Củ loa gì đây ?

Discussion in 'Loa' started by h^n-xui, 28/4/16.

1. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Xin các bác giúp thông tin cho tôi ! đây là là loa gì ? và thông số như vậy thì loa này có thể phục hồi lại dóng thùng chơi dược không ? Chén loa
    'màng loa" rất sâu , chờ tin các bác . Cám ơn các bác .

Attached Files:

File size:
      121,1 KB
      Views:
      857
      File size:
      118,6 KB
      Views:
      848
      File size:
      145,6 KB
      Views:
      847
    Tags:
  2. dracula99999

dracula99999 Approved Member

...xin loi may e ko co font chu Viet .

Vậy chừng nào bác có thì post bài cũng được. Xin cảm ơn
    BQT VNAV

3. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Đây là củ loa của hãng Matsushita, lắp trong máy Radio + quay đĩa Hiệu National mà dân gian gọi là " Quan tài bay 1m2 " vì máy có chiều dài 106cm, máy có bốn chân cỡ 25cm.
    Máy chạy có loa bass 400 omh, loa treble 250 omh. Máy chạy OTL dùng bộ đèn 30MP27 dòng sợi đốt 0,15A ( National và Panasonic là hai thương hiệu nổi tiếng của hãng Matsushita ).
    "Quan tài bay" có hai loại:
    -Loại "ba cửa giả" ( giống như ba cánh cửa).
    -Loại "bốn chấn song" (giống song cửa gỗ thời xưa nhưng để kiểu ngang)
    Hai kiểu này cùng một loại ruột máy, nghe rất hay nhưng chết loa liên tục, ở Hà Nội xưa có bác Thân ở cuối phố Hàng Bạc chuyên trị với chất lượng rất cao cả về hình thức, loại này nếu hỏng loa nay không còn ai sửa nữa kể cả Việt Hùng ở SG vì không có dây chất lượng cao để quấn khỏi bị hỏng lại ( dây hai cấp ê may).
    Loại máy này vang bóng một thời, nay đã gần như tuyệt chủng, không ai còn nhớ đến nữa.

Tomthoi likes this.
  4. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Loa này vẫn còn hát , tôi tính thay màng và gân lại rồi đóng thùng , không biết có dược không , xin các bác cho ý kiến .

5. hung1976

hung1976 Advanced Member

Bác cứ chuột bạch đi rồi thông báo kết quả cho anh em. Bác đã thay màng, thay gân thì thay côn về loại 8omh luôn xem sao. May hơn khôn, h^n hơn xui. Tính làm gì nhiều

6. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Vá màng thay gân thì em đồng ý chứ thay màng thì thôi bác ah. phục hồi loa này chắc dễ thôi nhưng để nghe cho hay chắc ko dễ. Chúc vui.

7. levobaotram

levobaotram New Member

Loa gì mà trở kháng đến 400 ohm, làm sao đánh bằng amply thông thường được ? chắc là loa chuyên dùng gì gì đó.

8. tran minh phuong

Bác kiếm bộ gân nào thật mềm thay vô chứ thay cả màng thì thôi nghe ko được vì màng giấy này nhẹ lắm việt hùng chắc cũng bó tay. Em đã làm 1 cặp giống như loa của bác giờ bác có xin em cho bác gân + màng còn khung để cháu nó bán sắt vụn. Nhìn mà tức vứt thì tiếc ...... Để tiền mua cặp củ full rẻ rẻ đóng thùng hay hơn. Chúc vui

9. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Nếu loa còn hát được, bác để lại cho em nhé, em về em nghịch. Đừng xé ra lấy gân lấy màng với bán khung
    Khói lửa thế nào, bác pm cho em nhé.
    Cám ơn bác :D

10. nghoanglong

nghoanglong Advanced Member

Ngày trước (195x) Philips chuyên làm loa 800 Ohm bác ơi.

11. tran minh phuong

Khói lửa cái gì bác ơi! Em mới vào diễn đàn nhưng chơi loa đài lâu rồi. Phàm dòng loa cổ độ nhạy cao công suất thấp nên dễ cháy lắm khe từ đa phần rất hẹp ngày xưa hãng họ dùng vật liệu tốt( được gia cơ gia nhiệt ) trứơc khi lắp vào củ loa nên có độ ổn định rất cao tuy nhìn có phần xấu hơn loa đời mới nhưng chất lượng khỏi chê. Còn một khi đã sửa chắc được phần nhìn còn nghe thì hay như loa kẹo keo.Nga2y xưa để phối hợp tổng trở với ampli đèn trở ra lớn người ta đã tránh dùng biến áp (gỉam méo) bằng cách làm loa...sau này chắc vì lí do thương mại hóa nên bi tuyệt chủng nếu bác nào sở hữu và có chút chuyên môn về loa nên tự sửa theo nguyên bản, còn đem đi tiệm thay đồ tàu vào thì thay gân tạm được thay voice coin, thay nhện thay màng đem vứt vì nó đã là chiếc 67 gác máy dream. Loa cổ chỉ có tòan giải là đáng chơi nhưng phải nguyên bản và có tên tuổi một số loa tòan dải đến nay chất âm vẫn thánh thót ngọt ngào do vật liệu chế tạo rất tốt nếu nghi ngờ bị sửa thì ko mua dù rẻ.

