hồi nào mà em không biết hả Bác? Thế mà chúng em cứ tưởng dây optical chỉ chuyển được tín hiệu âm thanh dạng số chứ! Đầu máy nào áp dụng phát minh này vậy?

7. longhp

longhp Advanced Member

Cái này mới à nghe!

Nếu đúng như vậy thì có ăn được cái ông HDMI gì đó không các bác. Tiện em hỏi thêm là độ dài bao nhiêu thì đủ nhỉ? Dài quá có ảnh hương đến chất lựong không các bác?

8. winall

winall Advanced Member

Chắc bác này nhầm, thay vì nói "tiếng trong veo" lại thành "ảnh trong veo"
    Thực ra thì truyền dạng số chất lượng dây ko ảnh hưởng chất lượng âm, chỉ có vấn đề là độ bền & độ tin cậy thôi.
    Còn độ dài thì tôi nghĩ càng ngắn càng tốt, còn ngắn bao nhiêu thì tỷ lệ nghịch với giá tiền và đẳng cấp của cable: hàng TQ thì fải càng ngắn càng tốt.

9. longhp

longhp Advanced Member

Thanks bác!

Tuy nhiên em cũng chưa có chỗ nào để kiểm chứng vụ này. Em chỉ suy đoán theo kiểu nông dân là ánh sáng với khoảng cách ngắn 10m trở về chắc không bị suy hao gì. Dài thì có thể bị trễ nhưng chất lượng có suy giảm hay không thì chưa biết.

Bác nào có lý thuyết về vụ này thì chứng minh giùm em để em còn quyết mua dây dài.

10. bv

bv Advanced Members

Đơn giản là bạn ấy đang nói đến dây HDMI thôi mà. :)

11. tamtam

tamtam Advanced Member

[quote="longhp
    Thanks bác!

Tuy nhiên em cũng chưa có chỗ nào để kiểm chứng vụ này. Em chỉ suy đoán theo kiểu nông dân là ánh sáng với khoảng cách ngắn 10m trở về chắc không bị suy hao gì. Dài thì có thể bị trễ nhưng chất lượng có suy giảm hay không thì chưa biết.

Bác nào có lý thuyết về vụ này thì chứng minh giùm em để em còn quyết mua dây dài.[/quote]

Em xem các tài liệu manual của một số highend processor/Preamplifier thì thấy khuyến cáo độ dài dây optical là từ 0.2 đến 10m. Như vậy là Bác đúng đấy ạ!

12. songoku1918

songoku1918 Advanced Member

Em mua dây optical 160k ở Huỳnh Thúc Kháng về gắn vào thì nghe nó nhỏ quá mà thấy nó lỏng lẻo và , em xài con Reciever D8EX và DVD Sony thường mỗi lần xem fim phải vặn Volume hơn 1 nữa mới nghe đc. Trong khi nghe Anologe khi nhạc thì em chỉ cần để 1/4 volume đã nghe phê rồi. Mong các bác tư vấn dùm em xem:
    1) Mua dây Optical loại tốt khoản 500k có cải thiện nhiều hơn không?
    2) Anh Dũng Audio thi nói em nên xài dây Coxial giá khoảng 700k.
    Thanks các bác và chúc cuối tuần vui vẻ.

13. THX

THX Approved Member

Em mua sợi ngắn Optical 30k nghe vẫn tốt ah. so với coax thì không khác nhìu

14. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

Đương nhiên là hàng chợ trời thì vẫn dùng được chứ Bác, còn dùng có tốt không hay có ra cái gì không lại là chuyện khác. Túm lại, nếu đồ TQ xịn, có tên tuổi thì cũng không kém đâu, nhưng giá thành cũng chả hề thấp.

Bác tamtam nhận xét tương đối đúng, giải thích thì hơi rông dài nên theo cá nhân em ---> Đồ hãng nhớn thì vật liệu tốt có tuyển chọn, bền bỉ theo thời gian & môi trường - còn đồ hãng hạng HTX thì ngược lại :D

15. truongduy

truongduy Advanced Member

dây opition loại nào dùng củng được , nhửng loại dây rẻ tiền dùng thời gian mau xuống cấp , tín hiệu âm thanh không đạt . còn dây của chính hảng thì chất lượng khỏi phải bàn .

16. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em chẳng thấy dây nào ảnh hưởng tới âm lượng cả. Bác nghe nhỏ là vì tín hiệu số qua cổng optical chưa được khuếch đại thôi. Còn cắm qua đường analog thì thông thường trong đầu DVD đã có opam khuếch đại lên rồi nên tiếng nhạc bác nghe được sẽ lớn hơn thôi.
    Có điều kiện thì thích dây nào thì mua cái đấy, còn không thì cứ mua loại rẻ nhất mà cắm, có điều phải gắn chặt, lỏng lẻo thì không ổn đâu. Lâu lâu mua hoặc mượn sợi quang đắt hơn tí về so sánh cho biết, còn theo em là nó chả khác gì đâu.

17. nguyenquoctri

nguyenquoctri Advanced Member

Nhân tiện có Topic này các bác cho em xin xì pam hỏi một tí ạ. Em có cái dây Optical dùng ở tổng đài BTS thì có dùng cho Audio được không ạ? Dây này khá dài (chừng 4m/ 1 dây).

Thanks các bác.

18. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Không được đâu bác ơi, thứ nhất là đầu jack giao tiếp khg cùng loại, hai là cách cấu trúc tạo nên sợi quang khác nhau, kích cỡ sợi lõi quang cũng khg cùng cỡ, ba là cách truyền dẫn cũng khg giống nhau , loại mà mình dùng cho audio thì truyền theo kiểu Multimode, còn dùng trong Viễn thông là singlemode...

19. ductung

ductung Advanced Member

Các bác ui, bây giờ mà các bác vẫn còn tranh luận chất lượng dây không ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh và hình ảnh thì quả thật em chả hiểu tư vấn kiểu gì, và giá các dây nó khác nhau là có cái lý của nó. Xin mời bác chủ mạnh dạn mượn dây về test thử là tư vấn đúng nhất. Tự bác sẽ rút ra kết luận. Riêng em thì có ý kiến: Dây có tốt thì nhạc và hình nữa mới hay. Chúc bác test tốt.

20. truongduy

truongduy Advanced Member

mổi loại dây đều có chất lượng khác nhau và giá tiền củng khác nhau , cứ mượn vài sợi về test thử thì sẻ rỏ các bác ạ... thân

21. Супер

Супер Advanced Member

Riêng các dây Optical đang có mặt tại chợ giời em khuyên bác mua loại trung bình mà xài,đừng mua loại đắt xiền vì ruột nó như nhau thôi ah.Loại đắt xiền đc cái vỏ to hơn thôi.

22. clavinova

clavinova Advanced Member

Dây optical em đã dùng rất nhiều loại, từ rẻ đến đắt và rút ra KL sau:
    1 - Cắm vào 1 lần rồi gần như không động vào hoặc cắm đi cắm lại + không nhìn thấy dây do ở sau máy: Dây rẻ chả khác gì dây đắt, làm gì có chuyện tiếng trong veo hay qua 2 năm, thấy tiếng khác biệt hẳn. Ở đây chỉ có 1 là có tiếng, 2 là lúc gần đứt ruột thì tiếng lúc có lúc không, mà đã có tiếng là ngon như dây mới.
    2 - Rút ra cắm vào liên tục hoặc hay phải thay đổi trạng thái uốn cong của dây: Mua dây rẻ hỏng cực nhanh nên phải mua dây đắt, ko có cách nào khác nếu ko muốn mua liên tục.

Nó khác với Analog là ko mua dây tốt hay đắt thì đừng hòng có tiếng tốt.

23. Vista74

Vista74 Advanced Member

Mình thấy bạn nên chọn day optical Monter ( cỡ 150k ) giá vừa tầm tiền mà lại bền...

24. Супер

Супер Advanced Member

Hì hì.Tốc độ ánh sáng có cái gì đuổi kịp đâu mà bác sợ chậm ah. ?

25. asas

asas Advanced Member

Em chả hiểu các bác quan niệm thế nào mà có shop trên mình bán 9 củ một sọi op.Xịn hay ko của loại dây này là do chất liệu tạo nên.Sọi càng trong,ít sạn thì tiếng càng sạch.Bác cú mua 1 sọi monster roi vào khoảng 300k là dùng mỹ mãn rùi,chú tầm vài củ thì cũng same same mà thôi

Share This Page

Loading...