Có nên nghe cùng 1 lúc 2 cặp loa?

Discussion in 'Loa' started by ducnhi_mc, 24/7/09.

1. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Theo tôi thì không phải tại amp vì hệ thống này nếu chạy với cặp AR2Ax nghe khá ổn, tôi setup và để nghe đã lâu rồi. Theo bác còn nguyên nhân nào khác không ?

2. moigot

moigot Advanced Member

xin bác nói rõ hệ thống bác đang dùng.

3. moigot

moigot Advanced Member

vậy là bác đấu thêm một cặp loa nữa hả,bác nói rõ hơn xem có thể giúp bác được gì khg

4. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

Tôi đang chơi đầu Kenwood DP2000, rề đèn DIY, pow LO-D 9500, loa AR2ax, nghe khá ổn cả về âm sắc, trường âm, âm hình...
    Tôi đã đấu thử lần lượt thêm vài cặp loa vào cầu B rồi bật selector speaker về vị trí A+B, lần lượt như sau :
    - Fostex 206 : trung âm và trung cao lên quá nhiều, lấn át hết các dải khác, giọng ca sĩ trẻ hơn. Dải bass rộng ra nhưng nhạt hẳn đi và không chắc, gọn. Dải treble nhiều hơn, rõ hơn nhưng thiếu đi độ long lanh và độ chụm.
    - Philips ( toàn dải, 18cm, khung loa hình bát giác, ko rõ seri vì mua rời về đóng thùng ) : Bớt được một ít phần trung cao nhưng trung giữa vẫn bị lồi. các dải khác tương tự.
    - Ditton 2, trường âm rộng ra nhưng có cảm giác ca sĩ hát song ca, nhất là giọng nam trầm. Bass nghe hơi lùng nhùng, treble hơi nhiều và gắt.
    - Onkyo 313 ( to bằng AR2ax, thùng 3 loa, bass 25 ) : Nghe tệ nhất, như đang có đám cãi nhau trong nhà :)
    Cả ngày hôm qua tôi loay hoay nghịch thử được như vậy. Cảm nhận chung là nghe thấy nhiều lên, to lên, rộng ra ( lượng ) nhưng độ chi tiết, sắc thái...thì nhòe hơn, không chính xác...( chất ).
    Kết luận : Thể tạng tôi không thích hợp để nghe kiểu này :( . Cám ơn các bác đã nhiệt tình chia xẻ.

chiêunam likes this.
  5. moigot

moigot Advanced Member

bác thử ghép loa Fostex 206 và loa Philips nghe thì sao,nếu chưa ổn bác mở thùng ra cho thêm mút gai hay mút gì cũng được,cứ thế rồi thêm hoặc bớt ra,bác thử lấy bút thử điện chạm vào thành amply hoặc đầu cd coi xem có điện khg nếu có làm tiếp mã cho cả amply và đầu cd,đầu cắm điện của đầu cd và amply cắm đúng chiều âm dương chưa,có lẽ loa AR2ax khg hợp với 2 cặp loa nầy nên mới nói bác thử 2 cặp nhge thử thế nào,chờ tin tốt của bác.

6. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Các bác hướng dẫn giúp em làm sao đấu được 2 hay 3 đôi loa vậy ạ? Có phải là mình phải dùng Power để chia ra không ạ? Nhưng em thấy Power nó cũng chỉ có 1 đường vào 1 đường ra, làm sao mà chia ạ? Còn ghép trực tiếp 2 loa vào ampli thì lại gặp vấn đề giảm trở kháng hoặc giảm điện thế!

Vốn là em có ampli đấu được A, B và A+B. Nhưng em hỏi đây là trường hợp em đấu vào receiver chỉ có 1 đường ra cho cặp front thôi ạ.

7. timhoaikhongthay

timhoaikhongthay Approved Member

Em đang chơi tới Luxman L540, công nhận đánh 2 cặp loa tiếng dày và rõ hơn hẳn các bác ah

8. khanhpeohn

khanhpeohn New Member

Nhờ các pro tư vấn giúp. Em ghép amply sansui 607 anpha với 2 cặp loa, 1 cặp bmb 450 và 1 cặp sansui s1010. Hai cặp này đều 8 ohm. Tình hình là cặp sansui để dưới kệ kêu to hơn và cặp bmb treo trên giá kêu bé hơn. Có cách nào làm cho cặp sansui kêu bé đi hoặc cặp bmb kêu to lên cho cân nhau không các bác ? Thank các bác mong sớm nhận được tư vấn của các bác.

9. tienduc

tienduc Advanced Member

mình cũng chơi 2 căp loa luôn.chơi riết thấy hơi ồn.....độ chi tiết bị giảm...xin hết.

10. pigeon92

pigeon92 New Member

Xin lỗi các bác, em làm thành viên mới không biết lập chủ đề mới chỗ nào nên xin phép cho em hỏi một chút cũng không liên quan lắm đến chủ đề của bác chủ. Em có một mạch ampli ntn, công suất ghi là 2*50+100W, em muốn sử dụng để tận dụng 2 cái loa tv Sony cũ 2*10W và 2 củ loa bass tháo ra từ 2 bộ loa máy tính giống nhau (công suất em không nhớ, nhưng em định lắp kiểu isobar). Ngoài ra em còn 1 củ loa toàn dải + 1 treble nữa muốn tận dụng ghép 2 con đấy làm loa center mà k biết đấu nối tn, rất mong các bác tư vấn

11. music2015

music2015 Advanced Member

Em cũng thử đấu 2ax với 4x thì nghe hay hơn. Các dải bổ xung cho nhau nghe hay hơn. Nhưng không hay nhiều lắm, và khi ghép 1 trong 2 loa trên với 3a thì nghe rất Kỳ !!!!!!!!

