Dây điện và dây loa

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by taolaositbot, 7/4/12.

1. headphone

headphone Advanced Member

Em thì thấy vẫn nên biết về sản phẩm mình dùng chút, không cần biết sâu, biết kỹ xong cũng nên biết các thông tin cơ bản. Nhưng đúng là đi quá sâu về kỹ thuật thì lại mất hay và không còn cảm hứng hưởng thụ âm nhạc nữa.

2. luatvista

luatvista Advanced Member

Em đoán hình nền, đó là dây made in HoCamDao! Nghe được hay không thì phải tùy vào tai bác nữa ạ! :lol:

3. headphone

headphone Advanced Member

Đồ được tặng khuyến mại đi kèm đa phần là đồ rẻ tiền bác ạ. Em cứ suy từ cái TV màn hình 4 K em mới mua mà ra. Họ tặng sợi HDMI, xong so với dây hãng thì hình ảnh sợi dây tặng xấu tệ hại.

4. tubatubi

tubatubi Advanced Member

Ghê thật có cái dây mà bàn mãi chưa xong !!

5. anchu84

anchu84 Approved Member

Đọc hết topic chỉ có bác này làm em có động lực, thế là chủ nhật tuần trước em quyết định tìm mua dây điện thay thế cho dây loa cùi bắp của em, trong đầu nghĩ là phải kiếm được cọng cáp ngầm loại to, bằng đồng của Cadivi cho nó hoành tráng nhưng cũng phân vân vì thấy trên mạng cọng cáp ngầm lõi thì to mà thấy ít sợi quá với lại chỉ một dây và sợ cứng quá, mua lẻ thì chắc người ta không bán. Dạo một vòng nhật tảo kiếm tiệm quen để hỏi mà ra trễ quá người ta đóng cửa hết ghé tiệm khác sợ bị thuốc nên đành chạy về, lòng vẫn ấm ức không nguôi, chạy gần tới nhà mới nhớ có tiệm điện hay mua thế là đánh liều vô hỏi cọng dây điện nào khủng nhất mang ra cho em, chị chủ hàng hỏi em mua về làm gì? em nói mua về độ đồ (và nét mặt ra vẻ huyền bí), chị chủ hàng vui vẻ, nhiệt tình dẫn vào và lôi mấy cọng lõi to có một sợi của Cadivi cho em, thấy lõi đồng sáng choang khoái quá nhưng vẫn phân vân vì dây cứng và lõi ít sợi quá, thế là chị chủ tiếp tục lôi ra mấy cuộn của Daphaco và của Cadivi nữa. Chợt thấy cọng dây diện đi ngoài trời của Daphaco lõi to, nhiều sợi, đồng sáng choang trong lòng mừng thầm nhưng lại phân vân Daphaco là công ty quái nào, sợ của anh ba nữa thì báo nên hỏi chị chủ thì là chị vui vẻ giải thích rằng Cadavi là công ty nhà nước còn Daphaco là của tư nhân và chị cũng tư vấn thêm công ty tư nhân cũng tốt vì nó phải khẳng định chất lượng trên thị trường mới có thể tồn tại được và đang cạnh tranh trực tiếp với Cadivi. Em nghe vậy lấy hai cọng dây của hai hãng ra