Đầu tư chống rung

Discussion in 'Phụ kiện' started by locnp, 24/12/12.

1. Boy9x

Boy9x Advanced Member

Em nghĩ mấy cái này dùng cho đồ đèn hoặc CDP thì có hiệu quả chứ dùng cho pre với amply bán dẫn thì chắc chả thấy cải thiện gì. Với cái đầu nhà em khi đang chạy em nhấc lên với đặt xuống thấy chả có gì thay đổi cả,chắc tại đầu cỏ quá hoặc tại tay em với cái kệ gỗ có cùng hệ số rung động :lol:

2. anhhtien

anhhtien Advanced Member

3. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Đồng ý với bác, nếu có thay đỗi thì chỉ thay đỗi hay hiệu quả theo hướng dẫn dắt suy nghi của nhà sx (review). Tiếc là nhà sx khôn khéo khi review bằng chữ viết đưa lên báo chứ cầm micro đứng ra review thì lỡ may có bác nào đợi cho ca ngợi thật hay hết đi rồi yêu cầu lão đó bịt mắt lại và test sp có và ko có sử dụng phụ kiện thì ko biết phản ứng thế nào :p

4. Steelman

Steelman Advanced Member

Em đề nghị như này này, che cái mành mành trước bộ dàn, tóm lại là blindtest, cho các anh em nghe rồi phân biệt xem lúc nào thì amplifier được kê ngay ngắn trên thiết bị chống rung, lúc nào thì đang bị...lật nghiêng, thậm chí...lộn ngửa??

5. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Bác nào tự tin vào đôi tai mình dám đứng ra test thì quả là cao thủ thực sự :D

6. pheulong

pheulong Advanced Member

có em,các cụ cứ tổ chức em có mặt liền :lol:

7. Audio viễn sứ

Audio viễn sứ Approved Member

Đây gọi là hiệu ứng nhiều tiền nên cảm nhận thấy hay hơn " treble lên cao và mảnh hơn" :lol: :lol: :lol:

8. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Mấy cái mành hay vải e nghĩ ko nên sẽ làm giảm treble và thay đổi âm học phòng, tắt đèn là tốt nhất. E nghĩ chống rung dễ nhận ra mà, e để một số anh em mới chơi thử còn thấy rõ sự khác biệt. Chuyện bỏ ra vài trăm $ ko phai la ít, có thử chán chê, thấy hiệu quả người ta mới mua chứ

9. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Vậy theo bác là a e mới chơi tai trâu hơn a e chơi lâu ah? :lol:

10. linh99992001

[/quote][/quote]
    Thính giác thì có thể thính như nhau, nhưng về mức độ nhớ âm thanh, cao độ, cung bậc thì những anh em mới chơi có thể ko phân tích tốt bằng những anh em chơi lâu năm hơn. Cũng như bác học ký xướng âm vậy, lúc đầu gõ từng nốt bác có thể nhận ra được, nhưng phang cả mười ngon luôn thì đố bác nhận ra và ký đc trừ những bạn đã học lâu năm.
    Thêm một vấn đề nhiều bác ko nhận ra đc sự khác biệt la do hệ thống thiết bị phối ghép chưa đúng, điều kiện phòng và điện ko chuẩn hoặc làm sai thì hiệu quả rất it và cũng rất khó nhận ra
    Thân,

11. huyvuacobac

Vạy chơi bao năm thì gọi là lâu bác ? :lol:

12. linh99992001

Thế học bao nhiêu năm đc gọi là đủ vậy bác :lol:

13. Steelman

Steelman Advanced Member

Vậy thế nào thì là phối ghép đúng ạ?

Và có thể mua quyển đáp án ở đâu???

14. huyvuacobac

Đấy thế thì o có khái niệm chơi lâu và chơi mới nhoá. :lol:

15. huyvuacobac

Phối ghép đúng là phối theo người ta bác Thép ơi :lol:

16. Steelman

Steelman Advanced Member

Tóm lại là em đang khát khao học hỏi đây, xin bác Linh123456789 cho biết là ở tại phòng nghe nào, bác hoặc bác nào phân biệt được âm thanh của ampli lúc được kê lên thiết bị chống rung với lúc amp được lật nghiêng (thậm chí được bê lên bằng tay, rồi đưa qua, đưa lại), em xin phép ngay ngày mai đến tận nơi để được nhìn tận mắt??
    Mai, 19/8, em rảnh từ 11h - 17h.

