Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by tranluong, 29/10/11.

1. tranluong

tranluong Advanced Member

Trong amp stereo không có cọc line out thì đấu vào cọc loa có được không các bác? Có thể dùng dây loa bình thường được không các bác? Ví dụ em đấu thế nào:
    Phía amply:

Phía loa:

Em chưa đấu sub vào amp 2ch bao giờ nên chưa giám thử, nhỡ nó toi 1trong hai (hoặc cả 2) thì khổ. Các bác giúp em nhé.

Tags:
  2. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác đấu bộ dây loa out của amp sang in của sub là xong, chuẩn không cần chỉnh. :)

3. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Hi bác, âm li của bác có ngõ tape out thì bác dùng cặp dây tín hiệu nối vào audio in trên loa sub là ok.

4. tranluong

Con này không phải amp của em bác à. Ví dụ thôi ạ.

5. caithang

caithang Advanced Member

Sub của bác là sub điện hay sub hơi?
    Nếu là sub hơi thì amp phải có cọc ra loa cho sub thì mới dùng dây loa bình thường được
    Nếu sub điện dùng dây tín hiệu cắm từ đường pre out hoặc rec out sang line in của loa sub

6. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Sub nếu có hỗ trợ đường vào từ loa (front) thì cắm OK, bác tham khảo link:
    viewtopic.php?f=68&t=34147&p=1236474#p1236474
    Họ làm thế để phối hợp với 2 loa cột (stereo) được đồng bộ hơn (bác nhớ tinh chỉnh về volume, tần số cắt và pha sao cho hợp lý) thường thì lấy tín hiệu ở 2 cọc loa B (nếu ampli có 2 đường A+B) nhớ chú ý màu dây và đừng để chập

7. Binhtn99

Binhtn99 Advanced Member

Nói như bác caithang rất đúng, em đã từng thử như này rồi, ok đó bác !

8. Thắng Việt

Sub theo ảnh của bác chủ thớt là sub điện ( cái này chắc chắn rồi ), amp Marantz này của bác ấy không có đường pre-out nên duy nhất chỉ có cách đấu speak out của amp vào speak in của sub thôi.

9. tranluong

Vâng, em thanks bác. Nhưng Sub của em có 1 driver 15" thôi thì có cần thiết đấu 2 dây (4 cọc) không hay chỉ cần đấu 1 dây (2 cọc) thôi bác? Em đang đấu thử 1 dây thấy đánh ok rồi, nhưng không biết có ổn không?

10. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Sao bác Tranluong k chụp hình mông con sub lên đây

11. vvatuan

vvatuan Approved Member

Câu trả lời ở bên HDVietNam, cùng 1 bác hỏi thì phải.

12. vvatuan

vvatuan Approved Member

13. Thắng Việt

Thực ra thì đấu 1 vế cũng được nhưng thôi bác cứ đấu 2 vế cho nó cân thì ít mà yên tâm thì nhiều nhé. :)

14. tranluong

Đúng bác à, là của em đấy ạ.

15. tranluong

Em gửi bác hình đây à, nưng không được rõ lắm:

16. anhdung1976

anhdung1976 Advanced Member

Của Bác là sub điện rồi Bác dùng dây tín hiệu AV căm từ tape out của amp vào in của sub thôi.

17. tct

tct Advanced Member

Nếu muốn sử dụng sub thi lấy tín hiệu từ CDp vào ngõ in của sub và lấy tín hiệu từ đường out của sub vào ampli(nếu như ampli không có ngõ ra)

18. dungkts

dungkts Advanced Member

Em sợ là nối kiểu này tiếng cho loa chính qua ampli xử lý sẽ bị lệch (trễ hoặc sớm hơn) so với loa sub.
    Trong trường hợp nhà e dùng ampli đèn thì các bác có biết cách kết nối nào hợp lý không ạ. Không có line out và tape out, rec gì cả.
    Bác nào biết ra tay giúp em với. Ampli đèn thì các bác biết rồi, bass khó sâu được, mà em thik nghe giao hưởng tiếng bass phải xuống thật sâu, kiểu như tiếng contrabass phải nghe sâu mà rõ tiếng dây rung động ý.
    Ngoài ra, ghét 1 cái là ampli đèn xử lý tiếng bị trễ khá nhiều so với ampli số hoặc bản thân cái sub (điện)

19. caithang

caithang Advanced Member

Bác kiến trúc sư ơi :
    - Amp đèn cho tiếng bass sâu được chứ ạ?
    - Nghe nhạc gì thì âm thanh nó cũng phải tái tạo lại đúng nốt của nhạc cụ chứ, bác muốn sâu hơn cái nốt nhạc gốc ?
    - Tiếng bass xuống sâu và rõ dây rung động khác nhau bác à.
    - Bác có thể nói rõ hơn amp đèn xử lý tiếng trễ so với amp số và sub là thế nào?

