Dây nguồn cho bACL

Discussion in 'Phụ kiện' started by xuantruonghn, 15/8/11.

1. xuantruonghn

xuantruonghn Advanced Member

E có suy nghĩ thế này, mạo muội chia sẻ với các bác, đó là thay vì việc ta đầu tư 2,3 sợi dây nguồn cho CD, Amly, Pre, Pow thì tại sao không đầu tư hẳn 1 sợi dây nguồn tốt cho BACL (đầu nguồn điện) hoặc dây nguồn cho bộ ổ cắm (nếu bác nào ko dung BACL), như vậy chỉ tốn 1 lần đầu tư cho dây nguồn, còn dây nguồn cho các thiết bị có thể dùng dây theo máy hoặc chỉ cần thay dây tốt hơn dây theo máy 1 chút thôi. Các bác nào có ý kiến xin mời cùng vào bàn luận cho vui

Tags:
  2. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

chào bác suy nghĩ của bác cũng được thôi.bác muốn dùng dây nguồn zin của máy cũng được....bác phải xài,1 dây nguồn tốt..+..1 ổ cắm tốt,,ps=furutech. thì mới có hiệu quả.chứ bác xài dây nguồn tốt để lọc cho .(BACL) làm gì?
    cầu dao..+..dây nguồn tổng(đồng tốt)+..BACL..+..dây nguồn..(xịn)..+..ổ cắm..(xịn)..+dây nguồn theo máy cho cdp.pre.pow.amly......ok

3. dutuanninh

dutuanninh Advanced Member

Chào Bác ! em thì nghĩ khác Bác nếu như Bác sử dụng 1 dây tổng tốt từ đầu ngồn nhưng tới giữa ngồn và cuối ngồn không tốt thì chẵn khác Bác lãng phí đi cái tốt của đầu ngồn ?(trân lý là tiền tới đâu thì nhạc tới đó ) vì dây nhợ em theo đuổi và may mắn có cơ hội dùng thử cũng nhiều nên mạo muội có ý kiến như vậy ! Tốt nhất là Bác nên dùng xuyên xuốt 1 hiệu , đừng nên dây này 1 hiệu dây kia 1 hiệu . vài lời trao đổi ! :)

4. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

như vậy là phải chơi ,từ trên xuống tới dưới..dưới nửa phải cùng 1 hiệu luôn hả bác....?
    chà.chà..coi bộ khó à.... :lol: :lol:

5. dutuanninh

như vậy là phải chơi ,từ trên xuống tới dưới..dưới nửa phải cùng 1 hiệu luôn hả bác....?
    chà.chà..coi bộ khó à.... :lol: :lol:[/quote]

Em nói như thế chắc Bác ko tin ! và em đã nói là có sự may mắn nữa nên dàn của em từ dây ngồn Bacl đến coax đến dây tinh hiệu va cả dây loa đều dùng 1 hiệu ! :)

Attached Files:

6. k810i

k810i Advanced Member

Theo em:
    1/Dây main power: yêu cầu to , khỏe, chất lượng dây tốt để sử dụng lâu dài, ổn định
    2/Dây nguồn cho CD, Pre: kô cần to khỏe, chỉ cần chống nhiễu tốt ( yêu cầu bộ dàn có BACL/ Power Filter mới phát huy tác dụng), chất lượng dây tốt
    3/Dây nguồn cho Power Amp: yêu cầu to khỏe, chống nhiễu tốt, có khả năng đáp ứng dòng cao tức thời nhanh nhạy và ổn định, chất lượng dây cũng phải rất tốt
    đại khái là vậy :lol:

Wilson Fans likes this.
  7. dutuanninh

Theo em:
    1/Dây main power: yêu cầu to , khỏe, chất lượng dây tốt để sử dụng lâu dài, ổn định
    2/Dây nguồn cho CD, Pre: kô cần to khỏe, chỉ cần chống nhiễu tốt ( yêu cầu bộ dàn có BACL/ Power Filter mới phát huy tác dụng), chất lượng dây tốt
    3/Dây nguồn cho Power Amp: yêu cầu to khỏe, chống nhiễu tốt, có khả năng đáp ứng dòng cao tức thời nhanh nhạy và ổn định, chất lượng dây cũng phải rất tốt
    đại khái là vậy :lol:[/quote]