săm soi, so đọ tự do một hồi thì lõi đồng của hai thằng đề sáng choang, của daphaco lõi to hơn chút (mắt tiền hơn mà), dây có bọc nhựa to bằng ngón tay út, thấy có chữ Korea CU in chìm trên dây, thấy pro quá kêu chị chủ cắt ngay cho em 8m nhanh lên (đang máu mà), thấy chị chủ dễ thương lúc này em mới thú thực với chị là về làm dây loa, chị chủ cười và chỉ sang đống dây loa của anh 3, em lắc dầu lia lịa. Tổng thiệt hai cho 8 m dây 110.000 đ (bèo nhèo như chí Phèo cho bộ dây loa chuyên nghiệp, hehhe)
    Lấy hàng xong hí hửng chạy ra xe thì xe ngã nhào vô đỡ, xe không sao mà bị trặc cổ tay, đau không chịu nổi, nghĩ lát về không gắn dây loa được là máu đồn lên tới não. Lết về tới nhà lấy đá trườm vô rồi lấy sơmi băng lại, ngồi nghỉ tí dợi cho đỡ đau mà không hết. Tức mình không ăn cơm luôn, lôi đống dây ra cắt làm 4 sơi (đấu Bi Wire), hì hục tuốt dây rồi gắn vào dầu bắp chuối (bắp chuối cùi bắp với cánh tay thương binh đến 10h30. Hồi hộp cắm vào và mở bản nhạc hay nghe : hotel califonia.flac thì hỡi ôi tiếng bass dập của trống sao mà sâu, trầm và đến vậy (chắc cọng dây loa cũ của anh 3 cùi bắp quá?). Chưa tin vào tai mở thêm bài Thuở ấy có em.Flac của Trần Thái Hoà thì cảm nhận thấy âm cao có vẻ trầm xuống, không còn chói và gắt nữa, nghe đỡ mệt lỗ tai nếu mở lớn, tiếp đến mở bài Dona Dona. Flac bài này dàn em cùi bắp nên nghe tiếng bass cứ lùng nhùng khó chịu, sau khi gắn dây loa xin vào (dây điện) thì tiếng lùng nhùng cũng còn nhưng đỡ hơn nhiều so với trước thế là một cảm xúc dân trào, quá đã, cánh tay bị trặc đã không bị uổng phí.
    Và cuối cùng là mở album Cõi Vắng của Trần Thái Hòa lên và vừa thưởng thức vừa ăn cơm, đồng hồ điểm đúng 11h, trong lòng cảm thấy vui sướng bên bản nhạc du dương.
    Xin cảm ơn bác Kimlan 2629 đã truyền cam hứng và động lực cho em để thực hiện công trình thế kỉ này và gửi lới nhắn đến các bạn đang sử dụng dây anh 3 rẻ tiền muốn trải nghiệm với chi phí thấp và ít tiền như em thì hãy bắt tay vào làm ngay và luôn để cảm nhận sự khác biệt!
    Và cuối cùng cấu hình bộ dàn em như sau:
    1/ Nguồn: Laptop Asus core I5, 4G ram (sử dụng HĐH Dapile)
    2/ Soundcard: UCA 202 Beginger
    3/ DAC: sony JA 30ES
    4/ Dây tín hiệu: monter cùi bắp
    5/ Ampli : Denon 1500R
    6/ Dây loa hiệu Daphaco đấu biwire
    7/ Loa : mission 753
    và cuối cùng là một tấm hình cho sinh động

