d590 và tube?

Discussion in 'Loa' started by huantran79, 29/6/06.

1. huantran79

huantran79 Advanced Member

topic "d590 và những vấn đề..." thành công quá xá. mình quyết định gom tiền rinh nó rồi. nhưng hình như anh em chỉ toàn lấy amli sò đánh nó, gu nhạc mình nhẹ hơn tí nên tính đột phá ghép nó với tube (cũng là tập tành nghe đèn thử coi ra mần sao), không biết có ai ghép chú danish này với tube chưa, mình thấy độ nhạy d590 là 90dB, chắc phải ghép với push-pull quá.

mình tính 3 đường (tiền ampli chắc cở xấp xỉ loa thôi) : con audio note oto (15W/Ch), nhờ anh em DYI ráp cho 1 cái, hay chơi một em Tàu.

trên đây là những tính toán mà sau khi tham khảo, chứ chưa được nghe, phần còn lại xin nhờ anh em VNAV mình đầy "thương tích" bàn giúp.

Tags:
  2. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Tốt nhất đem SUMO ra chơi thì hợp đấy bác huantran79. chứ 15w/ch em nghĩ kéo mệt xỉu mất.

3. thanhpv

thanhpv Advanced Member

Bác huantran79 thử ghép tube preamp với power amp để kéo d590 thử xem hợp không.

4. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác Huantran79 ở đâu vậy ?
    Em có 1 con DIY PP EL34 , nếu có điều kiện thì mang về đánh thử có ra tiếng không ( chỉ để thử sức thôi chứ đừng bàn hay dở gì nha )

5. kanehoshi

Em đang mơ con EL34 này đây - 35w/ch của hãng Trio De.
    Em nghĩ EL34 dzư sức kéo nỗi D590.

6. huantran79

bây giờ đang xài yamaha dsp-a5 vừa nghe nhạc vừa xem fim luôn, loa của hùng loa (mua từ thời còn là sv lận), phương án pre đèn - pow sò phức tạp quá, phải ngâm kíu pre nào, pow nào rồi dây nhợ interconnect nữa, chắc không theo hướng này

chắc nhờ bác beng cho mượn cái diy el34 quá, nhà mình ở q.bthạnh, nhưng chưa rinh loa về, chắc khoảng 1 tuần nữa, bác beng nhắn cho mình sđt đi, số mình là huấn-0908344611, có loa gọi cho bác liền

à mà anh em tư vấn luôn cái vụ dây nhợ với, gẻ gẻ thôi nhe, máu có hạn

7. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em thấy D590 trở kháng chỉ có 4 omh --> dòng ra từ ampli sẽ là khá lớn. Độ nhạy 90Db không to--> ampli công suất nhỏ đánh kêu không bự. Vì lý do đó nên mọi người cũng như TCNN đã chọn bán dẫn. Riêng D590 em chưa thấy TC nào cho phối hợp với tube nhưng đàn anh của nó là D870 thì có.
    Xin trích dẫn để Bác tham khảo: (Anh đã đánh được thì em chắc cũng okie):

