Có nên gắn thêm loa Super treble cho dàn máy

Discussion in 'Loa' started by trinhnq, 6/6/17.

1. trinhnq

trinhnq Advanced Member

Cám ơn bác Hoang Trong nhiều bài viết của bác rất hay và bổ ích.

Scorpio likes this.
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Sau khi setup bộ dàn kỹ lưỡng, nếu có điều kiện thì bác cũng nên thử super treble và tự mày mò, có gì khó khăn bác cứ nhờ anh em trên diễn đàn hỗ trợ, tự mình khám phá dần dần hay hơn mua trọn bộ 1 giải pháp cho super treble mà sau đó lại băn khoăn không biết có phải nó thật sự phù hợp chưa. Chăm sóc và đầu tư cho bộ dàn tương tự nuôi dưỡng con cái, xem chúng trưởng thành hơn qua năm tháng là cái thú, là thêm ý nghĩa cho cuộc sống bác ạ.

ngockcntb likes this.
  3. trinhnq

trinhnq Advanced Member

Tình hình là sau khi tìm hiểu và tham khảo tôi đã rước em Fostex T90A về và thật mỹ mãn với những gì nó đem lại. 3 dãi cải thiện rõ rệt, dãi trầm sâu và gọn hẳn, Mid trong trẻo ngọt ngào và treble thì phải dùng đúng từ lung linh huyền ảo. Thật sự hài lòng. Cám ơn các bác nhiệt tình tư vấn

Last edited: 29/6/17
  4. hoangtrong

Chúc mừng bác đã thành công! Bên topic kia (http://vnav.vn/threads/chia-se-cac-thu-thuat-lam-tang-chat-luong-am-thanh.23514/page-24) bác PDAlove đã nêu và em đã xác nhận bằng trải nghiệm của chính mình rằng: khi cải thiện treble thì bass và mid hay hơn, khi cải thiện bass thì treble và mid cũng hay hơn. Các dãy cộng hưởng với nhau và hòa quyện với nhau, tác động vào 1 dãy sẽ ảnh hưởng đến các dãy kia, có thể tốt có thể xấu. Trường hợp của bác thì tốt rồi! Theo cảm nhận của riêng em thì cái khó nhất là làm cho tiếng mid hay hơn!

5. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Các bác cho em hỏi em thấy các mạch lọc super treble thường có cuộn cảm. Vậy cuộn cảm có tác dụng gì ạ? Có công thức tính không ạ. Em đang dùng tụ 1uf nếu gắn thêm cuộn cảm thì bao nhiêu mH là hợp lý ạ? Và có giúp cải thiện được gì không ạ? Em cảm ơn các bác

6. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Cuộn cảm mạch lọc cho loa tép thường được lắp //với loa tép để giảm bớt tần số cắt khi bác cắt bằng tụ, và làm tăng độ dốc cho loa. Bác chỉ cắt tụ thì phần tần là bậc 1 độ dốc 6db, còn bác lắp thêm //cuộn cảm với loa tép thì là bậc 2 độ dốc 12db. Bác dùng tép gì mà bác cắt tụ 1uf thấp thế bác?

thanhbx82 likes this.
  7. thanhbx82

Bác cho em hỏi “tăng độ dốc cho loa” có nghĩa là sao ạ?

8. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Mỗi 1 điểm cắt tụ hay cuộn cảm đều có độ dốc cho loa. Độ dốc là khi bác cắt tụ tại điểm cắt tần số của loa sẽ dốc xuống tại điểm cắt. Bậc 1 là dốc thoai thoải, bậc 2 là dộc cao hơn, bậc 3 dốc cao nữa, và bậc 4 càng dốc, bậc 4 gần như là dốc đứng bác ko đi xe lên được. Còn dốc thoai thoải bác vẫn đi xe lên được.

Last edited: 4/12/17
    thanhbx82 likes this.
  9. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Ý bác thanhbx82 muốn hỏi là khi cắt bậc 4 thì loa bị dốc úp ngược xuống đất có phải ko ah. Mà cắt vậy thì bác thanhbx 82 phải nằm ngửa để nghe nhạc- càng đỡ đau lưng.......

10. NMHai2003

NMHai2003 Approved Member

Dùng tụ 1-1.5uf em gắn cuộn cảm 0.16-0.18mH ok bác ah. Bác thử xem

11. hoangtrong

Mình đang cắt ở 7500 Hz bằng tụ 1.5 uF cho super treble và thoát mass bằng cuộn cảm 0.3 mH nghe rất hợp với hệ thống 2 đường tiếng, thêm super treble vào mình chỉnh phân tần thành 3 đường tiếng hẳn luôn, khá tốt kém, nhưng nghe rất hài lòng.

Nếu bác cắt bằng tụ 1 uF thì tần số cắt có thể lên tới 10.000 Hz, lúc đó coi như bác cắt bậc 2 với 1 tụ và 1 cuộn cảm thì tụ 1 uF mắc nối tiếp, còn cuộn cảm mắc song song có trị số 0.25 mH nhé.

