Cùng Slmutmut "HELLO WORLD" tube headphone amp

Discussion in 'Đèn điện tử' started by SLmutmut, 17/5/08.

1. havinhthuy

havinhthuy Advanced Member

Em có 2 chú 6dj8 cũng tính làm cái AMP cho headphone , nhưng tai nghe thi chỉ có loại trở kháng 32Omh :( , kô bít có thể kéo nổi kô. Các tiền bối có mạch nào ( hibryd cũng OK ạ) , mách cho hậu bối với ạ.
    Đa tạ!

2. thanhvien304

thanhvien304 Advanced Member

uppppppppppppp, em cũng đang muốn tập tọe vào món DIY này, mong các bác chỉ giáo thêm

3. thanhvien304

Các bác ơi cho em hỏi là mạch này mới chỉ có 1 kênh thôi đúng không ạ. Nếu muốn 2 kênh thì phải làm 2 mạch như này rồi nối lại với nhau thì mới ra được 2 kênh có fai không ạ.
    còn 1 điều nữa cho em hỏi là nguồn vào có 2 dây thì dây nóng đấu vào mạch, còn dây mát là đấu tất vào các chữ GND có đúng không ạ.
    Em mới bập vào nên còn rất rất gà, mong các bác đừng cười chê

4. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

E xin mạn phép trả lời dùm các bác ý :D
    1.Bóng 6922 là bóng kép nên có thể phục vụ cho cả 2 kênh trong 1 bóng , vậy nên a chỉ cần làm thêm các phần còn lại , trừ bóng 6922 này chỉ cần 1 bóng , 2 kênh nỳ tách riêng biệt k0 nối vào với nhau ( trừ cái volume sài loại kép :mrgreen: )
    2.nguồn vào có hai dây 1 âm , 1 dương , dây dương ( hay theo a gọi là dây nóng :mrgreen: ) thì nối với đầu 24VDC , còn dây âm (dây mass) nối vô những điểm GND ( những điểm kí hiệu có 3 gạch song song ý ạ ).
    Có gì không phải mong các bác chỉ giáo ợ :D

5. thanhvien304

Cám ơn bác đã chỉ giáo. em nghe nói là bóng 6dj8 tương đương và có thể thay thế cho 6922, vậy nếu em thay chỗ bóng 6922 bằng bóng 6dj8 thì có được không ạ?
    các bác tư vấn giúp ạ.

6. thanhvien304

Các bác cho em hỏi là những chỗ khoanh tròn ý ạ thì có phải là điện trở không ạ và giá trị của nó là bao nhiu với ạ?
    và em fải đấu nối như nào thì mới ra được 2 kênh ạ
    Mong các bác giúp em ạ.

Attached Files:

7. huyhoanghp96

Dạ e hổng dám ghi nhận chữ ... chỉ giáo đâu ợ , e cũng gà mờ lắm , chẳng qua là được các bác trên này dạy dỗ cẩn thận mới biết chút ít thui ạ :mrgreen:
    Mấy cái chỗ khoanh tròn ý ạ , đúng là điện trở ạ , giá trị của nó thì ghi sẵn trên sơ đồ rùi ạ , ví dụ 220 tức là 220ohm , 1K tức là 1Kilo Ohm ạ
    Bóng 6922 a có thể thay tương đương 6DJ8 / 6922 / ECC88 / 7308
    Để làm 2 kênh thì a làm 2 cái mạch giống y hệt như sơ đồ trên ạ , trong đó chỉ cần 1 bóng 6922 ,bóng này là bóng kép có 2 Anode (a ) , 2 lưới Grid (g) , 2 kathode ( k ) nên có thể phục vụ cho cả 2 kênh ạ , trừ đốt tim thì 1 chân a nối vô mass , 1 chân còn lại nối vô 1 đầu của 2 R 8.3ohm của 2 mạch.Chân cẳng a có thể tra datasheet . NGoài ra tín hiệu vào có 2 kênh a nối vô 1 cái volume kép cho nó dễ cân chỉnh ạ :mrgreen:
    Có gì sai sót mong các chỉ giáo ạ :D

8. thanhvien304

Cam on bac chi giao e. E wa wa ga la khac bac a. Mau me lam. Cung tim hieu nhung chua thong, cam on bac lan nua moi df ( xl vi e len mang bang dien thoai ah) chac e con lam fien cac bac nhieu a. Mong. Cac bac giup do

9. thanhvien304

các bác ơi cho em hỏi là cái trở gắn với Input ấy ạ, ghi là (2~3) x pot là sao thế ạ.
    các bác giúp em với.
    E đọc mạch nhưng mà cũng chẳng bít fai cần những linh kiện ntn
    Mong các bác có thể giúp em là cần những linh kiên cụ thể như nào không ạ (tụ: bn micoF, bn von; trở bn Omh, bn von...) em cám ơn các bác đã chỉ dẫn ạ.