chauphuong likes this.
  6. trai168

trai168 Advanced Member

Chắc cọng dây lúc trước bác mua là dây loa làm bằng nhôm. Bây giờ sang dây đồng thì thấy nó hay hơn

7. xebathi

xebathi Approved Member

Em thấy dây đồng vẫn xài trong biến áp PWM hay bếp từ chẳng hạn tần số đâu có thấp như audio. Cá nhân em thấy dây loa mắc tiền rất phí . Em chọn đổi tổng số tiền loa và dây xin để lấy 1 cặp loa xịn hơn xài dây điện tốt. Vài mét dây chả đáng với cục phân tần. Em té đây.
    :lol:

8. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Bản thân em trước giờ cũng chẳng tin vào mấy cái dây loa đắt tiền. Chỉ cần tiết diện thích hợp là được. Chỉ có vừa rồi phởn lên mua lại sợi dây loa trông như dây antenna theo đúng yêu cầu của hãng làm pre-pow (nó yêu cầu đích danh tên sợi dây loa vì sợi đó cũng do nó sản xuất :lol: ) Thay vào thì cái em thấy khác rõ nhất là tiếng bụp khi bật/tắt máy nó to hơn và kêu đều hai bên loa hơn so với sợi dây cũ. :D Thế thôi, còn nó nghe hay hơn hay không hoặc hay hơn như thế nào thì em cũng ngại lắp sợi cũ vào để so sánh.
    P.S: sợi dây mới tiết diện bằng sợi cũ nhưng sợi dây đồng to và cứng hơn, dài hơn. Có lẽ hôm nào em phải lắp sợi cũ vào so sánh để biết hay hơn cái gì chứ bỏ ra 500k/m tổng cộng 6m chỉ để nghe tiếng bụp khởi động lớn hơn thôi thì phí quá. :lol:

9. huylinh33333

huylinh33333 Approved Member

Dừng thừ với bộ giàn nhiều tiền thì.....

10. qbho

qbho Advanced Member

Đi bằng đường bộ từ SG tới VT thì xe đạp cũng tới, xe máy cũng tới và xe hơi cũng tới... nhưng vấn đề là anh tới như thế nào, sức khỏe anh ra sao, thời gian anh tiết kiệm như thế nào... nôm na tí để các bạn luận giải :)

11. Steelman

Steelman Advanced Member

Like!

Bác có dịp nào ra đây chơi, nhớ ới emm nhé! :)

12. Le Dop

Le Dop Advanced Member

Dây điện mà thành dây loa
    Khác nào máy gặt hóa ra máy cày :lol:

13. audiokitfan

audiokitfan Advanced Member

Đã bac nào dùng 1 dây đồng nguyên chất cho + và bạc nguyên chất cho - hay ngược lịa chưa ?

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình đã xài dây tín hiệu bằng đồng nguyên chất . Sau đó thay bằng dây bạc vì mình thấy dây bạc tiếng sáng hơn , chi tiết hơn so với dây đồng , hợp với âm nhạc mà mình nghe .Nói thêm là 2 con dây bằng tiền nhau

15. tuansg

tuansg Advanced Member

thiết nghĩ bác nào còn lăn tăn dây loa và dây điện thì có lẽ cũng như so sánh loa vi tính và loa dân dụng, lấy cái định tính để đem so sánh thì muôn vàn nhận định :D

16. music2015

music2015 Advanced Member

-Sao bác biết nó là dây bạc
    -Bạc mà rẻ như đồng thì !!!!!! Vì đơn giản nguyên sợi dây bạc ấy bán cho tiệm vàng đã được một đống tiền rồi

17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Dây chính hãng quảng cáo là Ag 4 số chín chẳng lẽ họ gian dối sao ?? .
    Tất nhiên con dây bạc nhẹ hơn con dây đồng nhiều . Cả 2 loại dây đều 300 đô . Mình được bác chủ shop cho mượn con dây đồng 500 đô về thử để so sánh . Theo lỗ tai mình thì 2 con dây ngang tài nhau nên mình lấy con dây bạc . Sau đó mình nhắn tin cho mấy người bạn và họ tới shop vét sạch dây bạc . Hôm nay ai muốn mua phải chờ vì hàng đặt chưa về

18. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Thế nếu đi từ nhà em sang nhà cô hàng xóm cách vài bước chân thì thế nào ạ?

19. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Chạy bộ nhanh hơn nhiều vì mấy thứ kia phải có thời gian chuẩn bị

20. dksilent4r

dksilent4r Advanced Member

Cứ dây hãng theo bộ mà chơi các bác ạ, ít tiền thì dây bèo nhất, nhiều tiền thì nâng cấp thiết bị

21. music2015

Mình đã xài dây tín hiệu bằng đồng nguyên chất . Sau đó thay bằng dây bạc vì mình thấy dây bạc tiếng sáng hơn , chi tiết hơn so với dây đồng , hợp với âm nhạc mà mình nghe .Nói thêm là 2 con dây bằng tiền nhau[/quote]
    -Bạc mà rẻ như đồng thì !!!!!! Vì đơn giản nguyên sợi dây bạc ấy bán cho tiệm vàng đã được một đống tiền rồi[/quote].