12. rock0em_h_x

Vâng, thấy bác bảo xé ra lấy nhện với màng, khung sắt bán đồng nát nên em mới có ý là bác đừng phá đi, để lại cho em, 400ohm thì em cũng có cách nghịch
    Thanks bác

13. duccuong

duccuong Advanced Member

Ui loa e 16ohm ampilifi e có 8ohm đã cảm thấy hơi hụt hụt, giờ lại có loa 400ohm thì lấy đồ gì đánh đây. Loa này hiện nay e thấy quý nhất cục nam châm Alnico. Còn phương án bác chủ bảo thay gân, màng, cuộn dây nữa thì để tiền mua cặp loa khác nguyên bản Ok hơn.

14. rock0em_h_x

Oánh bằng OLT bác ạ
    Em ấp ủ dự án olt nhưng mà chơi 8 hay 16ohm thì cũng mệt vì nhiều đèn quá. Nên đang ngại

15. tran minh phuong

Cái nghiệp chơi này mệt thật, gấu nhà em mấy lần tính cho hết ra sân vì tội lập qũi đen chơi audio hi..hi... Em ở quê nên cuộc chơi hơi vất vả ngặt nỗi cái tai chẳng chịu yên thôi nâng cấp lần này nữa thôi nhé...và rồi vẫn chưa vừa ý...

16. MrCloud

MrCloud Advanced Member

Tớ có 1 cặp loa này, cũng ko biết loa gì luôn...
    Nhờ các bạn tư vấn với...

Attached Files:

17. tran minh phuong

Bác còn hạnh phúc hơn em loa bác còn có in chữ, em mua rẻ được cặp củ loa cổ trên củ chỉ có số tra trên mạng nửa tháng nay chỉ biết nó tên là fisher có bác nào có chút thông số cho em xin với nhé!

18. tran minh phuong

Hình củ loa em đây 581201-1056 137

Attached Files:

19. dragous

dragous Advanced Member

Nhìn trên củ loa có ghi là EAS 20P70A thì: EAS là của hãng technics/national.
    20P70A Cái này thì em đoán: 20 chắc là đường kính vành loa, P: có khả năng là loa bass. A là chỉ nam châm alnico.

Với loại voice coil 400Ohm này 1 là dùng amply đèn hợp trở kháng để đánh. 2 là bác thay cuộn dây hoặc quấn lại cuộn dây theo chuẩn 4 hoặc 8 ohm để chơi bằng amply bán dẫn. Nếu quấn lại cuộn dây chắc âm thanh ko hay nữa.

20. jet

jet Advanced Member

orion. hãng sản xuất loa chuyên xe hơi Nhật bủn

21. MrCloud

MrCloud Advanced Member

Thank bác. Bữa qua bác Uy ngồi chơi, mấy ae ko ai biết hãng j luôn.
    Hiện tại đang để loa để bác Uy test, ko biết nó là cái thứ j lun...

22. tran minh phuong

Diy loa theo em là một thú chơi chứ cho hay thì khó. Qua tay em cũng nhiều đôi rồi mà chưa đôi nào ưng ý đợt này đóng cặp tòan dãi xem nó có chảy nước dãi ko có gì nhờ các bác gíup nhé. Hai đường tiếng còn tạm chứ 3 đường em làm xong mỗi cái một đường nghe vui lắm nhưng ko hay. Chỉnh chọt chán đổ tại củ loa..... Cho ko ai lấy bán rẻ ko ai mua. Tức ơi là tức. Vợ động viên" đẹp thế mà chưa vừa ý à" Em nó được sắc nhưng yếu phần thanh. Cho thằng em hát kok mấy hôm, cháy rồi... Anh đã bảo mà loa anh mà nghe nhạc thì tuyệt vời mày đem hát kok gì mà ko cháy. Có bác nào giống em ko.

23. Tomthoi

Tomthoi Approved Member

24. h^n-xui

h^n-xui Advanced Member

Hôm qua chủ nhật đi đám cưới ở 1 xã nông thôn , uống vài lon rồi đi ra ngoài ... đứng sát hàng rào nhà kế bên nhà đám cưới là vựa đồng nát ,nhìn xa xa thấy bà chủ đang tháo cái tivi 29 inch .
    Trời ! hai cái thùng nhựa nằm duới đất sao giống loa Nỉ SONY quá ,mong sao cho còn loa , đạp hàng rào dâm bụt bước sang , di thẳng tới bà chủ đang đập cái tivi 29 inch , nhìn thấy 2 cái loa còn dính đất bụi , giả vờ "khờ" hỏi bà chủ .
    Hai cái tròn tròn kia có bán khộng chi ơi ?
    Không . bán hai cái đó chồng đánh chết . miệng nói nhưng mặt vẫn cúi xuống.
    ặc , biết là gặp rồi .Tôi muốn hỏi hai cái loa đó .
    À . loa thì nói loa . Bán chứ để làm giề.
    Bán bao nhiên vậy chị ?
    100 ngàn .
    100ng hai cái hả chị ?
    ừ.
    Tháo ra xem được không chị.
    Không !được thì mua không thì thôi . Lúc này mới ngước mặt lên , Ô ! nhìn xinh quá !
    Thế là tôi móc bop và tháo ra , nó như thế này nè các bác . ôi ! xấu xí kinh , được cái là vẫn còn hát tốt , tôi có nhầm không vậy các bác?

Attached Files:

25. tran minh phuong

Bác nào dùng qua cho xin mấy lời nhận xét ạ. Em mua về nhưng chưa có thời gian ghép thử. Định cắt làm loa mid cho bass 40. Xin bác nào dùng rồi góp ý với nhé. Em xin cảm ơn!

Attached Files:

Share This Page

Loading...