DAC dưới 10 triệu !!!

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by metallica, 22/3/12.

1. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

nhạc vàng các bác cứ tìm DAC dùng chip TDA1541 hoặc AD1865 ý

tuankiet99 likes this.
  2. phucvm8x

phucvm8x New Member

Các anh cho em hỏi là với các nguồn khác nhau như laptop, điện thoại qua DAC có ra chất âm khác nhau không, hay chip xử lý âm thanh của DAC chỉ nhận tín hiệu digital và ra output giống nhau hết :D

3. nhukhatg

nhukhatg Approved Member

Khác nhau nhiều bác àh. Mà điện thoại phát qua DAC bằng cổng nào?

TRANDAIARC likes this.
  4. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Em đã dùng và so sánh thì rút ra kết luận:
    1.Cùng tầm tiền CDP hay hơn DAC, theo em vì DAC muốn hay thì phải có transport tương đương giá tiền của DAC.
    2.Nhưng khi transport + DAC thì giá tiền bây giờ đã gấp đôi nên phải so sánh với CDP mới gấp đôi CDP ở trên và cho kết quả là CDP cũng hay hơn.
    Trên đây E so sánh ở phân khúc budget 20tr, còn ở tầm cao nhiều khi so sánh trên không còn đúng nữa thì E chưa được kiểm chứng.
    Nên bác nào muốn nghe file dsd,file 32 bit hoặc vừa nghe nhạc vừa xem hình thì đầu tư theo hướng DAC còn không thì dồn hết tiền mua CDP gấu cho nó lành.

TRANDAIARC likes this.
  5. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

E đã có dịp nge v so sánh trực tiếp trên 1 bộ giàn. Cơ Esoteric P70+DAC Eso 0 nge dỡ hơn Eso P70+DAC MD Teac (e quên model rồi, cái này phải dùng đĩa mồi). E chỉ so sánh nhạc vàng thôi, k có time test nhạc ngoại, adiophile. Vụ này là do e trực tiếp đấu nối trên bộ dàn của một b đại gia Vĩnh Long.

6. Sky audio

Sky audio Advanced Members

Từ cổng sạc của điện thoại nhé. Cáp đó gọi là cáp OTG ( vì dụ như Android nó là 1 đầu micro usb và đầu cáp kia là đầu cái USB). Tuy nhiên phải kiểm tra mới biết được mã điện thoại nào hỗ trợ tín hiệu audio qua cáp OTG. Còn iphone dùng cáp Lightning OTG .

hoanghaitrung likes this.
  7. Sky audio

Sky audio Advanced Members

Nếu dùng cáp USB thì cơ bản là giống nhau. Nếu thiết bị xịn hơn thì nguồn phát sạch hơn.

8. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

trong tầm dưới 10 triệu bác có thể qua nghe thử DAC ES9028 của Hoàng Giáp, mình thấy nghe được, ruột gan con DAC này làm khá kỹ. Vì đây là hàng Tàu nên giá của nó là giá thực, không bị đẩy giá thương mại như các hãng có thương hiệu. Tất nhiên là tính thanh khoản không cao nếu sau này muốn bán đi...

sonar4x likes this.
  9. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Mình cũng theo dõi topic của bác Hoàng Giáp khá lâu, từng săn một em second hand ES9028 assemblied by Hoàng Giáp. Khi đến nơi thử cũng cẩn thận mang theo CD hơn nửa giá tiền chút xíu tại thời điểm mua (hãng Arcam) để so sánh. Nguồn phát là đĩa CD cho đầu CD, file RIP chất lượng tốt nhất từ chính đĩa CD này cho ES9028.
    Kết quả ko đc như kỳ vọng, bởi rất hy vọng có hướng chơi nhạc số ngon bổ rẻ mới. Theo quan điểm cá nhân của mình, con DAC này so với CD (đã lựa chọn kỹ) thì thua kha khá về không gian và nhạc tính. Từ dạo đó mình lại tạm gác ý định chuyển sang nhạc số, lại âm thầm chờ đợi anh tài mới xuất hiện.
    Mình chỉ là người chơi, ko có ý dìm hàng ai cả, nêu ý kiến cá nhân để anh em có thêm thông tin tham khảo.

somerset and TRANDAIARC like this.
  10. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Cậu Giáp này tính tình khá vui vẻ, trước tôi cũng có dùng Dac ES9018 của Giáp, nghe sạch sẽ, chi tiết, có thể hơi khô và thiếu nhạc tính như nhiều bác nhận xét. Sau đó độ đẽo lên các kiểu: Nguồn, Opamp, mạch USB v..v thì tiếng dầy và ấm lên 1 chút. Nhìn chung trong tầm giá dưới 9-10tr thì cũng có nhiều người chơi dễ tính./.

11. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Em hôm rồi đặt con DAC AUNE X1S, có 5tr đánh rất hay trong tầm giá.

cusun likes this.
  12. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác chủ có thể cho thêm mấy hình ảnh bố trí linh kiện trong DAC AUNE X1S này được không ạ...

