Đầu băng cối nên chọn hiệu, chủng loại nào đáng nghe nhất?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by TranWomen, 19/7/11.

1. regular

regular Advanced Member

4 vấn cái món manegtic tapes này khó hơn cả CDP.

2. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Chào bác !
    Em chơi cái 630 này dc co mấy năm nay thôi, lúc đầu phục chế nó rất khổ vì bộ cơ với một moto lại dùng bánh tỳ tiếp xúc với bánh đà lớn để chuyển động buly nên phải mất gần một tháng em mới làm xong phần cơ, tiếp đến là phần công suất của nó dùng bốn con còng nghé, mạch đẩy dạng ghép tầng trực tiếp dalington nhưng theo em thì cái sony 630 này phát tiếng hay bới phần ampli và nếu chiếc máy nào đã bị thay linh kiên trong tầng đẩy hoặc thay sò công xuất thì coi như máy này bỏ đi , cung một phần vì con sò này không kiếm ra. Thực ra thì chẳng có thợ nào ở HN sửa nên em phải tự làm khắc sướng :lol: .
    Lúc đầu khi người ta tặng nó cho em vì người ta nghĩ nó nát quá và chỉ để ngắm hoài niệm chơi, sau đó em đã hạ quyết tâm phục chế nó về nguyên mẫu bằng được và rồi trong thời gian cả tìm linh kiện lẫn tháo dỡ, cân chỉnh , lắp ráp lại toàn bộ cũng mất đến 2 tháng. Em nó đã hồi sinh thêm một lần nữa và cất tiếng oanh vàng .
    Cái thứ hai em mới dinh về và cũng mất đúng hai tuần mới phục chế xong , tuy rất cực nhưng cũng rất tự hào vì tự tay mình viết tờ giấy khai sinh một lần nữa cho hai đứa.
    Thằng bé tube có chất giọng thật đặc biệt và hoàn hảo theo đúng nghĩa nhạc xưa, theo em nghĩ khó có ai nghe nó hát hết một cuộn Thái Thanh mà không đi lùng ngay một chiếc về nghe!! :D
    Mà bác Trang ơi em kiếm dc một em đầu từ ferit của em 730, phải nói là tuy tiếng không dc sượng như từ sắt nguyên mẫu nhưng em đảm bảo nó hót đến già cũng không cần thay đầu từ !!híc !

3. TranWomen

TranWomen Advanced Member

Bác còn biết phuc chế nó thì siêu rồi! Bác còn ko cho em xin Pm số alo em qua chơi tí, thân!

4. litono

litono Advanced Member

Re: Đầu băng cối nên chọn hiệu, chủng loại nào đáng nghe nhấ

Em thấy MK khác loại trơn mà các bác, số càng cao đời càng mới và càng được cải tiến hơn. Đây là trang của Revox để các bác tham khảo: http://www.reeltoreel.de/worldwide/A77.htm

5. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác cho em hỏi: em có đầu Akai nhỏ đèn giống của bác: dây cua roa trong máy bị lão hóa, mình mua dây cua roa mới ở đâu vậy bác... :wink:

Chất âm em nó nghe nhạc vàng như thế nào vậy bác... :wink:

6. R2R4Life

R2R4Life Approved Member

choi revox di, nghe hay hon akai nhieu, neu muon nghe bang prerecorded thi choi 4 track, neu muon thu bang de? ma nghe thi choi 2 track.

7. litono

litono Advanced Member

Em cũng vote cho Revox, bền và dễ sửa chữa. Chất âm thì không chê vào đâu được mặc dù em đang chơi dòng còi nhất :)

8. pioneer vintage

pioneer vintage Advanced Member

Về cái khoản "dễ sửa chữa" có chắc ko Bác? E thấy rất nhiều bạn có Revox bị đắp chiếu. Hỏi tại sao ko đưa đi sửa... các Bác ấy nói đã chạy thầy thuốc đủ nơi nhưng potay, giờ chỉ canh me shop nào hoặc ebay bán nguyên card thì mua về thay chứ đụng mấy con IC trên đó thì .... :lol: !