Bác có thể tham khảo cách tính theo trang này: https://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/SpeakerCrossover/

thanhbx82 and NMHai2003 like this.
  12. My FB

My FB Advanced Member

hoangtrong likes this.
  13. thanhbx82

Em cảm ơn các bác @hoangtrong @My FB @VINSTAR @HaiMinhNgo
    Nhưng thú thật đọc xong em vẫn chưa hiểu rõ về tác dụng của cuộn cảm để làm gì ạ? Tại em thấy nhiều chỗ người ta cũng chỉ nói cần 1 tụ là okie.

14. tran minh phuong

Cuộn này làm tăng độ dốc điểm cắt, tức là bớt tiêng mid đi vào loa treble. Loa chính của bác nhạy cao cắt bằng 1 tụ vô tư nhưng nếu loa chính nhạy thấp ko có cuộn này có ngày thành super quang tèo lun....

15. Scorpio

Scorpio Moderator

Giải thích như này cho dễ bác nhé

- Trong phân tần người ta thường dùng các linh kiện: ở đây đề cập là tụ và cuộn cảm để cắt tần số ra loa
    - 1 linh kiện là phân tần bậc 1, 2 linh kiện là phân tần bậc 2, .. 4 linh kiện là phân tần bậc 4
    - Càng nhiều linh kiện ( bậc càng cao) thì độ dốc của phân tần càng dốc.. nhìn đường màu đỏ tương ứng với các bậc của phân tần
    - Trường hợp dùng 1 tụ cắt gọi là phân tần bậc 1, giả sử như trường hợp cắt cho loa treble: độ dốc phân tần sẽ thoai thoải có thể lẫn cả tiếng hát trong loa treble, để khắc phục tình trạng đó ta có thể tăng độ dốc phân tần lên bậc 2 bằng cách thêm một con cuộn cảm (với trị số được tính toán theo công thức tương ứng hệ số Q trên cơ sở trị số tụ và trị số cuộn cảm )

asap and thanhbx82 like this.
  16. hoangdinhthu

hoangdinhthu Advanced Member

IMG_1701.JPG Cặp treble của em thể hiện giải cao khá tốt

asap likes this.
  17. khongbietgi

khongbietgi Advanced Member

Bác Trọng ơi em chọn dòng nào ạ? Screenshot_2017-12-05-19-05-00-654.jpeg

18. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Thấy các bác tư vấn hay quá nhưng trường hợp của e thì lại khác. Bộ của e thì lại thấy thiếu bass và không được chắc cảm tưởng có đuôi, e đang tính ghép thêm loa sup bass nữa không biết như vậy có hợp không. Loa của e là jbl monito lên nhiều tiếng mid. Xin các bác tư vấn giúp.

19. hoangtrong

Bác xem phần bác My FB bổ sung mà chọn 1 trong cách option này. Bác có thể google để tìm hiểu kỹ hơn. Ví dụ về Linkwitz -Riley (viết tắt là LR) bác có thể xem hình minh họa bên dưới mà em đã lấy từ nguồn wiki: https://upload.wikimedia.org/wikipe...rth.svg/600px-Linkwitz_vs_Butterworth.svg.png

Nếu chọn LR thì đáp tần phẳng ở điểm cắt tần. Nếu chọn Butterworth thì đáp tần nhô lên 3dB ở điểm cắt tần. Nếu chọn Bessel thì được lợi ở đồng pha. Nếu chọn Chebychev thì dốc hơn (xem hình của bác Scorpio). Theo em nếu bác nghe nhạc nhanh thì ưu tiên vụ đồng pha, nếu không thì bác có thể chọn LR.

Last edited: 6/12/17
  20. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Có bác nào tư vấn giúp e với.

21. Haolq

Haolq Advanced Member

Yêu cầu này của bác chỉ có gửi về hãng mod lại. Tăng cường treble thì dễ còn hay dở chưa biết, riêng phần bass là thua ! Với thùng của bác có thể thử theo cách bịt bớt lỗ hơi hoặc dùng mút cuộn tròn nhét vài lỗ hơi xem có hiệu quả gì không? Làm từ từ từng lỗ một rồi nghe thử. Kết hợp mượn mấy con ampli trâu bò về phang, thằng JBL này ăn no vác nặng, ko có amp khủng là nó kêu như chọc tức mình vậy !

22. lomonet

lomonet Advanced Member

Xin các bác tư vấn giúp amply châu âu chạy điện 240v mình cắm vào điện 220v có làm mất hoặc xuy giảm treble ko ạ.

23. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Xin cảm on bác da tư vấn e làm theo bác có kết quả e báo cáo

24. tran minh phuong

Nếu bác có hứng thú mod tăng độ năng viền nhún em truyền bí kíp cho( ko mất zin) chứ tiếng bass phòm phòm thì dễ đổi loa lắm

Fans69 likes this.
  25. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Vâng cảm ơn bác nhiều, bác truyền bí quyết giúp e với chứ nghe kiểu này chắc nuốn thay loa. Xin được thỉnh giáo.

kienbloc likes this.

Share This Page

Loading...