20. Hongthai

Hongthai Approved Member

Bác chủ thớt đấu loa Sub và Amp stereo để nghe nhạc hay xem phim đấy ạ. Nếu xem phim thì cho em xin cái review với nhé!

21. tranluong

Sub thì em để xem phim và thỉnh thoảng hát kok thôi bác à, em không nghe nhạc với sự hỗ trợ của sub mặc dù con này có 2 chế độ nghe nhạc và xem phim. Đây là em lấy ví dụ cho anh em tham khảo thôi ạ

22. dungkts

dungkts Advanced Member

Em chào bác, cảm ơn Đại ca đã quan tâm :D
    - Có lẽ của nhà em ampli đèn và loa đều hàng thường nên em thấy xuống sâu được. Em nghĩ đèn phải hàng cao cấp hoặc có chuyên gia Diy mới cho tiếng bass sâu, tốt được, đúng không ạ? Nhưng mà em thèm nghe tiếng sâu, nó cho cảm giác rộng mở hơn. Nên em muốn tìm hiểu để xem có nên mua con sub xịn một chút không bác ạ.
    - Tiếng nhạc xuống sâu và rõ dây rung động: cái này e cũng là cảm tính vậy thôi. Nghe nhạc dàn xịn hay nghe trực tiếp chẳng hạn tiếng contrabass xuống sâu mà vẫn nhẹ nhàng, cảm nhận rõ rung động của âm thanh, trong khi loa nhà e kêu thấy hụt hụt và bẹt sao ý. Nên e nghĩ do dải bass của cả loa và âmli nhà mình đều kém, khó cho tiếng bass tốt.
    - Ampli đèn bị trễ tiếng là thế này, ví dụ em dùng từ một nguồn âm thanh qua 2 ampli song song, đèn và số, thì tiếng từ ampli đèn kêu chậm hơn ampli số 1 khoảng rất rõ ràng. (đương nhiên cả hai amp đều bị trễ hơn so với bản thân tín hiệu, nhưng amp đèn trễ hơn nhiều).
    Thanks!

23. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Chưa hiểu bác nói tiếng amp đèn chậm hơn amp số 1 khoảng rõ ràng là sao, bản nhạc bị kéo dài ra? cả 2 amp đều bị trễ so với bản thân tín hiệu càg khó hiểu.

24. dungkts

dungkts Advanced Member

Oh, thưa bác, ampli đèn bị chậm hơn amp số 1 khoảng là thế này, bác cho cùng một nguồn tín hiệu âm thanh vào 2 ampli cùng 1 lúc để nghe, thì thấy tiếng từ ampli số kêu sớm hơn ampli đèn (nhà e có 2 đôi loa, 2 cái ampli nên em thử được thế).
    Tiếng lệch nhau kiểu như bác ngồi xem tivi ở phòng khách, đồng thời nghe tiếng tivi trong phòng ngủ thấy tiếng nó đến sau ý.
    Vì loa sub nó có power riêng của nó, độc lập với ampli đèn, nên em lo rằng khi chơi sub cùng với ampli đèn thì tiếng sub và tiếng loa chính bị lệch nhau 1 chút như vậy. Có thể là khó nhận ra một cách rõ ràng... nhưng như vậy là ko ổn rùi.

25. dungkts

dungkts Advanced Member

Báo cáo, e đã bê loa sub Velodyne Optimum 10 về được 2 tuần nay. Xem phim và nhạc bluray rip qua receiver thì quá hay rùi. Riêng vụ ghép với ampli đèn để nghe hai kênh thì loay hoay chưa có cách nào cả. Cắm chung với vào đường công suất của ampli đèn thì OK rùi, sub lên tiếng, nhưng ko có cách nào cắt bỏ tần số thấp ra khỏi đôi loa chính, thành ra tần số thấp bị kêu ở cả loa chính và loa sub, nghe ko thật tai. Em tạm thời cắm như vậy, và vặn volume của loa sub xuống thật nhỏ, gọi là thêm thắt 1 chút tiếng bass thôi.

Share This Page

Loading...