DAC Reference -HQ-DAC

Discussion in 'Thiết bị số' started by quanghao, 23/2/11.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Em cũng tập tành đua đòi theo các bác múc một chú 9018S về vì kết em nó ở chỗ DAC có volume out :lol: , khi về nghe thử thấy tàm tạm chứ cũng không đạt lắm nên đành vác qua ông bạn già đấu với Reimyo CDP-777, kết quả dãy trung cao và cao bị Reimyo dập cho tơi tả :( . Tức quá em vác về với tiêu chí nếu có thua thì cũng thua trầy xước sơ sơ thôi chứ không thể để thua te tua tơi tả như vậy được nên em quyết định hết sức táo bạo là tháo phăng 2 board IV dùng opamp OPA2134 ra và mượn đỡ cặp Tango NN-600-600 của dự án khác lắp vào :mrgreen: . Mở máy lên ở chế độ mặc định volume -25dB chẳng nghe quái gì cả, tăng volume lên chút xí thì nghe như có tiếng kiến kêu trong loa (loa độ nhạy 96.5dB, oánh thẳng không qua preamp với power amp có voltage gain 16dB), bực quá tăng hết volume về 0dB thì hỡi ôi......... một chất âm tự nhiên theo đúng nghĩa của nó mà bấy lâu nay hằng mơ ước :p . Sau một hồi loay hoay với hơn chục CD quen thuộc thì em lật tài liệu tìm kiếm thông tin về 2 con trở IV trong mạch (hiện tại đang 10 ohm), em quyết định nhanh gọn là ngắt 4 jump ra cho tín hiệu ra thẳng biến áp chứ không chạy song song thêm qua mấy con 10 ohm, kết quả ban đầu thật ngoài mong đợi với gain rất lớn và có cảm giác không thua IV opamp là bao, tuy nhiên đáng buồn là sau đó nghe để ý thấy âm thanh hơi kì kì và không chi tiết, đặc biệt dãy trầm bị hụt hơi thấy rõ :cry: . Hiện em đang thử với 39 ohm thì âm thanh cũng rất tốt như dùng 10 ohm và gain cũng tạm chấp nhận được nhưng so với CD bình thường thì còn thua khá xa. Thật ra em cũng không cần ra đủ 2Vrms như các CD thông thường nhưng ít nhất cũng đạt cỡ 1.5Vrms hoặc ít hơn chút; thấy tụi khoai tây dùng tới 330 ohm nhưng em chưa thử vì thấy cao quá.
    Em muốn hỏi các cao thủ là nếu tăng trở lên đến mức nào đó để gain đủ dùng thì liệu có bị sai gì về mặt lý thuyết không hay là chỉ cần tăng và nghe thử coi âm thanh có bị dở hơn hay không mà thôi?
    Thanks!

Attached Files:

2. quanghao

quanghao Advanced Member

Attached Files:

3. TQT

TQT Advanced Member

Quang Hào cho anh hỏi chút nhé. Anh đang có cặp biến áp UTC A22 sơ cấp 500 ohm CT, thứ cấp 500 ohm CT. Anh định dùng làm biến áp nối tầng từ đường ra của chip DAC (AK4490) rồi đưa vào tầng I.V đèn thì dùng mạch này được không và trị số trở R3 R4 sẽ phải điều chỉnh như thế nào? Mấy con tụ mắc song song bỏ đi được không?
    Thank em.

4. quanghao

quanghao Advanced Member

D.C. Quá đi chứ anh . Với đk akm chạy chế đi v-out a

Bỏ D.C. Anh . Nhưng phai giữ tu 22uf.

Thanks

5. quanghao

quanghao Advanced Member

6. TQT

TQT Advanced Member

Cám ơn Hào nhé. Anh lắp theo mạch này chạy ngon rồi :D

7. nagini262

Cảm ơn bác đã quan tâm, hiện em hoàn toàn ưng ý với em nó khi chạy với IV biến áp, chất âm thật sự rất ấn tượng bởi sự trong trẻo, chi tiết nhưng ko chói gắt, dãy trầm không nặng nề và tròn trịa như quả banh da, ko có một dãy tầng nào bị đẩy lên thái hoá và bù lại nghe cảm giác như bản nhạc có thêm nhiều nhạc cụ cùng hoà vô, tuyệt :wink:

