Dây điện và dây loa

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by taolaositbot, 7/4/12.

1. redwall

redwall Approved Member

Tại em suy luận là bạc dẫn nhiệt tốt hơn đồng và tần số cao thì có hiện tượng dẫn bề mặt cho nên dây mạ bạc khi dẫn tín hiệu thì tần số cao được dẫn ngoài vỏ và có chất liệu là bạc dẫn điện tốt hơn, tần số thấp dẫn trên toàn tiết diện là đồng nên bị suy hao nhiều hơn nên sinh ra hiện tượng lợi trebb khi dùng dây mạ bạc.
    Cảm ơn bác vì những thông tin bổ ích trên

2. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em trích lại lời của đại diện hãng Nordost để các bác băn khoăn về dây bạc với dây đồng có thêm ít ý kiến tham khảo.

nguyenduchoang likes this.
  3. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Dạo này vì công việc và cả loa đài mà em có dịp tìm hiểu chút chút về dây. Nên, cho phép em được góp chút..."gió" vào tóp này nhé :D

Theo em, dây cho hệ thống Ô-đi-ô có các yếu tố sau:

(1) Vật liệu (kim loại) làm dây và độ tinh khiết của nó.

(2) Vật liệu chất cách điện hay điện môi.

(3) Cấu trúc chống nhiễu.

+ Cái (1) thì gồm: Đồng tinh khiết 4N (99.99%), 5N (99.999%), 6N (99.9999%); Đồng mạ vàng; Đồng mạ bạc; Đồng mạ thiết; Đồng mạ Nicken... Hai cái "Đồng mạ bạc" và "Đồng mạ thiết" hay bị "lập lờ đánh lận con đen" :lol:

+ Cái (2): Theo lý thuyết tốt nhất là không khí, sau đó đến Teflon và các dẫn xuất của nó (Đặc trưng cho dây Teflon là Kimber Cable), PVC, PE, Vải, Sợi cô tông....

+ Cấu trúc chống nhiễu: Gồm xoắn, bọc chống nhiễu một hoặc nhiều lớp. Nhiễu có thể là từ bên ngoài và nhiễu giữa các lõi với nhau. Kiến trúc chống nhiễu tốt nhất là xoắn 2 lõi với nhau rồi bọc ngoài bằng một hoặc nhiều lớp vỏ kim loại. So với tiêu chuẩn về một số lĩnh vực, chống nhiễu cho dây Ô-đi-ô cũng...thường thôi, có lẽ vì "méo mới hay" :lol:

Chất âm của mỗi sợi dây phụ thuộc cái (1) và (2) là chính và bí quyết của các hãng làm dây thường tập trung vào cái (2). Đại đa số họ "bùa" đủ thứ vào cái (2) để móc tiền thiên hạ dễ hơn và nhiều hơn.

ps: vật liệu teflon bọc dây chưa bao giờ có chức năng...chống nhiễu như lời đồn từ một số shop các cụ nhóe :lol:

4. andy_82

andy_82 Approved Member

Theo các báo và sách vở về HiFi, loa của Đức, có thể tóm lại các điểm sau:
    - Tần số thấp (thí dụ cho các loa subbass, giây đến bass-driver ...) càng điện trở nhỏ càng tốt, tức là nếu cùng độ dài thì đường kính giây cần lớn.
    - Tần số trung và cao thì diện tích giây không ảnh hưởng lớn, nhưng nguyên liệu (đồng, bạc, ...) có ảnh hưởng đến sự trong sáng, sắc sảo, cứng mềm ... của âm thanh. Thí dụ một số loa dùng giây mạ bạc tiếng treble nghe thoát hơn giây đồng. Nhưng đó là chỉ phù hợp với một số level nhất định, vì chất lượng loa là tổng hợp của nhiều yếu tố, một complex, không dễ quả quyết đơn thương.

5. nghe và học hỏi

nghe và học hỏi New Member

Nếu tai của bác thẩm âm tốt thì khác xa lắm bác

6. toaudio

toaudio Advanced Member

Chắc là dây loa đắt tiền sẽ có cải thiện chút xíu âm thanh (vài %, hay o/00?) vì nếu không thì dây đắt tiền họ bán cho ai. nhưng mà tùy nhu cầu, bộ giàn cỡ nào thì sắm dây cỡ đó thôi

7. vinasons

vinasons Advanced Member

Thông thường các loại dây đắt tiền trông rất gấu, bao bì đóng gói đẹp mắt và được các pháp sư nhảy lò cò đọc thần chú trong các tốp bíc liên quan dây nhợ, trước khi bán ra ngoài thị trường :D hổng biết em nói có sai hông ?

