Dây HDMI

Discussion in 'Phụ kiện' started by emily, 5/2/10.

1. cakes

cakes Approved Member

Bác nào nói dùng dây rẻ tiền với dây đắt tiền như nhau là chưa dùng dây đắt tiền bao giờ, truớc em toàn dùng hàng chợ trời, nhưng sau khi dùng hàng chính hãng thì chất lượng khỏi pải nghĩ, Em chuyên dùng dây Atlona, Từ ngắn cho đến dài, bác nào dùng máy chiếu sẽ biết chất lượng của nó

2. seal

seal Approved Member

em nghĩ khó phân biệt, nó chênh lệch giá vì thương hiệu và độ bền :D

3. OngIu

OngIu Advanced Member

Em đồng ý quan điểm của bác Cakes. Trước dùng thử dây HDMI made in China, khi xem chưa phat hiện ra, nhưng khi lắp dây của SONY vào (mà cũng chẳng đắt hơn nhiều) chất lượng hình ảnh cải tiến rõ rệt. Ngoài thương hiệu, chắc chắn dây của những hãng lớn họ dùng vật tư tốt hơn và có công nghệ riêng của họ.

4. korien

korien Advanced Member

Không biết dây no name thì tương thích có kém hơn không, vì em có cảm giác như thế. Trước em dùng HTPC với mấy dây mua ở Chợ giời về toàn phải cắm vài lần mới thấy lên hình.

Còn về phần hình ảnh thì em cũng không phân biệt được giữa dây cỏ và dây xịn :)

5. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

dây rẻ tiền và đắt tiền mà chất lượng như nhau thì các hãng dây đắt tiền đến phá sản sớm các bác ạ. em thiết nghĩ dây tín hiệu nói chung không thể dùng đồ linh tinh được nếu các bác thực sự muốn thưởng thức. còn nếu chỉ cần để có hình, có tiếng mua dây Trần Phú dùng là rẻ nhất.

6. huumiu

huumiu Advanced Member

Các bác cho em hỏi có dây HDMI Ethernet nghĩa là gì ạ? Em thấy trên saigonstereo giới thiệu dây này. Hình ảnh 3 D và 4 K thì đã rõ, nhưng em chưa hiểu mục đích Ethernet là thế nào. Không lẽ để dùng cho cả mang LAN hả các bác?

7. reuphong008

reuphong008 New Member

Bác cho em ké cái topic ạ. E không tạo được topic. Em hỏi các pro là nhà em cái dây micro karaoke nó hay bị đứt ngay chỗ hàn vào cái đuôi của mic. Qua xem xét thì nó hay đứt là vì dây không chất lượng. Vậy các bác có thể tư vấn cho em loại dây nào (bình dân thui) mà bền ít bị đứt ạ, và giá khoảng bao nhiêu nữa ạ

8. bv

bv Advanced Members

Chào bạn,
    Nó hay đứt không phải là vì nó kém chất lượng, mà do cách mình sử dụng không nâng niu đó bạn.

Lý do: Dây có vỏ nhựa không dẻo, không lớn, thì sẽ không vừa với lổ của chuôi mic - là chỗ nối để giữ chặt giữa đuôi dây và chỗ hàn không cho sút. Nhưng dây nhỏ hơn chuôi mic, hoặc vỏ nhựa trơn láng, khiến chỗ khóa chặt đó không giữ chặt dây, cùng với cách cầm mic và kéo dây, giựt dây buông thả sẽ làm mối hàn đứt ngay vì ruột dây đồng rất mỏng.

Cách sửa: hàn lại, và bẻ dây vòng lên chuôi mic, rồi vòng xuống, theo hình chữ S. Rồi lấy băng keo điện quấn chặt lại để dây được giữ chặt với chuôi mic, mối hàn. Vậy thì chỗ hàn sẽ không bao giờ đứt cả.

Bạn chỉ thay dây tốt hơn chỉ khi nào bạn cảm thấy chất âm kém, không xứng đáng với đầu micro. Nếu micro dưới 2 triệu thì bạn nên giữ lại dây đó để dùng.