10. huyhoanghp96

Toàn bộ kiến thức về tube e biết đều là do các bác trên này chỉ giáo cho , chớ e cũng có biết gì đâu mà dám đi chỉ giáo người khác :mrgreen:
    Con trở gắn với input ấy a ... cho nó ra rìa đi a ạ , cắt bỏ luôn khỏi cần nữa :mrgreen:
    Tụ trở thì trên mạch cũng ghi rõ giá trị rồi ,ví dụ 1000uF là 1000 microFara , 470uF~1000uF a lấy trong cái dải này , có loại nào chơi loại ý , thậm chí ... k0 có cũng đc :mrgreen: sìpam , tụ anh cứ lấy 35Vôn trở lên là đủ an toàn cho mạch này ,trở thì trên sơ đồ cũng ghi giá trị rồi ,1K là 1 kilo ohm , 47 là 47ohm , trở ... hổng có vôn , tùy từng chỗ mà a chọn trở 0.25 W hay 2,3 W , trước tiên a cứ phang trở 0.5W , đến lúc con nào nóng quá thì thay loại công suất lớn hơn :mrgreen: ....
    Có gì sai sót mong các bác chỉ giáo ạ :D

11. thanhvien304

cám ơn bác, để em thử làm xem có ra cái j ko, đi mua linh kiện nữa chứ, à bác có bít địa chỉ nào chuyên bán mấy món này không ạ (tụ, trở....)

12. huyhoanghp96

a ở đâu ợ , k0 phải HP e bó chiếu :mrgreen:
    Nếu ở HN a có thể ra chợ trời mua tụ trở linh tinh , hoặc là 17A Hàn Thuyên , k0 thì a đi dọc phố Đội Cấn cũng có mấy cửa hàng , k0 thì ở Hàng Trống,... :mrgreen:
    Còn Sài Gòn thì e chưa đến bao giờ , nhưng được biết là ở đó có chợ Nhật Tảo cũng ... thượng vàng hạ cám cũng như chợ Trời HN :mrgreen:

13. hoangngan

hoangngan Advanced Member

14. hdlove101

hdlove101 Advanced Member

con này ở nhà em cũng vọc qua, cắm tai nghe vào thấy kêu bác ơi :D còn âm thì em chẳng bít thế nào cả

15. hoangngan

Bác show hàng đi cho anh em học hỏi...

16. hdlove101

Đây bác ợ, nó nằm trong hộp đựng thức ăn, bây giờ thì rã đông rồi nhé. Còn việc học hỏi thì có lẽ bỏ qua cho em vì em cũng chơi chơi thôi ạ, trên này nhiều cao nhân lắm ạ (Em có j mạn phép mong các cao nhân lượng thứ)

Attached Files:

17. hoangngan

Bác chỉnh Bias như thế nào vậy? Nguồn 12v bao nhiêu A?

18. hdlove101

Dạ em cũng chỉ theo hướng dẫn trong cái web bác đưa lên thôi ạ, nó có con biến trở 50k đó hay sao ý bác, nguồn thì em làm chú nguồn sạc chợ trời 12v-1,2A. em thấy nó kêu là em mừng lắm rồi, chứ em có hiểu cụ thể đâu bác.em mới bước vào thôi ạ. Có j xin các bác chỉ giáo thếm :D

19. hoangngan

Em cũng là dân không chuyên mà, nhung có bác đây rồi chúng ta cùng phối hợp giúp đỡ nhau để DIY em này nhé.
    Câu hỏi đầu tiên của em là đèn và chân đèn bác mua ở đâu và giá là bao nhiêu? Con tụ không phân cực 2.2uf bác dùng loại tụ gì???

20. baoky_bk

baoky_bk New Member

chào mọi người ! cho em hỏi ở tphcm có chỗ nào bán bóng 12AU7 USA không ? ai biết thì cho em xin địa chỉ và giá cả là bao nhiêu luôn . cám on các bác trước

21. thjremy

thjremy Approved Member

Các bác kiểm tra giùm em đúng chưa ạ! nguồn 24v, 6DJ8

22. duyhung2003

duyhung2003 New Member

Em mới tham gia diễn đàn và cũng muốn diy một amply đèn cho ra hồn để kéo con headphone sen hd558 nhưng kiến thức đèn đóm, và diy bằng ko. Mong các cao thủ nào cho e xin mạch và hướng dẫn e chút đc ko ạ? Hiện tại e ở hn muốn mua bóng, biến áp thì mua ở đâu ạ? Mong các cao thủ sớm chỉ bảo em với

23. star385960

star385960 Advanced Member

Mời các bác, phiên bản 6dj8 rút gọn hơn :)

Attached Files:

24. chicongbui

chicongbui Advanced Member

Bác cho e xin cái file để giặt là với nhé.
    thanks! :oops:

25. star385960

star385960 Advanced Member

Đây ah, em đã tích hợp thêm phần ổn áp nguồn nữa. Đa số head amp hiện nay các bác đều cắm thẳng từ nguồn adapter có sẵn ko có phần ổn áp nên nghe tiến sẽ ồn hoặc sôi, vậy nên em tíc hợp luôn cho ngọn. kt pcs cỉ 4.5cm x 8.2 cm thôi ah.
    Đây là hàng ver1 em làm hồi trước, giwof thì nó đang chu di thiên hạ rồi, chẳng biết nơi mô :lol:

Attached Files:

Share This Page

Loading...