12. TuanToyota

TuanToyota Approved Member

Bác chỉ lưu ý là nên đấu cọc loa họặc âm ly cả 2 phải cùng vế L or R, còn nếu đấu ngược thì nghe rất lộn xộn

13. tibimart

tibimart Advanced Member

EM cũng đang đánh 1 lúc 2 cặp quan trọng là amp của bác dễ tính và thông số loa ổn

14. quockhanhyb70

quockhanhyb70 New Member

Các bác làm em tò mò wá. Nhà em cung đang chơi 2 cặp loa một cặp là whafedela.2190 200w. 1 cặp phioner x77. 100 w. Chạy âm ly pioner sa 8800 100w. Có khi nào âm li chay ko ạ. Em mở nhỏ. Nghe nhach trữ tình thấy hay. Phòng e. Rộng chừng 25m2

15. ProArmy

ProArmy Advanced Member

E cũng từng làm như vậy, lúc mới đầu đúng là cảm giác hay hơn, nhưng chỉ đc 1,2 ngày, sau đó e nghe cẩn thận và so sánh, thì thấy khi ampli chơi Speaker A hoặc B cho âm thanh chi tiết và dầy hơn, còn khi chơi Speaker A+B thì rõ ràng cảm thấy âm thanh cứ bị thiếu và hụt hơi sao ấy, cũng không biết do ampli của e cùi hay do cái gì, đây chỉ là chia sẻ cá nhân của e!
    Ngoài ra, nếu xét về góc độ kỹ thuật, nếu cùng một cường độ tín hiệu đầu vào, nếu càng chia nhỏ ra nhiều nguồn phát khác nhau thì rõ ràng âm thanh sẽ giảm độ chi tiết, hơn nữa cũng sẽ tăng độ méo hài.

16. nguoitrongaoho

nguoitrongaoho Approved Member

bác nhận xét chuẩn quá :)

17. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

Em cũng đã thử 1 đôi jamo 707 và 1 đôi bookshelf kef q30 nghe theo hai đường AB của amply em thấy chúng bổ trợ rất tốt , miễn là mỗi loa đảm nhiệm 1 phần

18. viethung888

viethung888 Advanced Member

Mình thì chịu ko nghe nổi theo kiểu đó đc. Mỗi loa tùy vào đặc trưng, thiết kế, năm SX ... sẽ trình diễn khác nhau dẫn đến khi bật // sẽ bị rối như canh hẹ. Giống như ăn miến ngan trộn phở bò. Tuy nhiên dùng 2 Amply đảm nhiệm 1 đôi theo từng dải thì mình đã nghe ( JBL L300, 4344..) thì lại rất ổn.

19. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác nào đánh 2 cặp loa một lúc thì thuộc trường phái bác bose. Hàng năm vẫn bán hàng triệu cặp cho mọi người nghe không phải nhạc thì là cái gì?

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Các bác thích nghe một lúc 2 cặp loa mà thấy hay thì cứ nghe.
    Nếu thích trường phái này thì nên chơi 2 cặp giống nhau.

Thế giới người ta chơi kiểu này rất nhiều, vậy mới ultra-end, minh chứng đây ạh::D

21. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

Thế này nhé:
    chơi 2 cặp loa khác nhau cùng lúc thường dùng khi bộ dàn thiếu 1 dải trầm hoặc trung hoặc cao để bổ xung thiếu xót của nhau. lúc này âm thanh hệ thống sẽ hoành tráng hơn, mạnh mẽ hơn
    chơi 2 cặp loa giống nhau cùng lúc dùng khi ta sở hữu bộ công xuất dư dả nhằm mở rộng sân khấu và cường độ âm thanh nhất là với không gian rộng
    ghép kiểu gì thì cũng tăng hiện tượng cộng hưởng nên cường độ âm thanh của từng tần số cũng thay đổi theo
    sự thay đổi này vào tai người nghe nếu hợp gu thì sẽ nịnh tai, còn nếu không hạp thì sẽ thấy khó chịu
    theo em cái này tùy vào sở thích cá nhân thôi, em thấy có cụ còn chụm dây vào oánh 5,6 loa cơ
    cá nhân em đã thử và sau 1 thời gian ngắn là chán hẳn lun. vài dòng chém cùng anh em chứ không đụng chạm đến bác nào cả. Thân !

Mai Hùng likes this.
  22. Zorro

Zorro Advanced Member

Thấy bác nêu toàn ưu điểm khi chơi 2 cặp loa cùng lúc, mà sao bác lại chán?

23. Mai Hùng

Mai Hùng Approved Member

Em cũng gà thôi, nhưng em thấy các bác đang hướng đến cách chơi nhiều đường tiếng. nếu chơi cách này phải dùng phân tần chủ động, và cách chơi này rắc rối nhất là sự lệch pha giữa các loa dẫn đến nghe rối, nhòe... Em nghe các cao thủ phán thế.

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Cách chơi này không phải là chơi nhiều đường tiếng và xài phân tần chủ động bác ạh, đơn giản chỉ là ghép song song 2 hay nhiều cặp loa mà thôi.

Xài phân tần chủ động cũng không quá khó, nếu ta biết rõ về nguyên lý hoạt động của các thành phần trong bộ dàn, đặc biệt là loa. Những điều mà mọi người hay nói lệch pha (phase) là không hoàn toàn chính xác, mà chính xác hơn đó là lệch bước sóng, và thời gian.

25. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

vâng theo quan điểm cá nhân em thì nó có ưu điểm tạo không gian âm thanh hoành tráng. nhưng em nghe chỉ được vài bài là mệt tai nên nhanh chán. có lẽ em không hợp kiểu đó. cái này dành cho các bác cá tính mạnh mẽ thích sôi động.

Wilson Fans likes this.

Share This Page

Loading...