Dây HDMI

Discussion in 'Phụ kiện' started by emily, 5/2/10.

1. rungvang1987

rungvang1987 Approved Member

Mình thì thấy là dây ngắn rẻ tiền đc chứ dây HDMI dài là cứ phải tương loại đắt đắt tí.

2. duc_audio

duc_audio Advanced Member

Chào các bác , nếu sử dụng máy chiếu ở khoảng cách 15-20m hoặc trình chiếu 3d các bác sẽ thấy rõ ràng sự khác biệt về tốc độ chuyền tải , màu sắc và âm thanh . Cho nên theo mình có sự khác biệt giữa dây cao cấp và dây thường , còn đối với các hệ thống nhỏ hơn (TV , LCD 37 inch trở xuống..) sự khác biệt rất nhỏ và khó nhận biết được nên tuỳ vào hệ thống của mình mà lựa chọn loại dây thích hợp . Vài lời chia sẻ , có gì không phải mong các bác bỏ qua cho . :D

3. trandiep74

trandiep74 Approved Member

Em cũng có dây HDMI mua 130 ngàn, dùng được 2 tháng thì mất hình có tiếng, lắc lắc cái đầu cắm thì lại có hình, sau đó bây giờ thì tịt luôn, dùng được 1 năm, chắc phải mua loại tương đối thôi,

4. sontay99

sontay99 Advanced Member

Em mua sony 1.4 made in china dùng mấy bữa vẫn có hình xong tối xầm.chán! ko bằng dây 1.3 theo máy.kiểu này phải cố gắng sắm sợi gì đó của shop BV cho nó đảm bảo vậy! :)

5. namhaigold11221

namhaigold11221 Approved Member

mua dây tín hiệu chất lượng nhất phải mua được hàng có xuất xứ từ mỹ,mua được hàng này bạn dùng sẽ thấy khác ngay,còn trên thị trường hàng giả rất nhiều vì dây tín hiệu làm giả rất rễ lại có giá trị cao,vận chuyển lại dễ dàng

6. jack&cable

jack&cable Advanced Members

Chất lượng Dây đắt tiền hay rẻ tiền còn tùy thuộc vào máy chiếu hay màn hình . Em thử dây TQ 90k và dây Yarbo chính hãng trên màn hình 50Hz thì như nhau , nhưng thử trên màn hình 600Hz thì khác nhau hoàn toàn về độ sắc nét và độ mịn . Khi phát 3D thì dây TQ không đảm bảo được .

Còn dùng loại nào thì em nghĩ là tùy theo các bác dùng như thế nào , nếu chỉ dùng để phát chuẩn HDMI bình thường thì dây nào cũng được , nhưng cần phát chất lượng cao và màn hình tiêu chuẩn cao thì chắc chắn phải dùng dây tốt.

7. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Em nối cái MyTivi tới Receiver Pioneer bằng sợi HDMI theo MyTV (em xài gói HD). Hình cũng lên, tiếng cũng lên nên em an tâm xài. Một hôm, tivi mất 1/4 khung hình trở nên đen thui; 3/4 khung hình còn lại vẫn có hình (hình chuẩn nhé), vẫn có tiếng mà chuẩn luôn nhé...Tình trạng y như các bác chia màn hình thành 4 phần và lấy kéo cắt bỏ 1/4 đi vậy.

Em tưởng lỗi là do Tổng đài của Mytv nên xài 2-3 hôm. Chợt nghĩ có lẽ nào do dây không nhỉ...thế là em đổi sang sợi Monster lúc trước mua giảm giá của chị Vân....kết quả là hình lại có đủ (không bị cắt như trước), lại mượt hơn lúc trước khá nhiều. Xác nhận mất 1/4 khung hình là do sợi cáp theo máy bị hỏng.

Một điều làm em bất ngờ là chất lượng hình ảnh của sợi Monster tốt hơn khá khá so vợi sợi cáp cũ...hình mượt hơn, sâu hơn...Em tưởng mắt em có vấn đề (e bị cận thị) nên hỏi vợ xem (vợ em ngoại đạo với audio) và cô ấy cũng xác nhận như em.

