Cùng DIY Hybrid amplifier.

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 5/11/14.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Em tưởng bác thế nào chứ thế này thì tốn tài nguyên lắm ạ.
    Hiện em có 2 cấu hình hybrid, em đã lên cấu hình Tube+BJT rồi, còn cấu hình tube+FET thì của hãng nhưng chưa muốn lên vì đồ bãi của hãng anh em mua về phối ghép chán òm trong khi đó em phối tube+BJT mà mấy cụ siêu lý thuyết chê ỏng oi lại đủ điều kiện là hay đó ạ. Vấn đề không phải là lý thuyết mà là thực nghiệm cái kết của sự nghe thôi. :D

2. DreamII-QN

DreamII-QN Approved Member

Triển thôi bác, nóng lòng quớ.......................

3. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Lão Diy dỗi rồi chỉ ăn mánh thôi

4. soepl

soepl Advanced Member

Triển đi bác Hưng ơi lâu quá rồi

5. diyampli

diyampli Advanced Member

Vâng. Em hơi bận với lại xem chút nữa cho vui biết đâu có góp ý hay hơn :D

6. Modernized

Modernized Advanced Member

"Hay" của bác hoặc 1 nhóm người nào đó không có nghĩa là "hay" với người khác hoặc với nhóm người khác ...

Cho dù là FET hay BJT hay tube cũng chỉ là hệ quả từ lý thuyết mà ra chứ chả phải từ đâu khác. Nếu bác có chứng minh gì khác thì đưa a em sẽ tâm phục khẩu phục và sẽ không làm "tốn tài nguyên"...
    Thiết nghĩ khi lý thuyết không vững thì không thể hiểu được khả năng lý thuyết có thể làm gì thưa bác ... Xa hơn nữa nếu em điếc đặc lý thuyết thì người khác có giải thích bằng lý thuyết thì em cũng điếc đặc và không hiểu họ nói cái gì thậm chí đến độ tiêu cực còn bảo họ điên nói nhảm nhí vô bổ!

Em đã nói từ mấy trang trước là 1 cục ampli "100% tube" thiên hạ vẫn có thể nghe và bẩu "giống bán dẫn" thì vấn đề "tube+FET" chưa chắc đồng nghĩa sẽ hay hơn "tube+BJT" tạm lấy yếu tố "hay" làm so sánh.... Vấn đề là ở chỗ "FET và tube trong cục ampli đó kết hợp như thế nào" mới là quan trọng ...

7. NgoTa

NgoTa Approved Member

hay quá! Em ngồi hang bác Modernized giảng về giao phối và kết hợp

8. truong_tran_van

Tất cả lý thuyết phải bắt nguồn từ thực tế, đúc rút từ hoạt động thực tiễn. Lý thuyết ko bắt nguồn từ thực tế mà tự nghĩ ra người ta gọi là lý thuyết suông. Còn hay như thế nào thì thực tế kiểm chứng

9. Modernized

Tube, BJT, FET ....mà bác có trong tay hôm nay đều là kết quả thực tiễn từ lý thuyết mà ra chứ không phải chiều ngược lại thưa bác!
    ---> Bác hình như có cách nhìn "1 chiều" với lý thuyết. Thế ở trên các trường dạy KHKT bác gọi mấy thầy dạy trong đó là "cái gì gì lý thuyết suông" hay là gì khác mặc dù mấy thầy này chỉ dạy lý thuyết và chưa chắc cả đời ráp 1 cái ampli đơn giản?

Cái em đang bàn với anh em ở đây là "hiểu rồi và làm" chứ không phải là "làm mà không hiểu hoặc mù mờ không biết mình đang làm cái gì?" ---> Em chỉ đặt ra 1 câu hỏi rất thực tế và ngắn gọn đó là "tại sao ta ráp ampli Hybrid?" thì 1 số bác cứ chém mà không cùng nhau chú tâm vào chuyên môn dùm cho :( . ---> Mong bác nghĩ lại dùm cho! ---> Nếu bác cứ thích tranh luận trong mục kỹ thuật như thế này thì em xin phép không tranh luận với bác nữa. Vậy nha bác. Cám ơn bác.

