Có thể sơn tường bằng sơn dạ quang để làm màn cho máy chiếu?

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by chuvoicon, 26/10/08.

1. namlp70

namlp70 Advanced Member

54/36/1 đường 281 Lý thường Kiệt,P.15,q.11
    to pvnguyen: :D ,lâu quá không gap ,vẫn khỏe chứ?lâu rồi hôm nay mới vào lại VNAV vì dạo này hơi bận.

2. tranky

tranky Advanced Member

Nếu có thể, các bạn nên dùng formica màu trắng, cho kết quả rất tốt mà không tốn công, không bị nhăn nheo. Xem thêm chỗ này để biết thêm chi tiết:
    http://www.avsforum.com/avs-vb/showthre ... e&t=865595
    Ai thực hiện rồi thì thông báo nhé. Bản thân tôi thì dùng Greyhawk của Stewart Screen nên chưa thử.

3. wfo555

wfo555 Advanced Member

theo tôi là không tốt
    vì bản thân màn chiếu loại tốt được phủ một lớp chống phản quang để hình ảnh không bị hắt ngược gây loá:

4. thienbinh0810

thienbinh0810 New Member

Đã đầu tư được máy chiếu rồi thì việc đầu tư thêm cái màn chiếu cho đồng bộ theo mình nghĩ sẽ không quá khó. Một số bác có nói về giá thành của màn chiếu 100" và giá thành của việc sơn tường... Nhưng nếu ai cũng nghĩ đến việc sơn tường thì màn chiếu sản xuất ra bán cho ai? Mặc dù mình vẫn thấy một số đơn vị dùng máy chiếu chiếu trực tiếp lên tường sơn nước màu trắng, vẫn chiếu được cả thôi, không nhất thiết phải sơn thật xịn...
    Theo mình bạn nên đầu tư một cái màn chiếu đi, giá thành chỉ chưa tới 1 triệu đồng cho kích thước 100" (màn treo tường hoặc màn có chân di động), còn nếu muốn sang hơn thì sử dụng màn điện điều khiển lên xuống bằng remote giá thành chỉ dưới 3,5 triệu với kích thước 100" (1,78m x1,78m), tất cả được bảo hành 01 năm. Với màn chiếu (màn có 3 chân di động) bạn có thể mang đi từ phòng này sang phòng khác để trình chiếu khi hội họp hoặc công tác... Nhưng sử dụng sơn nước quét tường thì ..không thề. :D
    Mình ở trong lĩnh vực chuyên cung cấp về thiết bị trình chiếu gồm màn chiếu và máy chiếu của một số hãng. Nếu bạn quan tâm và muốn đầu tư màn chiếu thì cứ spam cho mình, mình sẽ giúp bạn. (YM của mình: thanhtam_vtqt)

5. MinhPT

MinhPT Moderator

Hiện nay màn chiếu gắn motor để cuộn lên hay thả xuống đã khá phổ biến và mức giá chấp nhận được. Đắt hay rẻ phụ thuộc nhiều vào màn chiếu. Em thấy có loại màn làm tăng thêm độ sáng so với màn thường.
    Màn hình điều khiển điện chuyên nghiệp hơn bức tường nhiều.

6. namlp70

namlp70 Advanced Member

54/36/1 đường 281 Lý thường Kiệt,P.15,q.11
    đã mua cái máy chiếu vài ngàn mà còn tiếc tiền mua cái màn hình nữa chơi plasma hay LCD cho khỏe.Dùng tường để làm màn chiếu chất lượng kg thể so được với màn hình.

7. tranky

tranky Advanced Member

Nếu có ai vẫn tiếp tục muốn triển khai sơn tường làm màn hình, công ty này chuyên cung cấp loại sơn màn hình:
    http://www.goosystems.com/
    Rất nhiều người đánh giá cao chất lượng của màn hình sơn này. Ví dụ, sơn này so sánh với loại màn hình trắng tiêu chuẩn của Stewart gọi là studiotek:
    http://www.projectorcentral.com/goo_sys ... creens.htm
    Điểm yếu của sơn này là độ tăng sáng kém hơn studiotek (có hạt phản quang) còn về màu thì rất chuẩn.