8. student

student Advanced Member

Em thì không biết gì về cấu tạo của các loại dây nhưng đã có cơ hội thử và so sánh, kết quả là hiện tại em dùng dây điện bọc bạc, loại dây dùng cho các máy chụp hình X-Ray, cho âm thanh hay hơn các loại dây loa $500 usd. Dây loa đắt tiền hơn thì em không biết vì chưa có cơ hội thử ạ. Theo kinh nghiệm của em thì em có thể kết luận dây loa vài trăm USD chưa chắc hay hơn dây điện ạ (Tuỳ loại dây điện)

9. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Bác này hiểu sai hết vấn đề rồi

10. truong_tran_van

Một cái Pow có hệ số khuếch đại khoảng 30 lần thì tín hiệu hồi tiếp chỉ là 1/30 mà thôi tín hiệu nhiễu tác động vào dây loa chỉ vài mV thì thấm thía gì, dây loa như một bộ anten bức xạ ra môi trường tín hiệu tần số cao, và quay về tác động lên đầu vào của amp mới là vấn đê. Nếu dây dẫn tín hiệu vào pow không tốt thì tưa như một cái an ten thu tín hiệu đưa vào amp . Các bác biết trong phần tử phi tuyến như đèn điện tử, bán dẫn dễ sinh thanh phần tín hiệu mới là các hài của tần số cơ bản. Khi tín hiệu phát ra từ dây loa đủ lớn có thành phần phát ra thích hợp đầu vào apm không chống nhiễu tốt cảm ứng vào như một anten thu thì khi đấy sẽ rắc rối với power ampli và cái loa đắt tiền của các bác

11. truong_tran_van

Bác nói vậy tần số bao nhiêu thì dòng điện có xu hướng dịch ra ngoài bề mặt dây dẫn ạ. 15 - 20 kHz đã chạy ra bề mặt chưa

12. huumiu

huumiu Advanced Member

Em nghĩ công nghệ sản xuất dây loa chắc chắn phức tạp hơn dây điện. Thêm vào đó nguyên vật liệu sử dụng cũng là loại khác và cao cấp hơn nhiều. Các hãng sản xuất họ đều có phòng R&D để nghiên cứu và phát triển sản phẩm và mỗi hãng có một triết lý riêng của họ mà có thể gọi là "bí quyết". Ngay cả việc cùng là dây loa, dây của hãng này hợp, dây của hãng kia không đã cho thấy âm thanh nó ma quái và dây điện không nên dùng để thay dây loa nếu thực sự muốn nghe nhạc hay.

13. toaudio

toaudio Advanced Member

bộ dàn tầm trung trở xuống thì dùng dây loa có thương hiệu = đồng OFC nhiều sợi & bện xoắn là được rồi (vài trăm).
    bộ dàn cao cấp thì dây xịn hơn, ít nhất cũng đẹp hơn.
    còn cải thiện chất âm do dây loa mang lại là rất ít, chỉ o/oo; o/ooo... mình nghĩ tai người nghe khó phân biệt rõ ràng được.
    các bác nên quan tâm nhất nâng cấp theo thứ tự ưu tiên là phần source (cứng và mềm), amp, loa; sau đó mới đến dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn, BACL...
    đôi loa mà dỡ thì có dây gì cũng thua.

14. huumiu

huumiu Advanced Member

Bác nói đúng, đồ đánh phải OK trước đã. Phụ kiện theo sau. Đồ đánh dở hay phối ghép không hợp thì không thể dùng dây dợ làm cho hay lên đuợc. Nhưng đồ đánh đã phối ghép Ok thì dây dợ lại có cải thiện đấy ạ và càng là đồ cao cấp càng dễ phân biệt.

15. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Các cụ bóng bàn món này đúng cái em đang cần tư vấn.
    Xin cho em hỏi theo thứ tự cái nào được đầu tư ưu tiên ạ?
    Dây nguồn; Dây tín hiệu; Dây loa.
    Xin các bác tư vấn cho em với ạ. Bộ của em bây giờ dây nguồn theo máy, các dây còn lại vẫn là dây của bộ giàn cũ của em nên chưa hợp.
    Cảm ơn các cụ nhiều.

16. bs Tubeman

bs Tubeman Approved Member

Vừa rồi tiêu đề này em cũng đem ra bàn bên chợ mua bán và bị các mem mua dây xịn ném đá tới tấp. ( Thì người ta lỡ mua dây đắt tiền rồi em lại bẩu là dùng dây điện cũng tốt ). Bác Haisun nếu có cho em xin email được không ạ.

17. ktnet316

ktnet316 Advanced Member

Mình bèo và dàn bèo nên chỉ xài dáy ofc 4n thui hihi nếu ai cho sợi tốt lại để trưng cho nó đẹp đấy chứ hihi

18. audiohanoi1311

audiohanoi1311 Approved Member

dạ em xin có ý kiến ạ .dây loa và dây điện về bản chất là không khác nhau ạ .cũng đều là từ chất liệu chính là đồng .nhưng về tính chất của từng dây lại khác nhau rất nhiều ạ .dây điện thì có rất nhiều tạp chất làm từ kim loại khác nhau còn dây loa mà đặc biệt các dây loa tương đối hay và đắt tiền thì tạp chất gần như không có ạ ,nhưng vì tập chất trong dây loa tốt thì lại là chuyện để bàn lại ạ.tạp chất mà còn gọi khác đi là phụ gia cho dây loa tốt thì đó là những chất liệu tương đối đắt tiền và các hãng làm dây lớn trên thế giới đang cạnh tranh nhau làm sao cho thêm những chất liệu gì cho dây loa tín hiệu của mình hay hơn mà các phụ gia ở đây vẫn thành phần chính là tinh chất bạc và vàng ...........hay một số tinh chất alilum khác nhau ..................CÓ LẼ EM CHỈ DÁM NHẬN XÉT MỘT CÁCH KHÁCH QUAN THÔI Ạ ....CÀNG NHỮNG BỘ DÀN HAY VÀ CHẤT LƯỢNG CAO THÌ SẼ KHÔNG BAO GIỜ VÀ SẼ CHẲNG BAO GIỜ DÙNG DÂY ĐIỆN Ạ

19. vikhuan_coc

vikhuan_coc Advanced Member

em có đoạn dây trong veo khi mua loa được tặng, dài khoảng 4 mét, một bên lõi đồng một bên lõi màu bạc, không biết loại dây này là dây gì và nghe có được không, bác cao thủ nào cho ý kiến với ạ.

20. halovn

halovn Advanced Member

bác cứ cắm vào nghe thử, sau mượn dây đắt tiền về nối vào rồi so sánh

21. truong_tran_van

Liệu có cơ sở nào xét nghiệm dây loa không các bác nhỉ. Nếu các bác là người sản xuất loa thì các bác sẽ biết giá trị của dây loa như thế nào

22. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Tốt nhất là nghe thử, sự khác biệt của các dây nghiêng về dây loa rõ rệt nhất

23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Xét nghiệm dây loa đề làm gì? nếu xét nghiệm mà ra được bí quyết cái hay dây loa của từng hãng thì thôi rồi, hàng nhái chất lượng, nhái nhãn hiệu tràn ngập và vàng thau lẫn lộn. Tuy nhiên so sánh trực tiếp trên cùng 1 bộ dàn không cần hi-end, nhưng được phối ghép tử tế, thì dây loa hiệu và dây loa giả có thể phá hiện dễ dàng. Nếu so sánh giữa dây hãng và dây điện thì càng dễ thấy sự khác biệt.

