Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Re: Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến

em thấy bác khoái nhạc chuẩn thật nhưng em xin đưa ra nhận xét riêng em trên thực tế bộ nhà em: có thể do dây nguồn theo máy bị hạn chế nhiều nên khi em thay dây nguồn cho ampli thì nhận thấy ngay lập tức khi nốt nhạc đầu tiên, hay hơn rất nhiều luôn. Sở dĩ em nói như vậy là thấy nó ảnh hưởng thậm chí là hơn dây loa luôn bác ạ! Khiếp thía không biết! :lol: :lol: :lol:

2. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Đọc kỹ chủ đề topic rồi mới phát biểu ( Ý kiến , cảm nhận ... cá nhân ) Bác nhé .

P/S : Có rất nhiều topic bàn về chủ đề dây nguồn rồi . Nếu muốn Bác có thể tự tìm hiểu hoặc lập riêng 1 topic khác về những cảm nhận của " cá nhân " Bác với các loại dây nguồn ...

Luôn luôn muốn lạc đề ... Nếu có đi thi cử gì chắc Ban giám khảo cũng " botay.com " :roll: :oops:

3. locnp

locnp Advanced Member

Bác trunglaminh vẫn hứng thú với đề tài dây tín hiệu và dây loa phải không? Nếu bác có kết luận nào hay cho topic này thì mong bác chia sẻ thêm ạ :)

4. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Có thể nói dây tín hiệu ví như Pre, còn dây loa là Power được không các bác nhỉ?
    Theo em dây tín hiệu đóng vai trò quan trọng hơn chút bởi nó phải tải các tín hiệu yếu hơn dây loa rất nhiều mà yêu cầu vẫn phải bảo đảm độ chính xác cao, hao hụt ít.

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Chắc cũng phải tùy cấu hình bộ dàn nên khó mà kết luận được chính xác các bác nhỉ.

Với em thì thay đổi từ nhiều hơn đến ít hơn hiện tại như sau: dây coaxial, dây nguồn (nguồn phát, amp, pre), interconnect, dây loa

Đấy là bây giờ, trước đây lại khác, và có thể sau này cũng khác :p

6. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em chưa thấy ai ví von như bác, nhưng mà em thấy rất có lý, hi hi!

Cũng nhân về vấn đề tín hiệu yếu, cho em được hỏi quan điểm của các bác.

Vì em thấy dây interconnect thường có tiết diện nhỏ hơn đáng kể so với dây loa. Lý giải thường thấy là vì dây loa cần chuyển tín hiệu đi xa với cường độ dòng lớn, nên dây phải có tiết diện lớn.

Vậy nhưng tín hiệu interconnect nhỏ hơn nhiều, nếu suy hao sẽ gây ảnh hưởng nhiều, vậy cũng nên chọn dây có tiết diện càng lớn càng tốt để giảm trở kháng chứ ạ?

7. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Về mặt cơ-lý học vật liệu để lý luận thì riêng cái jack RCA , từ thời sơ khai đến ngày hôm nay chả có thay đổi gì , vẫn chỉ khoảng 2cm để làm điểm tiếp xúc
    vậy thì dây tín hiệu interconnect làm cho càng to thì bác cắm dây cho hệ thống để trên kệ thì được mấy bữa mà không bẻ gẫy , hư hỏng và lỏng lẻo

còn lý giải như bác nói thì thế là có lẽ không đúng
    dây loa cần chuyển tín hiệu đi xa với cường độ dòng lớn( cấp công suất từ 5 đến 250W hoặc hơn) , suy hao biên độ tín hiệu nhiều , nên dây phải có tiết diện lớn
    dây dây tín hiệu interconnec đi ngắn hơn , cường độ dòng nhỏ rất nhỏ , suy hao biên độ tín hiệu ít , tốc độ truyền dẫn nhanh và rất nhanh , nên dây chỉ cần tiết diện nhỏ hoặc vừa đủ

Còn đề tài bàn luận Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm thì theo đánh giá của mình tín hiệu quyết định nhiều đến chất âm nhất
    ,dây loa quyết định nhiều đến tốc độ -độ động.
    Nói chung là chỉ cùng 1 sợi dây loa nhưng mình có 2..3 sợi tín hiệu của các hãng khác nhau để nghe nhiều loại nhạc khác nhau .Vui vui thích vocal jazz thì cắm em này vào nghe..hôm nào điên điên thích nghe tam tứ tấu thì lại cắm em khác vào nghe .

còn đến ngày hôm nay mình chỉ khoái và thích (nhưng chưa đủ tiền để sở hữu) những em nhỏ .nhỏ..xinh xinh..yêu yêu thôi kiểu như Galileo Basik ... Crystal cable hay High Fidelity Cables, dễ cắm và cắm thì rất mút :lol:

8. locnp

locnp Advanced Member

Vâng, em rất tâm đắc với ý kiến của bác, có thể nói một tác động nhỏ ở dây tín hiệu cũng có thể làm nên cuộc cách mạng ở dây loa ạ :mrgreen: :mrgreen:

9. amthanhnoi

Em ví von vậy các bác đừng cười em nhé, bởi em suy từ cái ampli đèn ra thôi ạ. Muốn hay em thấy các bác chơi đèn hay tìm mua bóng tầng Pre của Telefunken của Đức. Thay vào các bác ấy khen âm thanh chi tiết, tách bạch và nhạc tính hơn hẳn, thế là em phán bừa thôi ạ :D

10. November_Rain

November_Rain Advanced Member

E có vài thắc mắc, mong bác giải thích dùm
    *****************************************************************************************************************************
    Mặt cơ học đối với riêng jack AV là như thế nào ạ? Cụm từ này e không hiểu rõ cho lắm, ý bác nói "cắm rút" phải không ạ?

Đó có phải là 1 chuẩn không bác? Nếu đó là 1 chuẩn thì bác có biết tại sao không ạ?

Tiết diện của dây tín hiệu có tác động tới âm thanh hay không, hay chỉ đơn thuần là đánh lừa bởi bề ngoài?
    E thấy có những dây tín hiệu của hãng (xịn), lõi lúc thì duy nhất 1 sợi, lúc thì lơ thơ vài sợi, nhưng vỏ lại rất to (!?), bên trong thành vỏ có loại bột XYZ nào đó, và giá bán chắc cũng đủ mua 1 bộ dàn hifi, liệu to như vậy thì ngược với tiêu chuẩn của các hãng khác và quan niệm của bác?

Bác xem lại phần viết của bác Daniel, ý của bác ấy và của bác e đọc đâu thấy có sự khác biệt đâu nhỉ? Sự khác biệt duy nhất là con số 5-250W mà dây loa có thể truyền tải, e chưa hiểu và cũng chưa biết con số này ở đâu ra? Liệu bác cho e 1 cái link chuẩn nào để e biết thêm không?

Nếu bác cho đó là 1 giả thiết hoặc 1 giả thiết đã được khẳng định (!?) thì e cho rằng, đoạn đường càng ngắn thì suy hao càng ít, liệu có sai không vậy bác?

Hẳn là bác đã test, đã kiểm chứng trên nhiều bộ dàn với nhiều loại dây dẫn của các hãng khác nhau. Bác có thể chia sẻ vài kinh nghiệm của mình khi kiểm chứng không? Nếu có thể chi tiết tới "khi thay dây tín hiệu của hãng ABC này thì bản sonata XYZ của ông Sâm-Panh cho âm vang của đàn piano khiến mình cảm thấy như đang đứng cạnh người nghệ sĩ". "Khi thay dây loa của hãng DEF này thì đoạn cao trào của bản concerto/symphony khiến mình cảm thấy chân tay ngứa ngay tới nỗi muốn làm 1 cellist trong dàn đệm 7 người ở đoạn UYT" ... thì tốt quá!

Cảm ơn bác!

11. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

bác đã muốn giải thì em sẽ đi giải cho bác bằng thích thì thôi :lol:
    Những gì mình viết cực kỳ đơn giản ,lớp vỡ lòng khi tiếp xúc với thiết bị điện tử

có thể mình viết cái jack AV hơi khó hiểu , đúng hơn thì tên của nó là jack cắm RCA
    nhìn có thấy khoảng 2cm làm điểm tiếp xúc không bác

sao lại không có sự khác biệt , bác ý viết như này cơ mà
    , thế mình mới bảo là dây càng to , đầu cắm bé tẹo thì hay hỏng chứ sao?? :shock:
    thế cái amply nhà bác công suất ra loa là bao nhiêu : 4Ohm thì bao nhiêu W ? , 8Ohm thì bao nhiêu W ? , cái gì truyền dẫn từ cái amply đến cái loa :lol:
    cũng ko biết trị số đó ở đâu hay sao mà còn đòi em dẫn chứng

Kinh nghiệm là sự trả học phí thì sẽ hiểu và làm bài tốt .
    Còn cái nữa là đủ thời gian,đủ ghi nhớ và cảm nhận, đủ tự tin ..đủ sự thân quen để dám bảo nhân viên hay chủ shop cắm rút 3..5 sợi dây tín hiệu..dây loa..cỡ từ vài chục đến vài trăm tiền mỹ của nhiều hãng khác nhau để có được sự tham chiếu trên cùng 1 bản nhạc

Còn như cách bác viết như trên cũng là biết cách cảm nhận khi thay thế dây loa hoặc tín hiệu để biết cái nào quyết định nhiều hơn đến âm rồi đó.Theo em bác cứ thế mà phát huy , tự trao dồi kinh nghiệm luyện tai . Lý Tiểu Long ngày xưa thủa hàn vi cũng phải đi khiêu chiến với các võ quán khác mới tự sáng lập ra môn Triệt quyền đạo của riêng mình đấy chứ
    Thế thôi

12. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Vâng, tới đây thì e đã hiểu

Kính bác thượng sơn!