"CHẤT LƯỢNG ÂM THANH

Với ampli Denon PMA 2000IVR, loa D870 tỏ ra khá phù hợp và tạo ra được âm thanh cân bằng trên toàn dải. Tuy loa bass của D870 chỉ có 16,5 cm nhưng nhờ kết cấu khéo léo của thùng loa, dải trầm vẫn được tái hiện đầy đủ. Mặt khác, do sự phối hợp hoạt động hiệu quả của loa mid-bass màng kim loại, dải trung trầm được diễn rất tinh tế, nhất là qua những đĩa nhạc có giọng hát khàn trầm ấm của các nam ca sĩ nhạc đồng quê. Tuyến âm cao do loa treble đom mềm phụ trách cũng được thể hiện rất tự nhiên, tươi sáng… góp phần tạo nên một âm vực rộng, đáp ứng dễ dàng yêu cầu của người nghe kể cả đối với những đĩa nhạc cổ điển có những nhạc cụ nhiều và không gian âm nhạc lớn. Với một số đĩa nhạc khác, dải trung cao của D870 hơi khô. Điều này làm cho giọng nói, giọng hát nghe rõ ràng hơn nhưng khi nghe violon sẽ thấy hơi thiếu sự mượt mà. Đây là một đặc tính mà khi mới nghe, chúng ta có thể rất ấn tượng về độ mộc mạc của các chi tiết âm thanh
    nhưng đối với những người thích thứ nhạc thật mềm, thật ngọt lại có thể chưa thật hài lòng. Tuy nhiên, nhược điểm này cũng dễ dàng giải quyết khi đấu Jamo D870 sang một ampli bóng đèn đủ mạnh (công suất 60W/kênh), âm thanh trở nên dày hơn, mềm mại hơn và nghe lâu không mệt.
    Nói một các tổng quát, D870 là loại loa cao cấp đáp ứng được nhiều nhu cầu thưởng thức âm nhạc khác nhau. Với độ nhạy 91dB, loa D870 không quá kén ampli, nhưng do trở kháng chỉ có 4 Ohm nên ampli thích hợp nhất với cặp loa này phải có công suất đủ lớn và tầng công suất cần có nhiều sò đấu song song để có thể tải được dòng ra lớn".

Chúc Bác vui nha!

8. kanehoshi

Ngay từ đầu em nói rồi mà, tại bác ấy muốn thử Amp Tube có kéo nỗi không nên em mới giới thiệu SUMO rồi, chứ còn tùy thuộc vào nhiều điều kiện kèm theo nữa như dòng nhạc, CDP, Cable, không gian, ...v.v...
    Thôi em dzọt đây.

9. ClassA

ClassA Moderator

Các amp tube thường có đầu ra 4 ohm nên em nghĩ không lo về vấn đề trở kháng, bác huantran79 xem hãng nó recommend công suất ampli tối thiểu là bao nhiêu?

10. huantran79

thấy hơi hơi nản gồi, chưa có pác nào ủng hộ hết

bác kanehoshi ơi, ampli sumo ở đâu vậy, công suất bao nhiu, xài đèn gì, có mượn thử được không, mình chưa đi quán càfe hiend lần nào nên chưa biết

11. Aries

Aries Advanced Member

SUMO ở đây bác ạ:

http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?t=2255

12. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Chúa ơi , nàng có đang nghĩ rằng là SUMO chỉ khoảng 20W mà Ampli PP có thể từ 40 đến 60W không ?

13. huantran79

vác loa về rồi

mới vừa vác loa về các pác ơi, tiện thể mua cặp dây bai quai (loại thường thôi) ngoài chợ nt về xài luôn, gặp mấy rắc rố saui: (nghe với rì xi vơ yamaha dsp-a5)

- sao nghe vẫn y như lúc xưa, như nghe với loa hùng loa
    - tiếng bass thậm chí còn yếu hơn, phải vặn bass lên chút xíu nghe mới vừa tai
    - phòng nghe vẫn bị rền ở một số bài nhạc - mình tưởng cấu tạo loa d590 có bass đánh thẳng xuống sàn thì đỡ phản xạ âm trầm hơn chứ, với lại có lót một tấm thảm nhỏ ở dưới loa nữa) - chắc phải sắm mấy cái chân voi quá

dzậy là sao hả các pác, tại receiver yếu hay sao (75w/ch mà)

ps: bác rủmbeng ới ời, cho mượn cái el34 diy của bác với (em sẽ nhắn tin cho bác)

14. Aries

Aries Advanced Member

Chúa ơi ! con phối ghép ampli, dây nhợ, phòng ốc ... như vậy là chưa hợp với nàng D590 rồi ! ;-)

15. huantran79

vậy chúa hãy chỉ dẫn phải phối ghép như thế nào để nàng luôn nghĩ đến con với

16. Aries

Aries Advanced Member

17. huantran79

em đang muốn thử ngoại đạo xài đèn mà, các tín hữu bên đó có đức tin vào sò lắm

18. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Ý tưởng của bác hay đấy !!......Nếu mà bác có được cặp amply đèn có chất lượng tốt , 20W/ch trở lên và cái preamp tương đối một chút, theo Em những cái amply SS class A/B sẽ ngửi khói đấy.