9. litono

litono Advanced Member

Bác cứ thảy lên chỗ em em chỉ cho chỗ sửa ạ :) thường Revox chỉ hư hỏng những cái đơn giản thôi, nhà sản xuất dám ghi là lifetime warranty thì bác cũng biết rùi

Attached Files:

10. pioneer vintage

Nếu chỉ hỏng những cái đơn giản thì E ko nói làm gì... cũng có khi ko cần phải mang ra thợ :lol:
    Ví dụ như nó chết khiển, cái card khiển đó chết IC... Bác thợ phán nếu sửa thì phải thay nguyên card, mua Ebay khoảng 200$... shop ở VN may lắm thì mua được đúng model cũng khoảng 4~5tr... nhưng giờ chưa có hàng, cứ để đây khi nào mua về được thì E báo... :lol:
    Thế trong trường hợp này Bác làm gì? Vác máy về hay để lại cho Bác thợ?
    Gần chỗ E đang có con Revox B77 4 track giá 6tr thôi... máy nguyên jin chỉ có điều gặp hầu hết các thợ trên SG mà vẫn ko lành bệnh. Nguyên nhân là ko thể sửa mà phải thay Bác ạh! Lấy đâu ra option part mà thay khi Revox ko còn.
    P/S: E đọc thấy A77 bảo hành có 1 năm à... :D

11. litono

litono Advanced Member

xui thì chẳng nói đươc vì đầu r2r giờ cũng đâu còn sx kể cả các hãng khác cũng vậy thôi bác.
    Bác đọc mục 1 thì sẽ thay thế miễn phí kể cả linh kiện trong vòng 12 tháng, mục 2 miễn công thợ thay thế không lệ thuộc thời gian

12. pioneer vintage

Bác nói cái này E nghiệm thấy rất chính xác :lol: Mua đồ Audio cũ thì có tỉ lệ hên xui ko lường được... Có thể nhìn rất mới nhưng hỏng bất chừng... Có thể nhìn tàn tàn nhưng quay quanh năm ko bệnh gì cả... Nếu may mắn thì mua được vừa mới vừa lành :D với bất kỳ chủng loại nào!!!

13. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Chào bác chủ
    Trước đây, tôi thờ ơ với đầu băng cối lắm lắm, vì đều được nghe những âm thanh dầy, đục, ẻo lả, méo mó của nhạc pre 75(ngoại trừ một dàn của một bác sĩ gần cư xá Bắc Hải. Nhưng rồi cách nay khoảng nửa năm, một người em bà con về thăm và động viên tôi chơi băng cối. Hắn ta là một tay nghiệp dư kèn saxo, sau giờ làm việc là chui vào phòng, ăn ngủ với kèn và dàn máy (vì tuyết lạnh và ở vùng hẻo lánh cách xa thành thị) đến 2,3h sáng. Hắn khuyên tôi nên kiếm Revox PR99 MK2, khi nghe kèn, âm hình nổi rõ độ gai góc của kèn hơn hẳn đầu cdp trong tầm tiền...

Trên đường đi kiếm đầu băng cối, tôi đã được nghe so sánh vài loại đầu giá trung bình khoảng trên 1k, và cuối cùng tôi gặp Ampex ATR700, cũng là ổn rồi. Nhưng một e làm tôi sững sờ vì độ trong rõ, nhạc tính cao, âm hình rộng ... đó là con Crown 800 đèn. Với thiết kế đồ sộ, vô số nút che kín mặt trước máy đủ cho thấy một máy pro. Em nó được sản xuất năm 1950 và được sử dụng trong phòng thu. Sau 4 lần ghé nghe e nó và xem chủ nhân ghi âm từ đầu cdp sang (mỗi lần trên dưới 4 tiếng !) tôi hoàn toàn bị em nó thuyết phục. Em nó gần giống đây ạ:
    http://www.lousweb.com/audio%20equipment/crown.htm.
    Cùng trong series 800 này, có phiên bản bán dẫn thì chất âm không bằng (nghe đối chiếu luôn rồi)
    Con Crown 800 đèn này khi thu nhạc từ đĩa cdp qua, phần pre của đầu băng cối (tôi thấy có 6 cặp bóng) làm cho âm thanh dầy, mượt, mềm mại, nhac Việt, nhạc ngoại đều ok hết. Tuyệt đỉnh công phu của ẻm là tiếng kèn sax nổi trội
    Nghe nói có một bác tên Phương ở Gò Vấp sau khi nghe con này, về đã tiễn con Revox 810 !