13. cnfan

cnfan Advanced Member

Mình có tham khảo bài Viết trên này có nói là khi bật đầu cd, amply, vặn volume lên, không nhấn nút play mà ghé tai nghe Có tiếng xì tức là dàn bị nhiễu. Mình tắt cdp thì tiếng xì vẫn xuât hiện chứng tỏ nhiễu không đến từ dây nguồn mà là từ amply. Case bác cho hỏi có phải nhiễu là do dây loa hay dây nguồn nhỉ?

14. huumiu

huumiu Advanced Member

Em không nghĩ nhiễu dây mà làm loa kêu đến mức độ xì xì như vậy. Nếu là ampli đèn em thấy ghé sát tai cái nào cũng nghe thấy tiếng xì xì đó dù rất nhỏ. Bác mượn thử dây loa khác hay dây nguồn khác về thử xem có hết không khắc biết.

15. McintoshUSA

McintoshUSA Advanced Member

Than chao cac ban toi xin dang len day nhung gi toi dang co , sau nhieu thang ngay tim kiem hy vong giup cac ban khoi ton nhieu hoc phi neu cac ban co nguyen dan am thanh nhu toi dang co :
    ampli :Mcintosh MC402
    Preamp : Mcintosh C50
    CDP : Mcintosh MCD7010
    Loa : B&W 803 Diamond
    Day tin hieu : .5M Kimber Silver Streak tu 7010 vao preamp C50
    Day tin hieu : 1M Kimber Silver streak XLR tu Preamp vao MC402
    Day nguon : preamp C50 xai day nguon cua monster powerline 400 signature series
    Day Nguon : wire world Electra 7 cho MC402
    Day loa : Kimber Cable 12TC

Sau thoi gian dai nghien cuu gio dan am thanh cua toi moi dat nhu y muon . Toi sinh song o Hoa Ky tieu bang MD . Hy vong thong tin nay giup ich cho cac ban . Chao than ai.

16. dunghd

dunghd Advanced Member

Có lẽ do tai ngày càng già theo tuổi mà trình độ nghe thì ngày càng lên mới có sự biến đổi này bác nhỉ :D

17. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Hôm qua, sáng CN đẹp trời, loay hoanh cắm rút một hồi, em thấy dây loa hay hơn dây tín hiệu :D

18. amthanhnoi

Em nói các bác đừng cười, nhưng em thấy dây nguồn thay đổi chất âm không hề kém các bác ạ.

19. dunghd

dunghd Advanced Member

Tổng thiệt hại cho bộ giàn này khoảng bao nhiêu bác?

20. viettercom

viettercom Advanced Member

Dây loa Kimber Cable 12TC có hợp với loa Anh không các Bác nhỉ

21. dunghd

dunghd Advanced Member

Nghe thử mới biết bác ah.

22. caoan

caoan Advanced Member

Em thì nghĩ cái cầu chì nó mới ảnh hưởng đến chất âm nhiều vì em thấy dây nó bé tý ....... :mrgreen: trong khi dây loa dây nguồn dây tín hiệu đều to đùng :mrgreen:

23. dunghd

dunghd Advanced Member

Thật ra theo cảm nhận của em, thay đổi bất cứ phần tử nào trong bộ giàn đều có ảnh hưởng đến chất âm, chỉ là nhiều hay ít thôi.

24. McintoshUSA

McintoshUSA Advanced Member

Dong y voi bac dungh 100/100 ....... That ra tat ca loai day tin hieu , loa , nguon do nhieu hang khac nhau san xuat khong the noi chinh xac rang loai nao tot hoac xau ( that ra moi hang deu co cai hay rieng biet ! ) .... dieu quan trong nhat la no co hop ( pair ) voi gian may chung ta dang co hay khong ? Doi khi no khong hop voi hang nay nhung lai hop voi hang khac ! Thi du nhu toi da post trong forum nay o phan tren voi cac anh em ..... toi co 2 day nguon WideWorld Electra 7 , mot day toi dung cho MC402 thi rat hop , mot day toi dung cho Mcintosh Preampliier C50 thi khong hop vi no phat ra am thanh rat sang nen toi thay doi day Monster Powercable 400 Signature Series thi rat hop va am thanh rat la am ap va ngot ngao ! Vai hang dong gop cung tat ca anh em trong forum . Than ai chao tat ca anh em ! **** Kinh xin anh em trong day chi day cho toi lam sao danh dau de anh em doc va hieu de dang.

25. caoan

caoan Advanced Member

Em thấy chuẩn ko cần chỉnh ! Đan bà đẹp trên đời có nhiều tại sao các bác lại ko lấy những cô đẹp nhất nhỉ...... :mrgreen: em nghĩ vì có chữ "hơp"...

Share This Page

Loading...