10. Modernized

Kính bác trên diễn đàn này bắt đầu thiết kế và ráp cái ampli Hybrid đầu tiên có trước cái topic này khá lâu chứ không phải là nó mới có vài hôm...
    Thậm chí V-FET hay gì gì thì trên diễn đàn này đã có người thiết kế và ráp cái ampli V-FET class A cũng khá lâu và đạt đến vài chục Watt chứ chả phải vài Watt vớ vẩn. Và đương nhiên là nó còn ra đời trước ông Pass Lab viết bài đầu tiên về cái ampli V-FET đầu tiên của ổng ...
    Và đương nhiên có nhiều anh em trên này rành về tube (đặc biệt là tube Nga) mà không phải ông Tây nào cũng biết hết hoặc mới chỉ bàn hôm qua trong diễn đàn này ....
    ---> Những cấu hình kiểu V-FET+V-FET, Tube+VFET, Tube+MOSFET, .... diễn đàn này đã có người làm qua kha khá lâu chứ chả phải ngay hôm qua hoặc sau khi ông Pass công bố hoặc topic này đã làm! Dù gì thì V-FET hoặc MOSFET hoặc BJT đã có từ thuở thập kỷ 60s, 70s ...
    ---> Nói thế mong bác hiểu là diễn đàn này có nhiều anh em ham học và làm, có trình độ nhất định nào đó, rồi đi từ lý thuyết đến thiết kế và làm ra cái thực tế ... Chứ không phải chỉ là lấy sẵn của người khác do đó em không dám "múa rìu qua mắt thợ" và càng không "bạ đâu nói đó" đâu bác! :wink:

11. truong_tran_van

Bác đang phân tích trên lập trường của chủ nghĩa khoa học biện chứng hay xuất phát từ chủ nghĩa duy tâm đấy.

12. truong_tran_van

Bác đang phân tích trên lập trường của chủ nghĩa khoa học biện chứng hay xuất phát từ chủ nghĩa duy tâm đấy. Tại sao lại làm ampli hybrid là vì thích nghe kiểu ampli hybrid đơn giản vậy thôi. Tất cả các lý thuyết khoa học đều bắt nguồn từ hoạt động khoa học thực tiễn và được kiểm chứng từ thực tiển. Chứ ko phải từ trên trời rơi xuống như bác. Em thấy bác vào chém gió trong top toàn những câu trên trời rơi xuống chứ có được câu nào vào thực tế của của cái gọi là tại sao đâu. Nếu bác biết thì phán cụ tỷ ra đi cứ úp úp mở mở tỏ ra mình nguy hiểm. Vãi

13. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cụ mô mang đặc trưng của dân tay ngang ngành xã hội thích nghịch kỹ thuật .
    Tư duy được trang bị trang bị hệ tư tưởng bách chiến bách thắng, biện luận theo phép tam đoạn bao trùm của Mao => các cụ rất dễ bị hại não và dẫn dắt.
    Điểm yếu nhất của dân xã hội là không có căn bản kỹ thuật nhưng lại cho mình biết tuốt do tư duy bị dẫn dắt bởi cái thứ chết tiệt kia nên thường xuất hiện như thánh buông một hai câu nghe thì đúng như chân lý để bảo vệ cái kết luận rất giời ơi đang tranh cãi chứ không bao giờ dám đi thẳng vào vấn đề tranh cãi kiểu gạch đầu dòng như dân kỹ thuật vì biết ek gì đâu mà phán. Nói cụ thể lòi đuôi dân kỹ thuật chúng túm được chúng táng thì ... rất đúng kỹ thuật :mrgreen:

14. Modernized

---> Thay vì tranh luận kỹ thuật theo đúng chủ đề thì bác lại dùng nguỵ biện trong tranh luận theo phép "đả kích cá nhân" hở bác?
    ---> Nếu bác có ý kiến hoặc câu trả lời kỹ thuật nào tốt hơn em thì trình bày cùng anh em và như thế cá nhân em cũng sẽ cám ơn bác lắm lắm! Vậy nhe bác.

15. Modernized

Em dựa trên lập trường chủ nghĩa KH biện chứng. Đơn giản là cho dù KH là phục vụ cho con người nhưng phải hiểu bản chất lẫn các hệ quả của KH đó như thế nào để có thể nắm chắc được khả năng KH đó làm được gì và làm được tới đấu và làm như thế nào để đạt được cái phục vụ cho con người. Chúng ta đang dùng hệ quả KHKT là nhưng linh kiện điện tử để tạo ra sản phẩm điện tử phục vụ cho sở thích hoặc yêu cầu cho cho người ---> Cần nắm rõ bản chất và lý thuyết KHKT của linh kiện và mạch điện tử ví dụ ở đây là ampli Hybrid để đạt tới cái yêu cầu của chúng ta ....
    ---> Phần màu đỏ là câu trả lời thuộc chủ nghĩa duy tâm!
    Cá nhân bác hoặc 1 vài bác không hiểu đâu có đồng nghĩa tất cả các bác khác không hiểu những vấn đề kỹ thuật em đang bàn tới?

16. truong_tran_van

[/quote]
    Sao cắt đôi bài viết của em ra thế

17. Modernized

Sao cắt đôi bài viết của em ra thế[/quote]
    Do lúc viết bài bị nhảy và vô tình cắt khúc. Em đã sửa lại đầy đủ mong bác thông cảm.

