Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm

Discussion in 'Phụ kiện' started by cnfan, 7/12/12.

1. dodientu

dodientu Shop

Em lại nghĩ chơi để trải nghiệm từ từ từng chút từng chút 1 mới rút ra kinh nghiệm . Dây nào nó cũng thay đổi tuỳ vào túi tiền của mình thôi. Nhưng trước khi chơi hay phải chơi cho chuẩn

2. Mai Hùng

Mai Hùng Approved Member

Kiểu này khó có hồi kết lắm, mỗi người một gu, thường em thấy các bác cắm dây nào vào thấy vừa tai thì cho là ok, mà dây đắt chưa chắc đã hợp gu, hợp hệ thống, vậy nên theo em là tùy cảm nhận thôi.

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu huynh nào chịu khó đọc bài trên Stereo.vn ; Hi fi .vn ... thì nhận thấy rằng các chuyên gia trên thế giới đã test hết rồi . Và họ test cực kỳ bài bản , khoa học .
    Mình xin tóm tắt : Dây tín hiệu ảnh hưởng gấp đôi dây loa vì vậy nếu các huynh xài dây loa 500 $ thì dây tín hiệu cũng mua dây 500 $ > vì dây tín hiệu ngắn bằng 1/2 dây loa .
    Mình vẫn đang xài theo công thức này từ trước tới giờ

JupR74 likes this.
  4. Quang Tiffany

Quang Tiffany Approved Member

Theo em nghĩ, cả hai dây đều tốt ngang nhau và có tầm quan trọng như nhau.
    Không phải cứ đắt hơn thì cái đó quan trọng hơn.
    Quan trọng là cả 2 dây cùng chuẩn và đồng hợp tạo cho ta nguồn âm chất nhất thôi ạ!!

5. thai64

thai64 Advanced Member

Xem triển lãm thiết bị Audio của các hãng có tiếng...3 đến 5 thằng dây tín hiệu của bộ dàn, quây lại tẩn có 1 nhõn thằng dây loa.
    Âm thanh hay đáo để...thấy thằng dây loa võ lâm cao cường đấy chứ.
    Tiền nuôi mấy thằng dây tín hiệu chắc lục tốn...

Cofe đầu tuần, các bác vui vẻ.

6. thangqtqt1234

thangqtqt1234 Advanced Member

Đã test trên hệ thống cùi dây tín hiệu ảnh hưởng nhiều hơn dây loa.

JupR74 likes this.
  7. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Cách thức Bác test như thế nào, bao nhiêu loại dây tín hiệu, bao nhiêu loại dây loa và hình thức test ? Bác có thể chia sẻ

8. XN2

XN2 Approved Member

Có 1 thực tế là dây loa mua mét về diy rất dễ thành công (hay - dở ra liền)
    mua dây cắt mét tín hiệu về làm cặp dây diy rất khó cho tiếng ngon lành

9. thai64

thai64 Advanced Member

Đồ hãng còn chẳng ăn ai...đồ DIY hên sui, hay dở rất khó đánh giá.

10. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

e đã thử các loại dây thì đều thấy ảnh hưởng hết (chẳng biết cái nào ảnh hưởng nhiều hơn cái nào)

11. thanglam

thanglam Advanced Member

Thấy cái nào yếu yếu ....rồi lại gặp cái rẻ rẻ là lại cắm cắm rút rút.

12. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

NHờ zậy mà nghe có khi ..phê hơn, đó là cái thú..cắm rút.

13. thanglam

thanglam Advanced Member

Vâng bác,nhiều khi dây mắc hơn mà nghe lại ko khoái hi hi

14. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em nói thật với các bác là em vô cùng hâm mộ các bác thay sợi dây loa, tín hiệu hay dây nguồn mà có thể cảm nhận được tép tơi mịn, bass sâu thăm thẳm, mid ngọt lịm như mía lùi. Nói chung là thay vào thì chất âm nghe hay hơn hẳn so với trước khi thay.

Em cũng đã từng test đi test lại từng sợi, thay từng dây vào rồi nghe mỗi lần thay như thế ít nhất 3 ngày. Em rút ra kết luận là DÂY CÓ THỂ ĐỔI, AMPLI + NGUỒN PHÁT CÓ THỂ DỜI, SONG CHẤT ÂM ẤY KHÔNG HỀ THAY ĐỔI. Chất âm là loa quyết định, nó thiên sáng hay trầm ấm là bản thân cái loa quyết định. Xài amp đèn hay bán dẫn, cao cấp hay thấp cấp thì chỉ có làm loa thay đổi cách trình diễn (ví dụ amp đèn SE làm tiếng mềm hơn, ngọt hơn hay amp bán dẫn làm bass có lực hơn, rõ ràng hơn...) nhưng chất âm đặc trưng của loa thì vẫn thế. Giống như ca sỹ hát trên sân khấu chuyên nghiệp hay hát đám cưới, chỉ khác nhau ở chỗ dàn nhạc hay thì ta nghe họ hát hay hơn, chứ CHẤT GIỌNG của ca sỹ ấy không hề thay đổi.