Bác chủ nên để ý 2 em này : Ampex ATR 700, hoặc rình con Crown 800 đèn này. Không lăn tăn nữa đâu.

Thân ái
    Trung

14. quanhuyenaudio82

quanhuyenaudio82 Approved Member

các bác đưa lên toàn máy để nghe 1 thể loại nhạc vàng ah...các máy này chỉ chạy 1 tốc độ 7-1/2 không chạy được tốc độ 15 và 30...theo em cứ kiếm em STUDER A-807 giá bình dân ,chạ được cả băng Master và tốc độ 15..Các Bác nghe nhạc vàng phê lòi ah...

15. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Thế còn Studer A812 thì sao hả các bác?
    Em thấy nó đẹp quá mà không biết có bền không?
    Cám ơn các bác!

16. ntv2008

ntv2008 Advanced Member

Theo mình nên chơi A807, A810 hoặc A820, tránh A812 ra.

17. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Bác chọn Nagra đi, âm thanh hay lắm.

18. homanhhuong

Mong bác có thể nói rõ ra được không ạ? Giá 810 máy đứng mà cũng gần bằng máy nằm rồi và cũng bằng 812 nữa!
    Cái hộp đèn VU có dễ mua không ạ?

19. chien68hy

chien68hy Advanced Member

sao phải tránh 812 hả bác ? em không biết lại dính vô những 2 con liền, giờ em vẫn đang sử dụng nó hi...... thế mới chán chứ trả thấy hỏng gì hì.....! ka ka ..... em bắt đầu dùng 812 được có 5 năm thôi bác nhé. bác nào tránh mà giá hợp lý thì cứ giúp em mùa, em sẽ cưới thêm về cho có đàn.

20. homanhhuong

Cám ơn các Bác,
    Giá bạn em đang nó 4300, chắc không có hub. Em đang trên đà đàm phán, tìm hiểu và gom lúa.
    Tiếc mỗi cái là nó không có đồng hồ VU nên chưa biết có thể mua thêm được không? Và mua bao nhiêu? Nên vẫn chưa dám quyết

21. chien68hy

giá này hơi đắt vì không có đồng hồ vu. mình mua cả hai chiếc đều không đến giá đó.

22. duongnv

duongnv Advanced Member

Em thì tránh A 810,a 812, A 820,... :D

23. chien68hy

Cái mỏ hàn của bác treo lơ lửng ko dùng nhưng bác lại dùng cái mỏ hàn khác thì làm gì có thời gian... Hì...! Đàn a 807 của bác bác yêu thế thì rời ra sao đc nhỉ. B/c bác Duongnv là các anh em ở thủ đô đang về, bác chuẩn bị đón tiếp nhé...!

24. duongnv

duongnv Advanced Member

Attached Files:

File size:
      13,5 KB
      Views:
      203
  25. huy230

huy230 Advanced Member

sao phải tránh 812 hả bác ? em không biết lại dính vô những 2 con liền, giờ em vẫn đang sử dụng nó hi...... thế mới chán chứ trả thấy hỏng gì hì.....! ka ka ..... em bắt đầu dùng 812 được có 5 năm thôi bác nhé. bác nào tránh mà giá hợp lý thì cứ giúp em mùa, em sẽ cưới thêm về cho có đàn.[/quote]
    Người thường một em "sinh viên già" đã chết bác này dính vô những hai em mà chưa sao tài thật :mrgreen:

Share This Page

Loading...