Tks for All.

13. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Chúc mừng bác, tôi thấy con này chơi khá hay và cũng giới thiệu cho ông bạn họa sỹ mua thêm 1 cái!

14. vdung1972

Vâng, em đưa mấy tấm hình trên mạng nhé, con này chạy nguồn rời, theo hãng thì bộ nguồn được thiết kế kỹ lưỡng nhằm mang lại âm thanh đáp ứng được yêu cầu khó tính của các audiophile.

Link review đánh giá đây ạ:

http://ampdio.com/aune/am4-aune-x1s.html

00053987_Fotor.jpg 00053989_Fotor.jpg 00053990_Fotor.jpg 00053991_Fotor.jpg Aune-X1S__9_Fotor.jpg

Pilab likes this.
  15. vdung1972

16. 1ship

1ship Advanced Member

E dùng pioneer u05 , cả ship từ Nhật về cỡ 16tr . Nguồn thì mua hàng chợ rẻ có 150k 110V thôi.
    Cụ tham khảo con này xem :))

17. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Đã có bác nào dùng dac onkyo u55 se chưa vậy, cho e xin ý kiến chút.

18. Trongthang

Trongthang Advanced Member

Theo em thi con x1s cua aune tiếng thiên sáng. Dàn nào bị đục hoặc hơi tối thì em nó ok. Nhạc vàng thì em nod thể hiện hơi phô và thiếu độ ngọt. Nhạc tây thì ok.

19. kehuydietvn

kehuydietvn Approved Member

Đúng như cụ nói! Em cũng vừa trải nghiệm xong em này (cũng mua lại của một bác trên này) còn nguyên box và rất mới! Cụ nào muốn trải nghiệm em nó inbox em se co giá rất tốt nhé!

20. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các bác cho e hỏi chút e có mua con usb onkyo u55 se nó có phải DAC không ạ, vì nó có đủ các cổng ăn chơi. Hiện e đang dùng cấu hình q10 pro _ usb onkyo u55_ amly_ loa nghe lossless cũng tạm ổn. E dự định nâng cấp DAC, xin các bác tư vấn giúp

21. Phạm Minh Kha

Phạm Minh Kha Approved Member

Em trước tình cơ biết con Onkyo DAC 1000s, nhìn kiểu dáng về nội thất quá ngon, con này được thiết kế trong dự án kỉ niệm của Onkyo, chất âm ấm áp dày dặn, giá khá ổn nhưng chỉ bán ở Nhật thì phải, bác tìm xem có bác nào xách tay về ko, tầm 10tr thôi

22. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

nó là DAC mà bác. dàn âm thanh của mình nếu là cỏ thì để yên mà dùng bác ạ.

23. chauphuong

chauphuong Advanced Member

So DA với CDP thì ko ổn lắm bác ạ, vì CDP nó gồm 2 phần chính là DA và transporter. Bác phải có transporter (pc hay gì đó) thích hợp để kết hợp với DA rồi mới so được. Ở nhà cậu Giáp chỉ là cái máy tính chạy Win7 nguồn xung.

dqmvn likes this.
  24. dqmvn

dqmvn Advanced Member

Chuẩn bác, nếu ko có Transport gấu thì quá thiên vị cho CDP rồi. Cấu hình em so không phải ở nhà cậu Giáp mà tại nhà một vozer (vozforums), chuyên chơi nhạc số đến tầm chuyên nghiệp.
    Hệ thống của chú em này khá gấu, toàn bộ đồ đánh là của Audio-gd dòng Hi-end. Em ko nhớ rõ model, nhưng con pow Audio-gd nặng gần 50 kí 1200w, giá ~ 4000 Obama; pre cũng Audio-gd; Transport Audio-gd cỡ 1500 Obama. Loa gồm một đôi Totem và một đôi BW bookself có quả tép gắn nóc như quả tên lửa, hình như mua second hand cũng lên tới 30 củ. Dây dợ cũng xịn. Thiết nghĩ, transport như vậy dành cho DAC Hoàng Giáp thậm chí có phần ưu ái rồi, vì em ko có điều kiện đầu tư transport đến tầm như vậy đc. Chú em này định bán DAC HG đi để mua DAC Audio-gd cho nó đồng bộ từ đầu xuống chân.
    Trước đó (cỡ khoảng 1 năm) em đã đến chơi nhà Hoàng Giáp và nghe phối ghép với đôi Elac màu trắng bạc, với setup nhà cậu ấy công nhận con DAC Tàu thật ấn tượng và lung linh.

Last edited: 31/12/17
  25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Hic em thì ko thể nghe nổi DA chip 9018 đó ghép với loa Elac, sáng chói chang nghe sợ lắm. Sau đó Giáp nâng lên 9028 (tương tự 9018 ko hơn nhiều) và bây giờ là 9038. Phải nói 9038 hơn hẳn 2 thằng đời trc, gần với analog hơn nhiều.

vtcvodich likes this.

Share This Page

Loading...