18. tuankiet99

tuankiet99 Advanced Member

Hàng điện tử, điện thanh thì chẳng thấy bàn cái gì, toàn là chủ nghĩa khoa học, biện chứng, biện luận, biện minh, chém gió phọt ra.
    3 trang rồi mà chưa thấy phọt ra 1 cái gì gọi là kĩ thuật.

19. soepl

soepl Advanced Member

Em thấy nhảm thật.
    Có cần phải có tí kịch tính rồi đến cao trào mới hạ màn như thế không bác Mô ?????
    Em và nhiều bác khác không phải là dân kỹ thuật nên nếu để tranh luận theo kiểu mô phạm như bác thì chắc đều không có thời gian đâu. Quan điểm riêng của em và chắc của nhiều bác khác đơn giản hơn bác đoán nhiều:
    Tôi làm vì tôi nghe thấy hay. Hoặc ít nhất cũng cho tôi một trải nghiệm khác so với bình thường.
    Còn bác Mô hay bất cứ bác nào đã làm loại này, nếu có lòng tốt thì chỉ cần cung cấp các thông tin liên quan để những người đi sau đỡ va vấp hơn.
    Cách cung cấp thông tin theo quan điểm riêng của em cũng không cần mất mấy trang xây dựng kịch tính như vậy đâu, chỉ cần đơn giản là: theo mớ lý luận, biện chứng, duy tâm ... và có thể thêm hệ thống đo đạc của tôi nữa thì nó không hay vì .....
    Nếu được như thế, mọi người sẽ có 2 hướng rõ ràng, ai thích nghe thử và trải nghiệm thì làm. Ai thích thông số đẹp, theo đúng lý thuyết có thể chờ các bác như bác Mô xây dựng mô hình tối ưu hơn hoặc chờ anh em làm xong, nghe thử, đánh giá và xây dựng thêm lý thuyết cho nó khớp với thực tế nếu thấy nó hay thực sự.
    Cảm ơn các bác đã đọc đến đây

20. Modernized

Bác thử nghĩ xem phán câu này ra có giải quyết được vấn đề kỹ thuật đang bàn tới không?!?!?
    Chả phải là kịch tính mà câu hỏi rất đơn giản " tại sao ta ráp ampli Hybrid?" ---> Một câu rất thẳng vấn đề tiếc thay 1 số bác không đi thẳng vấn đề theo mặt kỹ thuật mà cứ ...
    Nếu bác không phải là dân kỹ thuật thì tại sao bác phán người khác đang bàn về kỹ thuật trong mục kỹ thuật là "nhảm" hoặc "kịch tính" ?!?! --> Bác phán vậy có công bằng cho những người làm kỹ thuật không? Hơn nữa có rất nhiều anh em rất giỏi kỹ thuật cùng tham gia trong topic này mà ?
    Nếu như thế thì không khác nào có người làm trước rồi người khác ăn sẵn ... Em nghiên cứu làm xong rồi kể lại cho các bác thì có khác nào? ---> Đã từ đầu em đã đưa ra quan điểm "không ăn sẵn" mà thay vào đó là CÙNG tìm hiểu bản chất vấn đề, rồi sau đó áp dụng hoặc chọn lựa hệ quả nào đó từ lý thuyết thích hợp để thực hiện, rồi sau đó đến đo đạt ... Tiếc thay mới chỉ trong giai đoạn "CÙNG tìm hiểu bản chất vấn đề" thì đã bị ... Mong bác nghĩ lại cho!

21. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Em thấy bác tốt văn nhưng hơi thừa chữ. Chốt lại hai vấn đề bác đưa ra mỗi cái bác cho 3 cái gạch đầu dòng ngắn gọn tại sao là được rồi, tks!

1. tại sao ta ráp ampli Hybrid:
    -
    -
    -

2. Ampli Hybrid nên tránh xa tầng công suất dùng BJT ... Trừ khi làm ampli Hybrid vì có cái đèn trông cho đẹp ... :
    -
    -
    -

22. Modernized

Trong đó có nhờ 1 một phần từ bài viết của bác giúp sức! :oops:

23. Modernized

Cám ơn bác tóm gọn vấn đề em muốn nói!
    ---> Bây giờ đến lượt chúng ta CÙNG điền vào gạch đầu dòng. Nếu được mong bác mở màn nếu bác đã từng ráp amply Hybrid. Cám ơn bác trước! :)

24. truong_tran_van

Các bác làm hybrid mục đích là đi mua các loại hài. Ở một topic khác em biết bác ko thích món này muốn THD. Muốn THD cực thấp 0.000.... % thì bác quan tâm làm gì cái món loạn THD này làm gì. Em e là ko hề hợp với bác

25. tuankiet99

tuankiet99 Advanced Member

:D :D :D Em cũng đang tập chém gió mà bác.

Share This Page

Loading...