Dây điện và dây loa

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by taolaositbot, 7/4/12.

1. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Đo ko ăn thua luôn.

2. SML

SML Advanced Member

Bác nói "đo ko ăn thua" là không đo được hay là có đo ra được các cụ cũng cố tình không công nhận ạ?

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Huynh ơi ! Câu hỏi của huynh không chuẩn thì lấy đâu ra câu trả lời ?
    Đối nhà chế tạo , kỹ sư công nghệ ... thì họ quan tâm tới số đo như trở thuần , trở kháng , dung kháng , độ nhiễu , độ hao hụt ......... còn đối với người tiêu dùng thì có 100 người sẽ có 100 đôi tai khác nhau , 100 sở thích khác nhau ..... Người tiêu dùng chỉ quan tâm tới 2 tiêu chí : một là giá thành và hai là có hợp với loại nhạc , dàn máy anh ta đang nghe hay không mà thôi .
    Khi mình mượn các con dây có giá từ 1000 Ôbama trở lên về nghe thử thì con nào cũng hay cả , bất kể là hãng nào . Nhưng khi chọn dây tín hiệu 300 đô , dây loa 500 đô thì có sự khác biệt giữa các hãng và điều này cũng không ai giống ai . Người nghe rock hoàn toàn khác với người nghe nhạc vàng ...và lúc này cần lên diễn đàn để trao đổi , tranh luận , học hỏi .
    Do nhu cầu không ai giống ai nên các hãng dây loa , dây tín hiệu mới cùng nhau sống khoẻ

4. SML

SML Advanced Member

Bác nói đo không ăn thua là không thể đo được hay kể cả có đo được các cụ cũng không quan tâm ạ?

5. SML

SML Advanced Member

Câu hỏi của em không chuẩn ở chỗ nào ạ?

Em không dám bàn về sở thích/sở ghét của mọi người. Cái em muốn bàn là liệu có cách nào để đo sự tốt của sợi dây đối với việc truyền tín hiệu từ ampli ra loa hay không mà thôi.
    Ví như có bác từng nói sợi dây này lợi bass, sợi dây kia lợi trung... Lợi bass là do sợi dây khuếch đại bass lên cho hay hơn hay bóp các dải khác để tôn bass lên? Dây tốt có phải là dây phải bóp trên, bóp dưới cho phù hợp với sở thích của người nghe? Tất nhiên em nghĩ là cũng có nhiều người thích loại dây như vậy thì nó mới tồn tại.

6. thomoc

thomoc Advanced Member

Nhiều bác nghĩ dây loa như là một kiểu Equalizer, dùng dây kiểu này thì khỏi bàn tính "thực" của âm thanh nữa. Mà tính "thực" thì E nói thật, các bác tìm vàng mắt mới thấy. Ngồi rung đùi nghe nhạc ở nhà hát lớn rồi tự sướng "ta đang nghe âm thanh thực", mời bác nhìn cái mixer to tướng đặt ngay dưới sân khấu, đấy là chưa kể các bác bị nghe nhép. Có ông anh làm nghề giết gà, nghe bọn E bàn về dây lợi "bát", "chép" giá cả trên mây, ông làm câu : anh như mấy chú làm ngay cái qua li dơ đôi triệu, thích gì được đấy.

Only Time and trico_1 like this.
  7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

. Sội dây có nhiều thông số như điện trở thuần , trở kháng , cảm kháng , khả năng chống nhiễu .......Các thông số này khác nhau cho từng loại dây của từng hãng và người tiêu dùng ít ai để ý tới các thông số này , thậm chí chẳng có ai cả . Nếu bạn thích tìm hiểu có thể vào trang web của các hãng để hỏi hoặc vào tạp chí chuyên ngành .
    Để đo các số liệu trên phải có máy móc chuyên dụng và phải là chuyên gia mới vận hành được .Chỉ có các kỹ sư vật lý chuyên về âm thanh là biết số liệu nào liên quan tới bass , số liệu nào lợi treble . khả năng kháng nhiễu ra sao mà thôi
    Mình có anh bạn ở Mỹ làm việc về audio cho ô tô . Anh ta có lần nói để đo các số liệu trên thì phải mang tới phòng thí nghiệm chuyên dụng của hãng và anh ta nói giá của phòng thí nghiệm đó là 5 triệu Ô ba ma .Hãng Vandersteen rất nổi tiếng nhưng do không có phòng thí nghiệm như vậy nên đã thuê máy móc của NASA để đo
    Xin nói thêm là hiện nay ở VN chưa có trường đại học nào đào tạo kỹ sư vật lý chuyên về âm thanh . Câu hỏi của bạn không chuẩn chính là ở chỗ đó

8. SML

SML Advanced Member

@lenamvl:
    Em nghe đồn audio cho ô tô tuy cũng là audio nhưng có một vài điểm khác với audio các bác hay chơi ngoài ô tô, không biết có đúng không.
    Bác nói đến nào là điện trở thuần rồi trở kháng rồi gì gì đó rối tung rối mù lên em nhìn thôi đã hoa hết cả mắt chứ nói gì đến đo... Cơ mà cái em hỏi lại không phải những thứ đó, bác đọc kỹ lại vài lần sẽ rõ ạ.

9. music love

music love Approved Member

e nghĩ củng là 1 cái dây thôi ah!!!

antonop likes this.
  10. SML

SML Advanced Member

Nghĩ như bác thì lại chủ quan quá!
    Nhưng nếu cho rằng dây loa là một phạm trù gì đó huyền bí thì em lại không phục.
    Em thấy các cụ nhà mình chế được cả cái ampli với ti tỷ linh kiện bí hiểm mà chả nhẽ lại thua sợi dây!

