Crossover: Làm bộ phân tần từ computer simulation

Discussion in 'Loa' started by Cau Yem, 22/12/08.

1. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác Google từ này nhé: Virtual Instrument. Bản này demo miễn phí 1 tháng, mua key giá 99$. Có cả bản dùng key USB dùng được cho mọi máy tính. Bán cả đầu đo an toàn giá 35$ nữa. Chức năng thì rất rất nhiều. 1 tháng sợ bác vọc chưa hết.

2. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Nếu biết và có xài qua thì làm ơn chỉ cho người khác chức năng đo đạc cái crossover như là một máy spectrum analyzer của loại software này. Nếu nó hoạt động được như vậy thì rất tiện lợi cho người xử dụng.

Audio software loại này thì có lẽ có nhiều anh em có lắm, nhưng nó chỉ đo được phần frequency response qua micro thôi chứ chưa thấy cái nào đo trực tiếp cái crossover đứng một mình.

Làm ơn chia xẽ với anh em những gì mình biết và đã từng xử dụng qua, nói chuyện khơi khơi thì dễ làm cho người khác mừng hụt!

3. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Cám ơn bác Cau Yem đã nhắc nhở.

Vậy thì em xin can các bác nào muốn xài thử cho biết:
    Phần mềm này có đủ các chức năng của các loại máy đắt tiền bác Cau Yem nêu ở trên, tuy nhiên nó bị giới hạn ở các mức tần số mà 1 soundcard máy tính xử lý được.

Các món mà các bác cần phải có:
    1. Máy tính có sound card
    2. Bộ probe: Ít nhất 2 bộ cho 1 kênh
    3. Phần mềm: có thể download từ địa chỉ dưới đây (Check virus kỹ trước khi cài vào máy)

Software:
    http://virtins.com/MIsetup.exe
    http://virtins.com/MIsetup.zip

Manual:
    http://virtins.com/MultiInstrumentManual.pdf

4. Đọc kỹ manual trước khi sử dụng (Phần Spectrum Analyzer từ trang 114 đến trang 177) 289 trang tiếng Anh toàn từ chuyên ngành .

Phần mềm rẻ tiền nên không tiện dụng và dễ dùng như máy chuyên dụng. Việc set-up các tham số cũng đòi hỏi hiểu biết về chuyên môn.

Em download phần mềm này về chỉ để dùng làm LCR meter, lại không phải là dân chuyên ngành điện tử nên đọc manual tham khảo cho biết thôi. Không có ý định sử dụng nhiều hơn chức năng LCR meter.

Xin lỗi các bác nếu có làm bác nào mừng hụt. Bác nào đã từng sử dụng phần mềm này chuyên sâu hơn vui lòng chỉ dẫn.

4. binhdinhquetoi

binhdinhquetoi Advanced Member

cho em hỏi thêm chúc anh ơi.
    Các món mà các bác cần phải có:
    1. Máy tính có sound card ( nếu máy xách tay thì phải có card rời phải không, và mình nên dung loại nào)
    2. Bộ probe: Ít nhất 2 bộ cho 1 kênh (cái này lÀ CÁI gì em không rõ lắm)
    3. Phần mềm: có thể download từ địa chỉ dưới đây (Check virus kỹ trước khi cài vào máy) (phần mềm này có miễn phí sử dụng không)

Em download phần mềm này về chỉ để dùng làm LCR meter, lại không phải là dân chuyên ngành điện tử nên đọc manual tham khảo cho biết thôi. Không có ý định sử dụng nhiều hơn chức năng LCR meter. (em không hiểu lắm, anh dùng để đo LCR hay là dùng để đo tần số làm việc cảu loa)
    mong anh tư vấn thêm. xin cảm ơn

5. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Đánh giá từ các câu hỏi của bạn, mình cho là bạn không nên sử dụng phần mềm này.
    Nếu muốn tham khảo, trước hết hãy download sách hướng dẫn sử dụng về đọc. Đọc hiểu thì hãy download phần mềm, không hiểu thì đừng download.

Lời tư vấn chân thành nhất của mình dành cho bạn: Đừng tốn tiền và thời gian cho mấy vụ này nữa, hãy đem thiết bị ra nhờ thợ điện tử sửa cho. Cũng có thể gửi thẳng vào chỗ bác Việt Hùng (Nhật tảo) nhờ giúp. Bác Việt Hùng có dịch vụ làm hộ phân tần đó.

6. binhdinhquetoi

binhdinhquetoi Advanced Member

vân cảm ơn anh rất nhiều. dùng có 21 ngày thì tiết quá, nhưng mua thì đắt vô cùng hiiiiiiiii nhưng dù sao cũng nghiên cứu thử xem sao