8. quanghao

quanghao Advanced Member

[/quote]
    Cảm ơn bác đã quan tâm, hiện em hoàn toàn ưng ý với em nó khi chạy với IV biến áp, chất âm thật sự rất ấn tượng bởi sự trong trẻo, chi tiết nhưng ko chói gắt, dãy trầm không nặng nề và tròn trịa như quả banh da, ko có một dãy tầng nào bị đẩy lên thái hoá và bù lại nghe cảm giác như bản nhạc có thêm nhiều nhạc cụ cùng hoà vô, tuyệt :wink:[/quote]

vâng, cảm ơn thông tin của bác, bác có thể chia sẻ cách làm của bác được không ạ!

trân trọng!
    quanghao

như cái link em đưa, là họ mua bản quyền của em đấy, họ cũng dùng biến áp luôn:

http://www.eamlab.com/it/musica-d101---dac.html

9. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Em hóng bác Hào ra phiên bản DAC dòng AKM. Bác ra dòng AKM em xếp hàng đầu tiên. Hic

10. nghia19712002

nghia19712002 Advanced Member

Đang so găng dac: HQ dac, mytek, Lumin T1. Tại sao trước dùng mac mini đọc file từ ổ cứng qua usb, bây giờ đọc qua lan dùng ổ nas tiếng lại hay hẳn lên là sao. Có bác nào giải thích hộ em.

11. quanghao

quanghao Advanced Member

12. nagini262

Chúc mừng bác, con DAC của bác phải rất tốt thì họ mới mua bản quyền về làm thương hiệu của riêng họ :wink: , em thì đấu mạch giống như sơ đồ trên hình mà em đã post ở đầu trang này, nó cũng như mạch của bác thôi, chỉ có điều em không đấu center tap của cuộn sơ qua trở và tụ song song xuống mass như của bác, riêng 2 con trở IV thì hiện em đang dùng 39R, nay mai nâng cấp lên 100R cho gain lớn hơn chút, nói chung tăng lên cỡ tối đa 330R như trên hình là OK vì tác giả đã test kĩ rồi :D

13. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Hay vậy chắc đi thêm cặp tango nữa rồi :D Chúc mừng bác hài lòng với DAC-R. Thanks.

14. nagini262

Hic, cặp Tango này em mua về định làm dự án SIT Nemesis nhưng nay lỡ gắn vô em dac này rồi không muốn tháo ra vì nó hay quá, không biết phải làm sao đây, ko lẽ mua thêm cặp nữa thì chết tiền :cry:

15. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Biết ngay mà, vậy nên em mới ko dán rờ đụng gì đến opt là vậy đó, hao lúa lắm bác ơi. Nhưng chắc phải tốn cặp nữa rồi, hic :mrgreen:

16. ngoc

ngoc Approved Member

Việc chọn trở kháng và tỷ lệ biến áp là khó nhất khi swr dụng biến áp nối tầng.
    Theo đường dẫn: http://www.eamlab.com/it/musica-d101---dac.html
    DAC Musica D101: Output Voltage RCA 2.2 Vrms / XLR 1.8 Vrms.
    Nhờ Bạn Quang Hào chỉ giúp Anh Em ở đây tác giả đã chọn trở kháng và tỷ lệ biến áp thế nào.
    Nhờ các cao thủ chỉ dạy vài đường cho Anh em bớt mò mẫm

17. quanghao

quanghao Advanced Member

9018s ra 820 ohm 1 kênh .
    4 kênh chập // ra 200R.
    Ông này dung bao nhiêu em K rõ ạ.
    Em dùng tỉ lệ 1:1 .

Tuỳ người sử dung thêm trở iv.

Ngon nhất chọn 200 R. Ngay đầu ra Dac Đến biến áp .
    Đầu ra biến áp thêm con trở 1k.
    thanks

18. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Kiểu gì cũng phải có tầng buffer không có không ngon

19. quanghao

quanghao Advanced Member

Chưa chắc đâu anh !

20. ngoc

ngoc Approved Member

Theo đường dẫn: http://www.eamlab.com/it/musica-d101---dac.html
    DAC Musica D101: Output Voltage RCA 2.2 Vrms / XLR 1.8 Vrms.
    -nhờ Quang hào cho biết thêm dac trên có trở kháng ra bảo nhiêu nhỉ?
    .chip es 9018 đường ra trở kháng bao nhiêu là hợp lý?
    Thanks

2ndFACE likes this.
  21. quanghao

quanghao Advanced Member

con này ra 600Ohm

9018 ra 200 ôm
    thanks anh!

Share This Page

Loading...