Dây nguồn, dây tín hiệu đặc biệt quan trọng (nhất là dây tín hiệu) là vì dây càng tốt sẽ càng chống nhiễu, nền âm càng tĩnh. Cho nên khi thay vào ta có thể cảm nhận được cả 3 dải 1 cách rõ ràng hơn. Dây loa chỉ là dây truyền dẫn tín hiệu cuối cùng, chỉ cần chọn dây đủ tốt, không bị suy hao khi truyền từ ampli ra loa là đủ, dây bạc hay dây đồng thì nghe vẫn như nhau cả. Nếu dây loa các bác đủ tốt rồi thì các bác có thể test mù xem các bác có phân biệt được dây Nordost và Van Den Hul không nhé.

Dù có thay dây nào thì cũng không thể làm tép tơi mịn hơn, bass sâu hơn vì nếu bản thân cái loa chỉ xuống được tối đa 40hz thì làm sao cái sợi dây có thể khiển nó xuống được 35hz. Làm được như thế chắc nhà sản xuất loa buồn lắm, vì họ thất nghiệp rồi, chẳng việc gì phải vắt óc nghiên cứu loa thế hệ sau hay hơn, xuống sâu hơn... Có chẳng chỉ vì dây cũ dởm, thay dây xịn vào nó khiến các bác nghe rõ ràng hơn, phát huy tối đa khả năng của loa thôi. Và 1 khi đã có sợi dây đủ tốt, khai thác được rồi thì có thay dây tiền tỉ vào cũng sẽ không có gì khác biệt. Nếu có nghe khác chỉ là do tâm lý mà thôi, test mù sẽ biết ngay kết quả.

Dù sao đi nữa thì đây cũng chỉ là quan điểm của em và em cũng đã test mù rất nhiều lần nên mới mạo muội nói như thế. Có thể em tai trâu nên chỉ nghe được đến vậy. Với em, bác nào nói thế hãng làm dây loa tiền tỉ bán cho ai, không lẽ họ lừa à, em trả lời luôn là công nghệ marketing mà thôi, và họ bán cho những người thích chơi cho xứng tầm hoặc tai dơi như các bác. Em thì em chỉ nghe và test những file dùng test nhạc (ở cả dải cao và trầm), nghe đến max khả năng của em và loa là em dừng, không thay đổi nữa, có đốt thêm tiền vào dây thì em cũng không nghe hay hơn được.

bq2000, nhs, tamdamsg and 3 others like this.
  15. thanglam

thanglam Advanced Member

Chơi cái này có bản lĩnh như bác là rất tốt ...ko nghe bằng tai người khác.

16. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Nhận xét rất thực tế. Bổ sung thêm là trong phần phân tầng đôi khi họ vẫn dùng trở kháng khoảng vài ôm để hạn chế loa treble.
    Nhưng mà dây dở về vật lý nghe rất đù tiếng và ù...
    Nên chỉ cần dây tốt tốt là xong.

meotomvn likes this.
  17. music2015

music2015 Advanced Member

Hoàn toàn đồng ý với bác. Mỗi khi nghe họ nói bass tơi nhuyễn. Khô . Này nọ em sởn da gà luôn. Nghĩ chắc trời sinh ra họ có cái tai thính hơn cả C mèo chăng !!!!?

nhs and anhson281 like this.
  18. XN2

XN2 Approved Member

Người nông dân suốt ngày quanh quẩn bên đồng ruộng rất là tốt nhé! Cứ vậy đi, để cái bọn lông nhông nó đi ăn chơi bên Âu bên Mỹ suốt ngày chẳng cầm nổi cái cày cái cuốc.
    Nói thật các bác lái máy cày thì chuyên tâm lái đi, ở ngoài kia nó chạy BMW với Mer như thế nào kệ cha nó.
    Dàn máy nho nhỏ thì nghe vậy được rồi chứ lấy đâu ra tơi với nhuyễn ma với mị. Có test mù test điếc gì cũng vậy hà.
    Với các Bác mấy thằng sản xuất là mấy thằng lừa đảo, mấy ku "tơi mịn", "sâu thăm thẳm", "ngọt lịm như mía lùi" là mấy thằng nâng bi - ảo tưởng,...