7. vestonmanhhung

vestonmanhhung Advanced Member

Chào bác CauYem hiện tại em vẫn là new member so với tuổi đời và kinh nhiệm của các bác,mặc dù em bước vào con đường audio chưa được bao lâu nhưng cái độ chín muồi của em thì chưa thấy đâu mà chỉ thấy ngày càng lấn sâu vào không thể thoát ra được,em nói thế nhưng có bác nào mà bước vào con đường audio mà không thao thức,trần trọc nhưng bù lại là mỗi chúng ta đề có một niềm đam mê,cảm thấy cuộc sống thật ý nghĩa với mình,mặc dù đêm đêm các bác thường nằm mơ thấy mình được sở hưu những đôi loa mà mình từng mơ ước,em thì ngày nào cũng nằm mơ thấy đôi loa của em ngày ngày hoàn thiện nó ra sao,chất âm thế nào.
    Em xin mạn phép đi vào chủ đề chính hiện tại em đang DIY một cặp loa cho riêng mình để không rùi em không còn đường quay về(hết mơ với mộng,nâng cấp đổi các chác bù mệ lắm,kính tế em thì hạn hẹp hix....
    Hiện tại em đang DIY một cặp loa 3 Way phần driver và thùng loa em đã làm xong nhưng vấn đề lớn nhất mà em nhiều đêm trằn trọc ngủ không an giấc,là chưa biết thiết kế Crossovor cho nó ra sao em mong các bác giúp em,đặc biệt là bác Cauyem vì có một cao thủ trong sài gòn nói với em là nhờ bác vì bác rất giỏi trong lĩnh vực diy Crossovor
    Hệ thống driver của em ạ
    http://www.madisoundspeakerstore.com/et ... e-tweeter/
    http://www.madisoundspeakerstore.com/ap ... um-former/
    http://www.madisoundspeakerstore.com/et ... ong-throw/
    Em định cut giải tần cho loa là 800-4500Hz
    Các bác giúp em với xin chân thành cảm ơn các bác

8. NTL

NTL Advanced Member

Xin chào các bác, hiện nay em đang sd loa JBL L200B. Nghe cũng cảm thấy hài lòng với em nó. Nay em cũng muốn gắn thêm cặp treble 077 cho em nó, nhưng cũng ko muốn dấn sâu vào việc làm phân tần hay mod lại loa. Do đó kính nhờ các bác tư vấn giúp em là nên gắn tụ nào, có chỉ số uf và V bao nhiêu để sử dụng tốt ạ? Rất mong nhận được sự góp ý quý báu của các bác. Em xin cảm ơn nhiều

9. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Muốn treble lung linh thì chơi cj 17ls đi hay lắm hihi

10. NTL

NTL Advanced Member

He he... E ko tin 17ls lung linh hơn đâu! Cho thử đê....
    Mong các bác tư vấn giúp em ạ. Giờ lấy cái 077 về mà chưa biết gắn sao nữa, chán! Cảm ơn các bác nhiều

11. Audio199

Audio199 Advanced Member

Gắn tụ vào e thấy k hay đâu bác ah, kể cả làm crossover ngoài, e cũng loay hoay suốt tính ra tiền cũng gần bằng mua cái cross của JBL. Bác cứ đầu tư mua cái Crossover 3105 hoặc N7000 nghe rất hay khác biệt hoàn toàn so với mấy đồ tự chế kia. JBL L200 thì càng nên đầu tư cái này bác ah. Bác sẽ k cảm thấy phí tiền đâu.

12. Baominh2313

Baominh2313 Advanced Member

Lần trước quấy quả, làm phiền bác Cau Yem nhiều quá, mong bác thứ lỗi...

13. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Lâu không thấy Bác Liêm vào topic này, bác vào giúp em với.

Em định nhờ bác vẽ dùm em bộ phân tần 3 dải. Dải bass em chơi 416-8B, dải trung em chơi LE175 DLH (16 ôm), dải tép em chơi 077 (8 ôm). Bác giúp em với ạ.
    Cảm ơn bác nhiều.

14. taimono

taimono Approved Member

Em cũng dự án dùng nhiều driver JBL, hệ thống này 6 way mà em làm theo thiết kế cơ bản JBL 4350.
    - Low bass JBL 2231A ---> Active Cross----> 20 Hz---250Hz
    - Mid Low Altec 414z 16ohm---->Pasive Cross-----> << 800Hz
    - Mid driver JBL 375 16ohm---->Pasive Cross----->8.00Hz - 2.600Hz
    - Mid High JBL 275 16ohm---->Pasive Cross----->2.600Hz - 8.000Hz
    - High JBL 175 16ohm---->Pasive Cross-----> >> 8.000Hz
    - Super high JBL 2405 16ohm-----> Active Cross----> 16.000 Hz

Bác Liêm vẽ giúp em cái schema cross phần Pasive cho hệ thống trên. Thanks

15. DIEPVIEN007

DIEPVIEN007 Advanced Member

Câc bộ PT zin của altec hay jbl cuộn cảm lõi ferit tụ thì lâu ngày nên cứ làm theo kiểu copy-pates với vật liệu tốt là hay thôi.... Chia xẻ của bác cau yem rất tuyệt vời& bổ ích...

16. sxct

sxct Advanced Member

Vãi bác. 6 đường tiếng! E mới chơi 5đ mà phải bỏ đi đánh 4đ bằng Xover chủ động. 6đ chắc phải cắt bậc 4 mới đủ

17. Ngô Hữu Tân

Ngô Hữu Tân Advanced Member

Bác cho em xin số điện thoại của badc TeaBlue được không ạ, em nhờ bác ý về cuộn cảm chút ạ

18. Ngô Hữu Tân

Ngô Hữu Tân Advanced Member

Bác Cau Yem ơi cho em hỏi em muốn lầm 2 cuộn cảm lõi không khí có giá trị 12 mH thì phải quấn dây như thế nào ạ?

Share This Page

Loading...