9. bv

bv Advanced Members

Dây cỏ và dây xịn khác nhau rất nhiều. Trước hết là chưa nói đến chất liệu dây mà là đầu cắm dây HDMI. Ở chổ đầu cắm của HDMI, có một cái board mạch mini dùng để hàn giữ các dây nhỏ bên trong dây HDMI. Mục đích để định vị và phân bổ sắp xếp thứ tự sự đảm nhiệm của từng sợi lỏi dây, sau đó là board mạch sẽ được nối kết với khe cắm.

Mà các bạn biết là điện hoặc tín hiệu hình và tiếng sẽ được dẫn ở bên ngoài lớp bao quanh sợi dây đồng chứ không phải là cái lõi ở trong. Cho nên sự oxy hóa của dây khiến tín hiệu sẽ bị cản trở không lưu thông.

Một sợi dây tín hiệu không tốt, không rõ nguồn gốc sẽ gây sự thiếu tin tưởng ở chất liệu lõi đồng, được làm bằng dây thiếu chất lượng mang nhiều tạp chất, nên dễ bị oxy hóa theo thời gian và chuyển tải không suông. Chưa kể đến yếu tố công đoạn chế tạo dây cẩu thả, sẽ sinh ra lỗi hàn lầm, đảo vị trí dây sai với vị trí lổ kim khe cắm. Dây bên trong thô cứng không dẻo, đoạn lớn đoạn nhỏ, làm dễ đứt gãy hoặc dùng lâu ngày sẽ bị oxy hóa.

Sẽ sinh ra hình và tiếng lúc được lúc mất. Ảnh không được sâu, sắc màu không tươi sáng và rõ ràng. Sự thiếu tín hiệu (digital) sẽ khiến hình bị hạt vì thiếu điểm ảnh. Tiếng sẽ bị ồn vì sự thiếu tín hiệu .v..v.. Những chi tiết kém này, nếu tai mắt không tinh tế, thiếu kinh nghiệm để so sánh thì vẫn cho là sợi dây này "ngon cơm", có hình, có tiếng là được dzồi. :) Mà chỉ được thời gian, cắm ra cắm vô cũng gãy đứt luôn đầu giắc, thế là mất luôn tiếng và hình, lại phải đi sắm sợi ngon cơm khác. Bạn nào nhận ra sớm thì mua lại dây sịn, bạn nào chưa biết thì cũng lập lại y nguyên thuở ban đầu!

Dây dẫn không nguyên chất, pha trộn tạp chất, sản xuất cẩu thả không đều nhau sẽ dẫn đến hình không đẹp, tiếng không hay.

Thấy các bạn cứ bàn luận hoài về sự khác biệt của dây đắt tiền có thương hiệu và dây rẻ tiền vô danh, nên BV có vài lời giải thích để các bạn hiểu ra hơn. Có bạn bảo dây nó đắt do nó có thương hiệu là đúng. Nhưng chưa đủ. Muốn có một thương hiệu không phải dễ. Tức là từ cách làm việc theo tiêu chuẩn, nghiêm ngặt, cầu tiến và sự đầu tư mới cho ra được những vượt trội uy tín và chất lượng. Từ đó, tiếng thơm vang dội và khẳng định thị trường. Từ những yếu tố đó, dây mới có giá thành đắt hơn.

Tiền nào thì của đó, nói như vậy thì mới đúng, còn nói đắt do thương hiệu thì chưa đủ, lại dễ gây hiểu lầm là họ chỉ có cái tiếng thôi chứ không thực lực! Nói là "trả tiền đắt hơn chỉ cho thương hiệu thì phí", là hoàn toàn sai! Các bạn hãy nhớ là "tiếng thơm không dễ có" mà là "hữu xạ, tự nhiên hương". Không phải tự nhiên mà người ta nổi tiếng lâu năm đâu các bạn!

Thân.

10. vitduc

vitduc Advanced Member

Em vote cho reply của shop BV.