Vậy là Bác K810i cũng chăm sóc bộ dàn kỹ lắm nhỉ ! :)

8. k810i

k810i Advanced Member

Em cũng lăn tăn về dây dợ 1 thời gian rùi ạh! Dây hãng thì mắc quá, dây cắt mét thì chất lượng vô chừng, dây DIY thì hên xui :lol:
    Bộ dàn cỏ của em cũng có phần nguồn tương đối: ổn áp>lọc điện PS Audio>dây nguồn Furutech G314-Ag+PS Audio AC5
    đại khái là như thế ạh :mrgreen:

9. dutuanninh

Bác nói đúng dây hãng thực sự chạy không nổi ! chạy theo được 2 năm đuối quá, bây giờ chuyển qua DIY nhờ người bạn cũng là con nghiện đi du học và có đem về 1 số dây rời nên có thể mod vô Bacl và ra lọc điện và đến máy . Mà Bác lựa chọn hãng PS chính xác lắm rùi ! giá ok mà cho lại chất âm đáng đồng tiền !

10. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

Em nói như thế chắc Bác ko tin ! và em đã nói là có sự may mắn nữa nên dàn của em từ dây ngồn Bacl đến coax đến dây tinh hiệu va cả dây loa đều dùng 1 hiệu ! :)[/quo

vậy bác xài tất cả các loại dây là hiệu nordost,hay kimber hả bác..???

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Nguồn điện nhà đâu phải chỉ từ ổ cắm ra BACL?
    Nên chăng thay hết dây từ cầu dao tổng ra tới trụ điện bằng PS?

12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

................................

13. phong

phong Advanced Member

Theo như em hiểu và suy đoán thì các hãng làm dây nguồn cho CD, pre, pow...ko hẳn chỉ có tác dụng dẫn điện thông thường đâu mà chắc là họ có nghiên cứu để khi cắm vào máy dây nguồn có tác dụng như một phụ kiện (tụ, trở...gì gì đó, em dốt kỹ thuật :) làm thay đổi chất âm.

Na ná như khi thay cầu chì (cầu vàng ???) vào thiết bị mà đổi cả chất âm vậy.

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Rất nhiều hãng nổi tiếng có đưa ra mô tả chi tiết về cách làm dây (nguồn, loa, tín hiệu), họ cố gắng làm sao cho trở kháng, dung kháng, cảm kháng nhỏ nhất có thể. Tức là cố làm cho nó đỡ cản trở/dở đi mà thôi nhỉ?

Dây tốt làm cho bộ dàn thể hiện được đúng hơn khả năng, nhưng phải tương xứng với đầu và cuối. Cái cầu dao, ổ cắm, dây dẫn tới ổ cắm bằng đồng giá theo giá xây dựng bây giờ được nối với một khúc giữa 1-2m to tướng, bọc da rắn, giá nghìn đo, rồi nối với cuộn dây đồng trong BACL tính giá cân ký. Có đáng không hay chỉ là chuyện ... tâm linh/mê tín thôi?

Theo thiển ý của em, kể từ sau khi qua hệ thống xử lý cho ra nguồn điện đẹp như em PS power generation thì mới cần thiết có dây nguồn rất tốt, mà cũng chỉ tốt tương xứng chứ không phải rất đắt so với chất lượng cái ổ cắm gắn trong PS PGen.