19. huantran79

các pác ơi, ampli đèn hịu sonic frontier chất âm thế nào, công suất cũng lớn - 50w/ch, em thấy có hàng 2ndhand, không biết mã số.

20. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Chắc có lẽ là 845 hay KT-66 gì đó nhỉ !!.....nếu là intergated thì đỡ lo việc kiếm preamp. Mượn về thử phối ghép trước được hông? có lẽ bác là người tiên phong đi trước về việc phối ghép này do đó anh/em chờ tin hơn là góp ý.

Chơi đèn thì rõ là hay !!.... tuy nhiên hơi nóng và việc bảo trì.

21. Aries

Aries Advanced Member

Nếu em có cặp D590 này, em sẽ thử phương án pre. tube + power bán dẫn.

22. Raemit

Raemit Advanced Member

Nếu mình nhớ không nhầm thì con receiver này có công suất mổi kênh dưới 70W, với công suất này thì không thể đánh Jamo D590 cho ra được. Vả lại Yamaha trước giờ chơi nhạc có gì đâu.

Loa của Hùng Loa, cũng như nhiều thương hiệu trong nước khác, rất chú trọng tiểu xảo ở trở kháng và độ nhạy để giúp bạn đánh tiếngrõ, lớn với amp bèo (không quan tâm đến độ trung thực). Do vậy so sánh về tính dễ đánh trong trường hợo này thì loa ta ăn đứt đấy.

Theo mình bạn nên chú trọng việc đổi amp với công suất ít nhất 100w/kênh, tốt nhất nên stereo. Nếu vì vấn đề ngân sách thì có thể kiếm stereo amp cũ. Mình đã từng nghe D590 đánh bằng Denon và Marantz 100wpc trở lên nghe khá tốt. Bạn có thể ghé HiFi Shop trên đường Nguyễn Huệ nghe họ demo thử Jamo D590 trên Denon thử nhé.

Sau khi giải quyết amp xong hẳn tính đến dây nhợ. Mà nếu mua dây thì nên dành tiền mua dây đơn tốt còn hơn dây biwire bèo nhé.

23. huantran79

nhận xét của pác "mơ về nó" (phải ý này không pác) về loa trong nước em mới được nghe, thật thú vị và bổ ích. còn loa medalist, lioa thì sao pác?

chắc phải liều mình nhắm mắt đưa chân rước đại một em đèn về, no pain no gain phải không các pác

24. Vincin

Vincin Advanced Member

theo em hiểu độ nhạy của loa và trở kháng chủ yếu là do củ loa, các bác nhà ta chỉ mua từ Tàu về đóng / tiểu xảo thùng thôi, chớ làm quái được gì khác mà tiểu với ko xảo hả bác?

còn ampli lớn công suất...hì hì...em thì chỉ tin có ampli tốt hay ampli dỏm thôi, cần gì trên một 100w khi chỉ sử dụng có 5% công suất đó.

25. huantran79

hỡi ôi, mộng thì đẹp nhưng thực tế quá phũ phàng, hôm nay CN đi vòng vòng sao chẳng thấy chỗ nào còn bán ampli đèn cs lớn lớn, giá vừa phải với loa, có thấy duy nhất con golden tube si50 nhưng tiếng bass không chắc gì hết, kỉu này chắc close cái topic luôn, quay về với các giáo hữu xài sò quá.

Share This Page

Loading...