11. ket200990

ket200990 Advanced Member

Day điện mà dung đồng nguyên chất thì chẳng khác gì giây loa cả

12. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Vậy dây loa không nguyên chất là như dây điện thôi hả bác? :)

13. SML

SML Advanced Member

Bác mà có được sợi dây đồng nguyên chất thì các kiểu dây được gọi là dây loa vái bằng cụ ngay và luôn ạ, chả cần đo. Lúc đó các cụ giả như nghe có thấy thế nọ thế kia cũng chả còn dũng khí mà khen hay chê nữa đâu ạ.

14. SML

SML Advanced Member

Dây loa không nguyên chất em nghĩ chưa chắc đã bằng chứ nói gì đến như cái dây điện bằng đồng nguyên chất của bác ket200990 :mrgreen:

15. nhatle

nhatle Advanced Member

Đối với các dòng loa trung bình, em thấy một số bác chỉ chú ý nâng cấp dây loa từ amply đến cọc loa trong khi đó dây loa từ phân tần đến loa chất lượng rất bình thường (cảm quang), theo em nghĩ nếu chất lương dây không đồng bộ như vậy chắc cũng không cải thiện nhiều :).

16. hoppit

hoppit Approved Member

Dây loa chính hãng thì giá mắc ít người mua được, chỉ có những người đam mê về âm thanh mới mua các loại dây đó. E thấy thị trường hiện này đa số dây toàn dây trung quốc chỉ được về ngoài còn lõi toàn thấy pha tạp chất. Em thường hay đi dây điện trần phú cho loa thấy tín hiệu âm thanh vẫn tốt còn bảo loại dây chuyên để kết nối âm thanh em nghĩ ít người dám mua vì dây có thể bằng bộ loa của rùi

17. Transit266

Transit266 New Member

Em cũng đã thử dây điện Trần Phú thay cho cái loại dây tàu màu hồng (1 dây màu đồng, 1 dây màu bạc) thì thấy cùng âm lượng trên đầu thì tiếng to hơn, chứng tỏ là công suất suy hao ít hơn khi truyền tới loa. Có điều màu dây điện là màu vàng nên nhìn vào hệ thống âm thanh trông nó cứ như hàng mã...Có bác nào biết nơi bán dây điện màu trắng hay màu nhạt nhạt không chỉ em với

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác mua ống gel mềm bọc cho pro. Màu gì cũng có ngoài chợ giời.

19. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

Dây điện = dây dẫn điện (cứ dây có khả năng dẫn điện thì gọi là dây điện), ý nghĩa rộng và bao gồm cả dây loa

Dây loa (dây "for audio", dây tín hiệu, ....) cần vật liệu dẫn điện "tốt", các bác vào Google tìm hiểu: OFC , PCOCC, ...
    6N copper, 7N copper, ....

Nhiều bác cừ lầm tưởng dây âm thanh bạc (silver) sẽ tốt hơn đồng (trước đây em cũng ngộ nhận thế) , nhưng khi tìm hiểu thì ko phải như thế

Có nhiều bác ít chịu tìm hiểu mà cứ chạy theo tin đồn, phong trào, rồi vớ phải hàng giả, ....

20. phuongtv

phuongtv Approved Member

Ngày trước thì em chỉ nghĩ là khác đôi chút thôi, còn bây giờ thì thấy là khác nhau khá nhiều giữa các loại dây. Dây A với loa B là hay nhưng với loa C lại dở. Dây xịn, đắt tiền, đôi khi lại không nghe bằng dây rẻ tiền. Vấn đề là tuỳ loa, tuỳ amply và cũng tuỳ tai người dùng ạ.

vq946 likes this.
  21. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi cũng đồng quan điểm với Bác , điện trở thuần của dây loa nó phải nhỏ hơn 1%om nên tôi cũng cho rằng sự suy giảm trên nó là không đáng kể lẽ ra nó ít ảnh hưởng nhưng thực ra trên cùng một hệ thống thay dây khác nhau thì AT khác nhau rõ rệt. Cái gì làm nó khác biệt ấy mới cần được bàn cãi..

phuongtv likes this.
  22. phuongtv

phuongtv Approved Member

Em có cuộn dây loa Belden, hãng mẽo, đắt hơn Trần Phú, thông số kỹ thuật rõ ràng. Chỉ tội sx China nên nó không được mr. Oai. :))

Attached Files:

23. phuongtv

phuongtv Approved Member

Em có lời khuyên nhỏ cho các bác nào mua cable là cable tuân theo tiêu chuẩn kỹ thuật để truyền tải tín hiệu analogue hay control instrument (nhạc cụ)... là ok. VD cái cable Belden ở đây là tiêu chuẩn British và European BS EN 50288-7 , còn cái tiêu chuẩn IEC 60332‐1 còn lại là chống cháy gì đó.

24. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Các bác ở HN có dây loa Nortdort Bluhaven cho e giao lưu nghe ngóng chút với ạ, E đang nghía cặp dây này để ghép với cặp Loa cổ của e.

Cảm ơn các bác.

25. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

chưa nghe câu tiièn nào của nấy ? phải chăng bác mua hàng nhái hàng xịn thôi
    cái hình nói lên những gì e muốn nói

Dung nongdan likes this.

Share This Page

Loading...