17. doidaukhotm

doidaukhotm Advanced Member

Theo em, khi chế tạo máy , nhà sản xuất đã tính toán các chân đỡ máy, đã đảm bảo độ rung, thăng bằng cho máy hoạt động,ta khỏi cần đầu tư chống rung làm gì; còn các loại dàn đắc xiền em chưa biết :(

18. vubaduy

vubaduy Advanced Member

bác này nói đúng ý em quá, khi mà đã đầu tư phụ kiện chống rung lên đến tầm đó thì chắc chắn 1 điều cdp ko phải là cdp cỏ với bộ cơ lèo tèo và mắt kèm nhèm đụng cái hay gió thổi rung là tiếng nhảy loạn xạ rồi :D Phải là dòng cdp đỉnh mới dùng đến bộ phụ kiện chống rung đắt đỏ, mà đã tầm cdp đó thì ko bao giờ có chuyện nhà sx lại ko đãm bảo đc độ thăng bằng, chống rung tối ưu nhất. Kê lên cái nghe khác biệt, nghe hay hơn... rì viu trên trời dưới biển chốt lại để rút hầu bao anh em chơi audio :(
    p/s: Bác nào đang chơi hay bác nào đang bán mong gạch đá nhẹ tay hộ em :p

19. Steelman

Steelman Advanced Member

Các bác ơi, anh em người ta nói là CHỐNG RUNG CHO THIẾT BỊ KHUẾCH ĐẠI kia, nghĩa là Pre, Pow, Amp...

Chớ chống dung cho CDP, Turnable...thì nói làm gì?!

20. Audio viễn sứ

Chào AE vụ chống rung theo kinh nghiệm của tôi đối với loa và CDP thì tôi đồng ý với quan điểm nên có nhưng với Amp, Pre, Pow thì chỉ để thuốc thôi :lol:

21. Boy9x

Boy9x Advanced Member

Hôm trước em đến nhà một chú chơi âm thanh cũng lâu lâu rồi. Hỏi về vụ chống rung này chú ấy bảo, đúng là đưa chống rung vào có thay đổi âm thanh nhưng tao cho rằng với đồ bán dẫn ít hiệu quả hơn đồ đèn. Phỏng vấn tiếp theo chú tại sao với bán dẫn nó thay đổi dù ít chú ấy bảo, mày có nhìn thấy cái tấm khăn mỏng tao che cái tivi LCD giữa bộ dàn kia không, bây giờ tao bỏ ra nghe cũng thấy khác. Mấy cục đầu, pre, amp kê đi kê lại cũng thay đổi âm thanh đó. Mấy cái chân chống rung toàn cao mấy phân kê vào giữa các cục đầu, pre, amp làm khoảng cách giữa chúng thay đổi, các hốc cộng hưởng thay đổi thể tích nên âm thanh thay đổi theo có gì mà lạ, mày không tin lấy mấy viên gạch cao cao về kê xem có hiệu quả hơn chống rung của hãng không. Bọn hãng nó làm ảo thuật chỗ này để kiếm tiền thiên hạ đấy
    Em cũng không biết thực hư nên đưa câu chuyện lên đây nhờ các anh, các chú, các bác phân tích dùm

Bùm2016 likes this.
  22. Audio viễn sứ

Cái vụ này nghe rất có lý và tính chất thuyết phục

23. hoangphiho

hoangphiho Advanced Member

có một ý nhỏ chưa thấy các bác bàn tới trong chủ đề chống rung này : khi thưởng thức âm nhạc , lúc dải trầm xuống thấp hoặc đánh mạnh lúc này chống rung mới có hiệu quả nào đó . hi hi...có những đoạn nhạc thấy cái ghế em ngồi còn rung bần bật :mrgreen:

24. DominoHiEnd

DominoHiEnd Advanced Member

Em ưu tiên chống rung thứ tự như sau.
    0. Sàn nhà+Cửa
    1. Nguôn phát
    2. Loa
    3. Dây dẫn
    4. Pre+amp (Có thể để trên mỗi thiết bị một miếng kim lại nặng vài tram gram cũng có ý nghĩa)
    5. Loại bỏ tất cả những gì sinh ra rung dộng, tiếng kêu và sóng, như máy quạt, điện thoại, màn hình....
    .....
    Làm được cái nào là hay cái đó

25. audioinme

audioinme Advanced Member

chống trong âm thanh cũng rất quan trọng và tất nhiên các hãng làm ra là ko thừa ....nhưng với mức âm lượng nào và thể loại nhạc nào mới ....rung và cần chống rung ạ ...nếu nghe nhỏ , vừa em nghĩ cũng ko cần thiết lắm , nhưng có dk mua về trang trí nhìn trông pro ...nghe nhìn mà :D

Share This Page

Loading...