11. tai63

tai63 Advanced Member

Xin hỏi các Bác. Mình cũng muốn mua sợi HDMI tầm trung. xin cho biết thương hiêu nào,giá,ơ đâu? lần trước mua ở Nhật Tảo về sài mấy ngày đầu giắc lỏng loét hổng xài được.cam ơn.

12. bobbill

bobbill New Member

với khoảng cách ngắn thì không thấy sự khác biệt. Nhưng khi kết nối xa, trình chiếu âm thanh- hình ảnh-video chất lượng cao sẽ nhận thấy rõ sự khác nhau về màu sắc cũng độ mượt. (Khoảng cách tối đa cho dây HDMI là 15m thôi)

13. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Đợt này em mới mon men tìm hiểu cái món HDMI vì bà xã bật đèn xanh cho lắp K+. Dùng một sợi HDMI hàng chất lượng cao mới thấy tại sao khi xem ở shop bán TV hình ảnh đẹp như thế,trong thế, về nhà mình độ mịn và màu sắc lại kém đi như vậy.
    Ngẫm cho cùng dây HDMI cũng như dây loa, dây IC. Dùng dây loa China mua ở chợ trời thì không thể so với dây hãng được.
    Các bác xem TV HD, hay xem phim 3D bằng Blue-ray, HDP... với màn hinh Full HD hoắc 4 K rất nên đầu tư một sợi HDMI tử tế, không đáng bao tiền mà có lợi cho sức khoẻ, nhất là mắt của con trẻ. Dây cửa hàng đi theo máy là dây rẻ tiền, không xứng với chất lượng thiết bị và rất phí tiền đầu tư nếu không sử dụng một sợi HDMI tương tích.
    Em chia xẻ như vậy, có gì chưa đúng các bác bỏ qua cho nhé.

14. bv

bv Advanced Members

Vâng đúng vậy đó. Dây tín hiệu theo máy chỉ là để test thiết bị, xem tạm thôi. Phải mua dây xịn các bạn ạ. :D

Ô, mà sao trang mạng của mình không chế thêm nút "like" cho từng bài post nhỉ? Có nó rất là hay đó các Mod ạ. Vì nhiều khi đọc một bài thấy khoái quá, quen tay tìm nút like mà hổng có, để cảm giác trôi qua nó uổng làm sao. Cuộc sống bi chừ phải quý trọng từng cảm xúc nhỏ, vì con người ngày nay sắp trở thành người vô cảm rùi. :D

15. vitduc

vitduc Advanced Member

Em like bài post ở trên. Có trải nghiệm thực tế mới thấy đc sự khác biệt, Giống như bác có xe xịn lẽ ra chạy xăng A95 để đọng cơ hoạt động tối ưu thì bác tiếc tiền mua A 83 chạy. Dây HDMI không tốt sẽ phí tiền đầu tư thiết bị,

16. bv

bv Advanced Members

BV xin cảm ơn bạn Vitduc. BV like bạn đã nói đúng.

17. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Ha ha, em xin lỗi các bác tay to, nhưng cái diễn đàn này là bảo thủ hạng nhất luôn! Em cũng thường xuyên muốn like cho những ý kiến hay mà không có, còn nếu quote chỉ để khen 1 câu thì thấy nó vô duyên và lãng phí tài nguyên diễn đàn quá!

Còn cái vụ dây tốt mà chẳng đáng bao nhiêu tiền thì em xin phép có ý kiến là dây hiệu nó đắt lắm ạ, vì dây cho projector nó dài 10-15m hoặc hơn; trong khi một sợi 2-3m thì đã tiền triệu rồi; mua cho đủ 15m chắc bằng tiền nửa cái máy chiếu chứ chẳng chơi; mà đâu phải chỉ cần có 1 sợi! Chứ nếu không đắt thì quất ngay có gì phải lăn tăn!