Có bác nào lý giải được không ? hihi

8. akuser

akuser Advanced Member

Lý giải theo cách này em nghĩ là đúng nè

9. nganha8779

nganha8779 Advanced Member

dây HDMI đắt tiền và HDMI rẻ tiền chất lượng hình ảnh và âm thanh như nhau thôi.
    Dùng dây chính hãng như Monster hay audioquest thì yên tâm về chất lượng dây, rút ra cắm vào liên tục nhiều lần không bị nhiễu

10. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Em thấy các Bác cứ bàn mãi về dây nhợ, nên có ý kiến như sau :
    1- Nếu các Bác dùng Tivi nhỏ hơn 40" Full HD thì không cần suy nghĩ về HDMI .
    2- Nếu các Bác dùng máy chiếu thì sợi HDMI sẽ có tác dụng rõ hơn.
    :D :D

11. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

dây HDMI đắt tiền và HDMI rẻ tiền chất lượng hình ảnh và âm thanh như nhau thôi ==> điều này bác nói không đúng lắm nhe !

12. dapxichlo

dapxichlo Advanced Member

Rẻ tiền thì chắc là nhanh vứt đi thôi các bác nhỉ

13. khoanv

khoanv Advanced Member

Em là dân kỹ thuật, nên tin tưởng tín hiệu số 0110 không bị suy giảm. Em dùng nhiều loại cáp HDMI như Better Cable, Monster (chắc là loại rởm), King Snake và một số loại khác tròn có, dẹt có. Bình thường em cũng không quan tâm so sánh lắm vì thấy đều khá đẹp (nguồn HD của em phần lớn là file BR) và do đấu qua Receiver nên cũng làm ảnh hưởng (xấu đều) đến chất lượng hình ảnh bất kể là cáp gì. Tuy nhiên vừa rồi, nhân dịp bắt đầu giải Ngoại hạng Anh, em có bỏ công đấu nối thử và so sánh khi kết nối trực tiếp với nguồn phát VTC HD và My TV HD thì có thấy sự khác biệt giữa các loại cáp HDMI. Theo cảm nhận của cá nhân em, loại HDMI chính hãng, đắt tiền hơn (~ 1tr) cho hình ảnh sáng hơn, căng mọng hơn, tươi tắn hơn.
    Theo kinh nghiệm của em, nên chọn loại dây HDMI to, cứng, lõi AWG từ 24 trở xuống và đầu jack được mạ vàng thì chất lượng tốt hơn.

14. ninoninaxx

ninoninaxx New Member

Phần hình ảnh cũng như âm thanh vậy. Quan trọng nhất là thiết bị đầu cuối phải ra sao. nếu chỉ xài cho qua loa ( tivi 32 in tàn tàn 6 7 tr, đầu hd tàn tàn 2 3 tr) thì thôi có xài dây xịn cũng vậy. Ấy vậy mà 1 dàn âm thanh tàn tàn ( loa 1 tr amply 1 tr) thì cũng chỉ nên xài dây điện CADIVI thôi cho lành cho đỡ tốn kém. Đó là ý kiến của riêng em. Ko phải ko ko mà bên nước US lại có phân khúc bình chọn cho cáp các loại , nếu nó giống nhau thì mấy ông đó bình luận rồi xếp hạng để làm gì, nên nhớ 1 điều là người US chứ ko phải vietnam làm cho có đâu nhé

15. nqh18

nqh18 Advanced Member

Em nghĩ HDMI cũng giống đây loa và dây tín hiệu cho lên nhiều tiền hay hơn ít tiên (vấn đề đừng mua phải dây dởm thôi)

16. badoso

badoso Approved Member

Các bác chịu khó tìm dây HDMI microsof mà dùng đảm bảo giá cực rẻ nhưng chất lương thì tuyệt vời . Cứu dữ liệu .com đang bán đấy.

17. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

cám ơn bác đã cho ý kiến.............

18. arn0ld

arn0ld Advanced Member

công nhnận là dùng hdmi 200k với 1t chả thấy khác j cả các bác ạ >.<

19. bv

bv Advanced Members

Em hồn nhiên thì em sẽ bình yên! :D
    Phải chi ai cũng được vậy cả thì cuộc sống cũng đỡ phải đi tìm kiếm sự cầu toàn rồi.