Vậy đi, đỡ tốn - CHÚC MỪNG CÁI SỰ THÔNG THÁI CỦA CÁC BÁC !

thanh0610 and W860X like this.
  19. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình không biết bạn nghe nhạc và chơi âm thanh được bao lâu nhưng thấy bạn nhận xét có nhiều sai lệch . Xin góp vài lời cho VUI .
    Loa , power , pre , đầu phát , mỗi thứ đều có chất âm riêng và chúng đều có đóng góp nhất định lên chất âm tổng thể của bộ dàn .Đóng góp bao nhiêu phần trăm thì mình chưa biết rõ nhưng bạn cứ chơi nhiều lên , càng ngày càng nâng cấp sẽ rõ .Dây loa , tín hiệu cũng có tác dụng nhất định lên chất âm của bộ dàn và cũng rõ , nghe qua thấy ngay , không cần thử lâu .
    Dây mạ bạc thiên sáng , dây đồng thiên ấm và điều này rõ như ban ngày .
    Riêng dây nguồn và cầu chì thì tai mình chưa phân biệt được thôi nhưng có thể do mình thay có 1 cầu chì . Nếu thay cả 3 cái trong pre thì chắc âm thanh sẽ mạnh lên nhưng 3x150 =450 us là một số tiền không nhỏ nên thôi .
    Đi một đàng học 1 sàng khôn

20. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Sớm mai đọc thêm một quan điểm !
    So sánh gì thì đúng chứ về cách chơi audio thì đôi khi không chính xác lắm. NÓi này thì mình bổ sung thêm nhé: mấy "bọn lông nhông" nhiều lúc Cha Mẹ nó là nông dân ấy, kí cóp từ đồng gởi tụi nó để nó ăn chơi so đo với bạn bè chứ không bị chê là tụt hậu ...cái này là sống Ảo. Đương nhiên thời gian sau tụi nó sẽ NGhiệm ra, (cũng tùy đứa).
    Thôi thì b chơi gì kệ cũng như các bác ấy thôi, người ta chỉ nói lên cái cảm nhận của mình và Khâm Phục các bác nào nghe ra sự thay đổi. Họ chỉ nói là sự Pr hay chiu maketing để bán hàng chứ họ đâu có đả kích.
    Mà bác nói đúng và chính b thừa nhận nhé.
    Tóm lại khi đồ phát thể hiện đúng tinh thần của cái gốc ( Cd, Cdp, Pre, Amply và dây nhợ ...) Thì cái thay đổi chất âm là nằm ở cặp loa.

meotomvn likes this.
  21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm.

Có phải cái loa phát ra âm thanh ? o_O
    Có chắc đúng...cái nào liên quan trực tiếp đến cái loa thì cái đó quyết định nhiều hơn đến âm thanh :p:p:p

Ví dụ: Dây loa, jack cắm, môi trường không gian đặt đôi loa (phòng nghe)...

Last edited: 20/9/18
  22. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Bác nói Loa, Power, Pre, Đầu phát, Dây nhợ... mỗi thứ đều có chất âm riêng, vậy cuối cùng khi hợp lại thì chúng đánh lẫn nhau à và thằng nào sẽ thắng? Bác sẽ bảo vì thế mới phải tìm kiếm phối ghép cho hợp, vậy bác cứ giữ nguyên bộ dàn, chỉ cần thay cặp loa khác vào nghe xem chất âm có còn như cũ ko đi. Em đảm bảo bác thay cặp loa thiên sáng vào thì sẽ nghe thấy nó thiên sáng, thay loa trầm ấm vào thì sẽ nghe trầm ấm.

Tương tự, bác giữ nguyên dàn, thay 1 trong các món còn lại xem bác có nghe ra chất âm của món đó không, hay vẫn là chất âm của cặp loa cũ.

Bác cứ làm tuần tự sẽ thấy rõ cuối cùng là món nào quyết định chất âm của bộ dàn. Với em thì nó là cặp loa. Ca sỹ dù có hát chay, hát qua micro, hát theo guitar đệm hay piano, hát bolero hay rock, dance... thì cuối cùng ta vẫn nghe ra giọng ca sỹ ấy hát, không thể khác được.

Nếu bác làm theo như em nói mà vẫn bảo chất âm nó khác rõ thì em không tranh cãi với các bác nữa, mỗi người có quan điểm riêng.

23. thai64

thai64 Advanced Member

Một số bác chia sẻ bài viết chưa đúng chủ đề : "Dây loa và dây tín hiệu cái nào quyết định nhiều hơn đến âm." :(

24. thanglam

thanglam Advanced Member

Cái zụ này em cũng đang hóng ....

25. thai64

thai64 Advanced Member

Hóng zồi...có hớt hông...có mà Zỗi hơi.

Last edited: 20/9/18

Share This Page

Loading...