18. bv

bv Advanced Members

Đúng, like và quất ngay luôn ạ. :D Dây USA 10m-15m-18m shop BV đang khuyến mãi từ giá gốc 8 triệu, còn có 2 triệu mấy thôi. Chú Trung Quốc no name kém chất lượng mà đã triệu bạc. Không mua đừng hối hận. :mrgreen: :lol:

19. amthanhnoi

Đã định chơi hàng chất thì cứ hàng của hãng mà xài, an tâm nhất. Em nghĩ dây HDMI cũng như dây RCA cho bộ dàn nghe nhạc, tuỳ vào thiết bị mình đầu tư mà chọn dây theo cùng đẳng cấp. Dây no name, hoặc cho dù có name (nhưng fake tràn lan) thì tránh cho xa.
    Em thấy dây HDMI cắm vào phát phân biệt được ngay dây chất hay không, thêm vào đó hình như nó không phức tạp như dây cho Audio (phải tìm được dây phù hợp với bộ dàn và là một quá trình mày mò tìm kiếm vất vả), HDMI cắm vào Sony, LG, Samsung, Toshiba, Philips... nếu là dây tốt, dây xịn thấy liền :D . Em thay cái dây SONY (em nghĩ là rởm cho dù giắc cũng mạ vàng, làm thì trông cũng đẹp trước em mua 250 K) bằng một sợi HDMI High Speed tử tế nối từ đầu bắt TV HD với TV nhà em, ngay lập tức nhìn thấy sự khác biệt.
    Dây khuyến mại, hoặc dây theo máy không thể là dòng dây chất được, bởi nếu là dây chất lợi nhuận của các nhà sx TV sẽ giảm đi, họ chẳng dại mà cho mình nhưng phụ kiện đắt tiền.

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Cách đây 7-8 năm, em còn mê món máy chiếu xem phim nhưng toàn dây HDMI lởm kéo khoảng trên 10m là tín hiệu nhiễu nặng. Hồi đó kiếm dây HDMI cực nhọc và đắt vô cùng.
    Bây giờ cái gì cũng có, chỉ lo không có tiền.

21. Goldmusic

Em nhớ ngày đó tiền có giá, một sợi HDMI giá tiền triệu khi đó là to lắm rồi. Em nhớ đi hỏi mua mấy cái shop dọc Hai bà Trưng mà có shop còn chưa biết đó là loại dây gì. Công nghệ phát triển nhanh khiếp :D
    Suy cho cùng một sợi dây xịn giờ cũng chỉ bữa nhậu là hết, vậy mà dùng chẳng biết bao giờ hỏng, lại đỡ hại mắt cho cả nhà. Vụ này em thấy chẳng cần lăn tăn cho mệt.

22. Goldmusic

Bác huumiu:
    Dây HDMI có cả cổng Internet theo em hiểu là khi bác kết nối các thiết bị bằng dây này, nó vừa có tác dụng làm dây HDMI vừa có tác dụng như dây mạng LAN. Như vậy chỉ cần 1 trong những thiết bị kết nối bắt Wifi là tât cả các thiết bị trong hệ thống đều có thể truy câmpj Internet như thiết bị bắt.
    Các dòng thiết bị đời mới bây giờ đều có chức năng nối mạng thì phải.

23. amthanhnoi

Dây 1.4 cho tốc độ truyền tải tín hiệu nhanh hơn phải không các bác? em thấy dòng Tv màn hinh 4 K đều dùng dây High Speed HDMI 1.4.

24. viethung888

viethung888 Advanced Member

Shop lão Ết Xơ đang có dây HDMI Audioquest Cinnamon 1.4 giá ngon. Mình vừa làm 2 sợi về dùng thì khắc phục đc các hiện tượng trễ, nhiễu tín hiệu khi bật các thiết bị khác. Lúc nào mua nốt cái ổ cắm Tầu Weizuca dành cho bộ xem phim nữa là xong.... :lol: :lol:

25. vitduc

vitduc Advanced Member

Em cũng chơi một sợi High Speed 1.4 của Inakustik, giá dễ chịu mà hình ảnh và âm thanh cải thiện không ngờ. Có lẽ vì từ trước đến giờ em không biết cứ dùng cái dây SONY tàu mua hối đó có 300 K. Mắt kém đi có lẽ cũng vì cứ tham cái đồ rẻ :(

Share This Page

Loading...