Bạn nói cũng không sai. Nhưng thật ra thì dây dỏm rẻ tiền và dây xịn đắt tiền có chất lượng khác biệt nhau. Sự chênh lệch là khó phát hiện hay dễ nhìn thấy thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm. Như là: các thiết bị cung cấp nguồn phim là trung bình hay là cao; nguồn phim là loại phim DVD hay phim bluray; xem bằng TV với dây ngắn hay là bằng máy chiếu với dây dài. Và còn tùy ở sự tinh tế và đòi hỏi sự tuyệt đối. Tùy khả năng quan sát và phân biệt sự khác biệt trong màu sắc, độ nhiễu hạt (noise) hay mịn của hình - những hạt này là những điểm ảnh hay còn gọi là pixel bị khuyết mất do dây rẻ tiền kém chất lượng.

Vì vậy, nếu ta không đòi hỏi sự cầu toàn lắm do chỉ dùng các thiết bị phát hình không quá đắt tiền hay nguồn phim chỉ là DVD mà không là bluray và bản thân cũng không quan tâm lắm về sự chênh lệch nho nhỏ đó, thì cũng không cần phải tốn tiền mua dây HDMI đắt tiền làm chi.

Và ngược lại, nếu ta quan tâm và có tính cầu toàn đòi hỏi tuyệt đối về chất lượng tốt nhất của hình ảnh do các thiết bị đều là đắt giá, thì nên sắm sợi dây xịn cho con trâu vàng của mình. :D

Dây xịn thì khó hư, còn dây dỏm thì gắn và rút chỉ vài lần là phải bỏ, có khi tự nhiên lại bị hư. Tuy nhiên dây đắt tiền mà cắm rút sai nguyên tắc, không cầm giắc mà thao tác, lại nắm ngay chuôi dây kéo hoặc là bẻ cong ngay chuôi giắc làm gãy mạch bên trong thì cũng khó mà gìn giữ được.

Dây hiệu, đắt tiền thì có sự khác biệt với dây rẻ tiền đó các bạn ạ.

20. ledung2011

ledung2011 Approved Member

dây dài thì nên dùng dây tốt, em kinh nghiệm vụ này

21. kienthuduc

kienthuduc New Member

mình có thằng bạn nhập về rất nhiều dây HDMI Nextech Ultimate từ Mỹ về bán rẻ quá chừng , dây chắc chắn và tốt . bạn nào có nhu cầu mình chỉ cho mua.
    trung kiên : 0986367777.
    http://www.thesource.ca/estore/product. ... nt=Default
    xem theo duong link tren ,
    mình mua có 400K thôi , còn dây 1,2m nó bán có 300k

22. vitamin c

vitamin c Approved Member

Dây cần truyền tải tốt là OK rồi! Dây mắc tiền làm gì? HDMI thuộc dây truyền tải tín hiệu digital không suy hao hay nhiễu nhiều như dây AV (Analog ) em nghĩ cần mua dây tốt là ổn! Nhà em cũng dùng dây loại 400K chơi Bluray bitrate > 54Mbps mà vẫn trơn tru, mượt mà! Còn dây loa, tín hiệu thì em nghĩ khác! :D

23. chaien

chaien Advanced Member

Thấy có bác bảo sợi mới mua 600k khác nhiều sợi 150k đi theo tivi cũ. Hôm nào em phải mươn về xem có khác thật không.

24. doicodon1

doicodon1 Advanced Member

các bác ơi chỉ khi nào các bác dùng file bluray nguyên gốc full HD có âm thanh xuất ra là true HD hoặc DTS HD. hoặc các bác dùng PC và Monitor kết nối bằng HDMI cho cả hình và tiếng thì các bác mới biết sự khác biệt giữa HDMI rẻ tiền và HDMI đắt tiền hoặc 1.3 với 1.4mà thôi. chứ các bác chỉ dùng cho đầu chảo hoặc dùng đầu HD chỉ để xem phim mkv thì không có sự khác biệt nào đâu

25. chaien

chaien Advanced Member

để loại cái vụ cảm tính, trong audio thì bịt mắt nghe thử đồ, còn phần nhìn chắc phải bịt tai khi thử đồ quá

Share This Page

Loading...