daidq likes this.
  8. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Xem thực tế thì sẽ thấy ngay thôi mà.
    Không hiểu các rạp chiếu phim họ có dùng sơn tường không nhỉ? (tại mình chưa đi xem ở rạp bao giờ)
    Bản thân thì khi mua máy chiếu việc đầu tiên là mua màn chiếu (em dùng 2,4m x 2,4m mới hết 3tr)
    Có thể khẳng định là hơn tường nhiều, cơ động, thẩm mỹ (em để cái Plassma 42inh xem hàng ngày, khi nào xem máy chiếu thì kéo xuống che luôn cả cái 42, quá tiện so với các bác sơn tường mà lại muốn xem cả Tivi)

9. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Đâu có gì khó bác AudioBravo, ta làm ngược lại là : treo tivi lên, khi nào xem tivi thì hạ xuống không thì kéo ròng rọc cho nó lên trần luôn. Em đùa cho vui nhe các bác.

10. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Hê hê, đang làm việc căng thẳng đọc bài của bác thấy vui hẳn.
    Em có ý kiến vì thấy nhiều bác đưa ra những giải pháp như mua sơn chuyên dụng, làm bằng tấm Mirca....nhưng nhìn chung là em thấy giữa chi phí và hiệu quả chưa chắc đã hơn, còn cần phải cân nhắc.
    Em thì cứ như thường lệ mà làm thôi, ngay cái cảm giác xem cũng đã khác rồi.

11. 208

208 Advanced Member

Nếu bác nào ngại sơn tường thì có thể dùng một tấm thạch cao loại 1.2x2.4m và nhờ thợ nó bắt lên tường, giá thành thuộc loại rẻ nhất thế giới 120k/m2 ! :) Sau này nếu không thích thì chỉ việc gỡ xuống là xong!! :wink:

12. newpositioning

newpositioning Approved Member

Dùng một tấm thạch cao loại 1.2x2.4m: ý của bác quá hay

13. atlantic

atlantic Advanced Members

Có loại sơn chuyên dụng cho màn chiếu đây. Giá chỉ vài chục đô/thùng, sơn được khoảng 120". Quá hợp lý, coi bộ nhập về chơi được à :mrgreen:

14. longdts

longdts Advanced Member

Nhập thử vài thùng giới thiệu với anh em đi , hiện tôi đang thử với sơn trắng thường ,vẩn hơn cái màn chiếu loại 100usd . chi phí sơn 120" chỉ có 2kg sơn mất 100 ngàn . nếu có loại sơn này thì quá hay ...

15. tranky

tranky Advanced Member

Bác Long ơi, bác nhập của Goo đi, sơn của Goo đẳng cấp hơn nhiều. Vào chỗ này để tính xem cần loại sơn gì, mua bao nhiêu:
    http://goosystems.com/goo.php
    Tôi cũng đang định mua để làm cái màn hình to hơn. Hiện đang dùng cái Stewarts Firehawk 110 inch nhưng cái này bé hơn phòng chiếu.
    Toàn bộ sơn và dụng cụ để sơn đủ màn hình 130" giá $259
    http://screengooasia.com/index2237h.html
    Rất chuyên nghiệp, có đủ loại sơn cho từng loại ứng dụng.

binmisa likes this.
  16. longdts

longdts Advanced Member

Cám ơn Bác để mình tham khảo thử nhé . :D

Cá nhân mình thấy dùng sơn lên tường để chơi máy chiếu thấy cũng hiệu quả lắm . Máy chiếu Full HD phóng ở 130" không giãm nét tí nào .

17. atlantic

atlantic Advanced Members

ok để em tìm cách nhập vài thùng xem sao. có cả clip hướng dẫn cách sơn nữa.

18. longdts

longdts Advanced Member

Ô .. vậy thì quá tốt , khi nào có hàng thì báo anh mua về review thử nha .
    Cám ơn .

19. long_pn

long_pn Approved Member

Tôi cũng định theo kiểu của bác.
    Một yếu tố quan trọng là màn chiếu không được nhăn qua thời gian sử dụng. Màn của bác có bị không, bác mua ở đâu vậy?

20. clavinova

clavinova Advanced Member

Em có mấy ý kiến thêm vào thế này:

- Một số người không thích dùng màn chiếu không phải là người ta tiếc tiền mua màn chiếu kéo xuống như một số bác nghĩ. Họ có nhiều lý do, VD: phòng chiếu quá hoàn hảo, vị trí và kích thước của tất cả mọi thứ, từ ghế ngồi, khung hình, các loại loa ...đã được tính toán hợp lý nhất. Lúc đó nhiều khi vì lý do thẩm mỹ họ còn muốn bo thêm 1 khung gỗ đẹp xung quanh khung hình. Lúc đó các bác bảo mua màn chiếu kéo xuống làm cái gì???