Tất nhiên con dây bạc nhẹ hơn con dây đồng nhiều . Cả 2 loại dây đều 300 đô . Mình được bác chủ shop cho mượn con dây đồng 500 đô về thử để so sánh . Theo lỗ tai mình thì 2 con dây ngang tài nhau nên mình lấy con dây bạc . Sau đó mình nhắn tin cho mấy người bạn và họ tới shop vét sạch dây bạc . Hôm nay ai muốn mua phải chờ vì hàng đặt chưa về[/quote]
    Bác thử mang day bạc ấy ra tiệm vàng xem nó có mua không!!!!? Bác có biết bao nhiêu tiền 1 lượng bạc không !? Nếu là bạc thật thì nó xxx tới nỗi không biết mang ra tiệm vàng bán mà phải bán rẻ cho bác làm dây loav!?
    May ra thì dâyý là DẬY MẠ BẠC thôi

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

-Bạc mà rẻ như đồng thì !!!!!! Vì đơn giản nguyên sợi dây bạc ấy bán cho tiệm vàng đã được một đống tiền rồi[/quote].

Tất nhiên con dây bạc nhẹ hơn con dây đồng nhiều . Cả 2 loại dây đều 300 đô . Mình được bác chủ shop cho mượn con dây đồng 500 đô về thử để so sánh . Theo lỗ tai mình thì 2 con dây ngang tài nhau nên mình lấy con dây bạc . Sau đó mình nhắn tin cho mấy người bạn và họ tới shop vét sạch dây bạc . Hôm nay ai muốn mua phải chờ vì hàng đặt chưa về[/quote]
    Bác thử mang day bạc ấy ra tiệm vàng xem nó có mua không!!!!? Bác có biết bao nhiêu tiền 1 lượng bạc không !? Nếu là bạc thật thì nó xxx tới nỗi không biết mang ra tiệm vàng bán mà phải bán rẻ cho bác làm dây loav!?
    May ra thì dâyý là DẬY MẠ BẠC thôi[/quote].

Tuỳ huynh thôi . Huynh nói mạ bạc thì là mạ bạc còn hãng nói là làm từ bạc 4 số 9 thì mình tin là bạc 4 số 9 . Chẳng có dân chơi audio nào mang dây tín hiệu , dây loa bạc ra cửa hàng vàng bạc bán cả

23. music2015

Mình mà có day loa$300 dài như vậy mà bạc 99.99 thì sẽ đi bán lấy tiền mua dây xịn gấp 3 lần luôn

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn xem chưa kỹ rồi . Con dây loa bằng bạc đắt lắm , mình không đủ sức chơi . Mình chỉ chơi con dây tín hiệu thôi . Con dây này hiện không còn hàng , phải đặt riêng . Mình vô tình mua được là do hãng cung cấp một số ít cho đại lý tham dự hội chợ ở HN mà thôi .
    Dây loa bằng bạc có giá từ 3 tới 5k đô cơ , chạm vào bỏng tay lun

25. SML

SML Advanced Member

Các bác tranh luận gay gắt mà chưa thấy bác nào đưa ra tiêu chí thế nào là dây nối từ ampli ra loa tốt, chỉ thấy bảo nghe hay nhưng thế nào gọi là hay lại khá cảm tính.
    Ví dụ như dây truyền tín hiệu trung thực từ ampli đến loa thì có được coi là dây tốt không?
    Nếu truyền tín hiệu trung thực được coi là tốt thì để đo sự tốt này với công nghệ hiện nay em nghĩ là khả thi. Khi đã đo được sự tốt rồi thì sẽ có tốt hơn, tốt bằng, tốt kém.
    Ví dụ để đo sự tốt của hai sợi dây, liệu ta có thể là cặp 1 đầu đo vào chấu ra của ampli và 1 đầu đo vào chấu vào loa, cho phát 1 bản nhạc ghi lại tín hiệu và cho máy tính so sánh 2 file tín hiệu?

Share This Page

Loading...