Wingman likes this.
  15. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

chào bác.theo em nghĩ nguồn điện nó khác quan trọng cho hệ thống cho audio bác à.mình phải đầu tư cho tốt.đừng nghĩ dàn máy giá 20 đến 40 tr mà nguồn điện đầu tư đến 10 tr là kg họp lý..nguồn điện như là con đường dẩn lưu thông ,bác có xe 2 bánh từ 50cc rồi bác đổi đến 1000cc vẩn phát huy hết vận tóc của xe..máy thay đổi thường hơn nguồn điện...khi nào đổi xe 4 bánh thì kiếm đường dẩn tốt hơn chạy cho đã.. :lol:

16. dutuanninh

vậy bác xài tất cả các loại dây là hiệu nordost,hay kimber hả bác..???[/quote]
    Dạ em chỉ chơi dây lẻ của bạn tặng mà có lẽ chắc 1 điều là thua 1 tí hay bằng dây Nordost hay Kimber ! :) . vì em dị ứng mấy dây đó lắm thấy trên chợ tiệm nào cũng bán dây Kimber không biết là thiệt hay giả sợ lắm ! thà là mình thấy được chất liệu dây còn hơn là người ta cho gì mình sài ấy !

17. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

Dạ em chỉ chơi dây lẻ của bạn tặng mà có lẽ chắc 1 điều là thua 1 tí hay bằng dây Nordost hay Kimber ! :) . vì em dị ứng mấy dây đó lắm thấy trên chợ tiệm nào cũng bán dây Kimber không biết là thiệt hay giả sợ lắm ! thà là mình thấy được chất liệu dây còn hơn là người ta cho gì mình sài ấy ![/quote]

chúc mừng bác..và hảy trân trọng những gì mình có...

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Kính bác, em đồng ý là nguồn điện sạch là rất quan trọng đối với dàn máy, nhưng đầu tư thì cần phải tương ứng và đúng chỗ. Bác đọc lại bài của em sẽ thấy em có tả đủ con đường là từ chỗ nào đến chỗ nào.

19. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

chào bác.. bác đầu tư ,từng bộ phận diện vào từng thiết bị như vậy là bác ngiên cứu hơi bị kỹ đó.em ok với bác điều này...còn ý em là từ cầu dao cho dàn máy đến ổ cắm cho từng thiết bị máy.đây là điều cần chú ý đó bác

20. dutuanninh

chúc mừng bác..và hảy trân trọng những gì mình có...[/quote]
    Em xin cám ơn ! vì có được cơ hội như vậy nên em rất muốn anh em thử 1 lần đừng để lẵng phí: tinh thần , vật chất trong vòng quay . Bác có thể mượn dây của bạn bè ( cái mà mình chưa có mà cùng hiệu để về thử )

21. xuantruonghn

Các bác bàn mà chẳng vào trọng tâm vấn đề gì cả, ai chẳng hiểu vấn đề nếu đầu tư tốt cả thì đương nhiên là hay rồi, ý em muốn nói là hiệu quả đầu tư/tiền, ví dụ cùng 1 mức tiền đầu tư thì sẽ lựa chọn phương án nào trong 2 phương án:
    -Phương án 1: 70% cho dây nguồn BACL (hoặc dây nguồn ổ cắm chia), 30% cho dây nguồn CD và amly
    -Phương án 2: 20% cho dây nguồn BACL (hoặc dây nguồn ổ cắm chia), 80% cho dây nguồn CD và amly
    (em lấy con số % chỉ là có tính tương đối để các bác tiện theo dõi thôi, ko có nghĩa gì cả, con số% chỉ là thể hiện mức độ trọng tâm)
    Hai phương án trên thì phương án nào hiệu quả hơn, e thì đang nghiêng về phương án 1

22. k810i

k810i Advanced Member

Theo em thì đầu tư nhiều cho dây từ BACL/Power filter tới CD/Pre là hợp lý ạh

23. xuantruonghn

Như vậy theo bác đầu tư dây cho đầu nguồn sẽ hiệu quả hơn là việc đầu tư từng thiết bị đúng ko ạ(đương nhiên dây nguồn cho tb cũng ko được úi xùi quá)

24. dutuanninh

cho em thì lựa phương án 2 ! ( theo điều kiện của Bác) :D

25. 2end

2end Advanced Member

Dây nguồn cho bACL em táng bằng dây vi tính ạ, thì em nghĩ các dây nguồn khác cũng chả có tác dụng gì đâu :lol: :lol: :lol:

Share This Page

Loading...