Có 1 bác ở gần nhà mình, bộ dàn không nhiều tiền nhưng được đầu tư chỉnh chu, bao gồm CDP Denon S10 (đã nâng cấp tụ và opam), dây IC Dũng Audio 600k (mới lên đời Transparent MusicLink Super gần đây), Amp EL84 Audiokit, dây loa Dũng Audio dưới 1 trđ, loa Wharfedale W60 (đã nâng cấp tụ), dây nguồn Furutech PS9, BACL 500VA cho CD và lọc điện DIY. Sau khi thử với dây loa VDH Magnum thấy hiệu quả ngay lấy liền bộ dây loa. Sau đó mượn shop cặp IC Transparent Super, thấy hiệu quả ngay và trả tiền cho shop, chứ không trả dây! Bác chủ dàn là 1 kỹ sư điện, và trước đây nhiều năm là GV ĐHBK TPHCM, chứ không phải người không có chuyên môn về điện và điện tử, và bác này cũng từng có xưởng sản xuất loa.

Trường hợp trên cho thấy dây loa hãng có hiệu quả thực sự. Và bí quyết công nghệ của họ nằm ngoài sự hiểu biết thông thường của chúng ta. Thế giới đã đi trước chúng ta rất rất xa. Chúng ta đừng tự sướng với nhau (duy tâm chủ quan) là dây điện là đủ. Nếu các bác hiểu biết kỹ thuật thì chia sẻ giúp em những kiến thức cao siêu/phức tạp bằng những ngôn ngữ đơn giản cho nhiều người hiểu. Còn em chỉ biết thả lỏng cảm xúc để cảm nhận các loại dây qua đôi tai của mình và bình tĩnh cân nhắc (lý trí) trước khi xuống tiền.

Có 1 bác đang chơi cặp loa Avangarde Uno trị giá mười mấy ngàn USD, chơi dây tín hiệu và dây loa cắt mét. Em đem đến cho mượn 1 amp Audio Note kit (Kit 1 300B SE), nghe với dây cắt mét chưa ra tiếng người. Bác chủ loa lấy ngay CDP Wadia 16, bắt đầu ra tiếng người, 1 bác khác tới đem IC Vahala thử thì úi giời, ca sĩ đã đến nhà, bác chủ lấy ngay 1 cặp IC Purist dùng rồi 1000$ đem về nghe, thua hẳn Vahala. BỮa sau em đem tới 1 cái lọc điện for audio (hàng DIY) cắm vào, hehe dây IC Purist bắt đầu nghe được, có tình cảm. Vậy có lọc điện tốt thì mới thấy cái hay của IC Purist, chứ trước đó nghe xong Vahala em muốn vứt cặp Purist đi! Bác chủ quyết định lấy luôn IC Vahala, không trả nữa. Ghép thêm dây loa Transparent Super, úi trời super star tới nhà cứ không phải ca sĩ đám cưới nữa. Và hiện nay chủ nhân cặp loa Avangarde Uno mới cảm nhận được giá trị của cặp loa nổi tiếng và đang chú ý tìm dây loa cho tương xứng và hợp với bộ dàn. Amp của em thì chắc còn để đó cả tháng nữa trước khi bác ấy đặt hàng ráp và lấy được một amp kit 1 tương tự nhưng gấu hơn của em. Cũng may em còn 3 cái amp đèn khác ở nhà để vui vầy.

24. truong_tran_van

Các bác cứ phán tưng bừng thông qua nghe. Mà không biết họ làm bằng chất liệu gì cụ thể ta sao khác gì thầy bói xem voi

25. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Em thấy , đối với người dùng thì thẩm định bằng nghe là tốt nhất.
    Phân tích thành phần làm gì ? Mặc dù việc phân tích sẽ không khó. Nếu có tiền , cắt đoạn rồi đưa ra Trung tâm 3 hay vài công ty phân tích thành phần, sẽ có kết quả chính xác cũng tương đối.
    Nhưng sau phân tích thì làm được gì ? Có đủ tiền đầu tư nhà máy cán kéo dây được không ? Giả sử có khả năng đầu tư nhà máy kéo dây làm từ A-Z, sản phẩm sẽ bán ở đâu thu hoàn lại vốn đầu tư . Dừng nói bán cho mấy ông audiophile để lấy lại vốn, vì họ sẽ mua dây xuất xứ chính hãng, mà loại dây làm lại này thỉ thành phần vật liệu cũng theo hãng làm ra , có hơn gì đâu (giả sử làm đúng 100%).
    Vậy nên, nếu có điều kiện, được giới thiệu loại dây, nghe âm thanh hay , tốt thì mua để dùng . Lăn tăn làm gì

Share This Page

Loading...