- Màn chiếu kéo xuống hay sơn tường cũng ăn nhau ở lớp hóa chất bao phủ bề mặt. Màn chiếu kéo xuống có chạy mô-tơ loại triệu đô và remote vạn đô đi nữa cũng không bao giờ phẳng được bằng bề mặt của 1 tấm cứng gia công có dụng ý rõ ràng. Vậy vấn đề còn lại là lớp hóa chất, mà cái này không thể nói hóa chất có sẵn trên màn vải ngon hơn hóa chất chuyên dụng để sơn lên (mà sơn thì nhiều cách: lăn, phun...)

- 1 chút vui vui nữa là trên đây có 1 số bác bán màn chiếu đắt tiền nên thật sự không nghiên cứu nghiêm túc đến khả năng của khung hình cố định được sơn phủ tốt mà chủ yếu nói đến yếu tố thương mại.

- Em đang mơ cái rạp tại gia mọi thứ đều cố định đây, lúc đó chẳng dại gì màn vải làm gì cho mệt.

Dạ, thế thôi đã ạ.

lelam0310 likes this.
  21. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Bác nói thế không phải hơi bị mà là quá bị chủ quan rồi.

22. clavinova

@ Bác Nam: Em không có ý nói cái nào hơn cái nào cả mà chỉ nói lên ưu điểm của tấm phẳng sơn phủ thôi, cái này nhiều người không suy tính sâu xa đến những lợi thế mà nó mang lại nên thỉnh thoảng rất coi thường. Còn bác bảo em quá chủ quan, cụ thể là thế nào nếu phân tích cái dòng chữ đó khoa học 1 chút?

23. loveyou123

loveyou123 Approved Member

Chào Bác Em cũng theo trường phái chơi sơn trên tường làm màn chiếu . Lợi thế của phương pháp này y như suy luận Bác nêu trên nhưng nhận định của Bác về " Màn chiếu kéo xuống có chạy mô-tơ loại triệu đô và remote vạn đô đi nữa cũng không bao giờ phẳng được bằng bề mặt của 1 tấm cứng gia công có dụng ý rõ ràng. "

Nhận định hơi chủ quan vì Bác chỉ thấy màn chiếu loại thường , ở đây mình không nói tới cái motor nhé chỉ đề cập tới kỷ thuật căng cái màn chiếu . Màn chiếu đắt tiền khi thã xuống nó phẳng như gương ( kỷ thuật căng dây xung quanh giống như căng mặt trống ..) vì vậy bức tường không thể nào phẳng bằng cái màn chiếu dùng kỷ thuật này . Màn loại này ở VN có nhiều đó ,em xem thử ở Cty Anh Duy rồi . :D

24. Hien_SG

Hien_SG Advanced Member

Đúng rùi Bác ui
    Các loại màn chiếu cao cấp, thì nó dùng nhiều kỹ thuật khác nhau. Mục đích cuối cùng là cái màn căng ra phẳng băng, nhìn đã đời lắm.
    Em thấy ở SG có Bác Phúc chơi còn lạ đời hơn nữa: Bác ấy treo 1 lúc nhiều cái màn chiếu sát nhau. Khi cần xem loại màn nào thì Bác ấy bấm remote cho cái đó hạ xuống(đương nhiên phải chỉnh focus tí). Muốn so sánh chất lượng các loại màn chiếu, dùng kiểu nầy so đã lắm.
    Chưa nói cái tiện lợi là khi kéo hết màn chiếu lên, thì phía sau nó lòi ra con TV 50" để xem dự báo thời tiết...

25. clavinova

Em nói ở trên là "1 tấm cứng gia công có dụng ý rõ ràng" mà bác, bác lại cứ so với tường. VD: Tấm MFC nhập khẩu Đức dày 25mm, kích thước 1830x2440mm tương đương 120inchs, cực rẻ. Cái này phẳng thua gương chút xíu, sơn phủ tùy thích. Bác nào muốn to hơn nữa em cũng có ngay giải pháp, chẳng bao giờ không phẳng bằng bất cứ loại màn chiếu vải thả xuống nào.

Share This Page

Loading...