CHUYÊN NGHE NHẠC THÌ CÓ CẦN AMPY 5.1 HOẶC 7.1 ?

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by tuananh_eke, 19/10/09.

1. khovitai

khovitai Advanced Member

Nếu nghe nhạc thì chỉ cần amply stereo là ngon rồi, chơi amply 5.1 hay 7.1 có khi còn không hay bằng với cùng một khoản đầu tư.

2. tmanhthang

tmanhthang Approved Member

ông này nói đúng đây này .

3. minhmap1088

minhmap1088 Approved Member

Chỉ là vì thích đồ cổ hoặc không có tiền thôi bạn ơi. Nếu như đã thử qua nhạc DTS thì sẽ cảm nhận thấy rằng vì sao phải stereo khi có âm thanh nổi hay như vậy, những người nói có thể tưởng như có ca sĩ hát trước mặt khi nghe giàn xịn, toàn ảo tưởng thôi bác. Nếu muốn có cảm giác như thế ít nhất phải có 2 kênh: front và left-right. Đừng nghe các chú các bác già cả họ nói rồi nghe theo, phải tự mình cảm nhận mới thấy.

Mình thấy rất nhiều bác hay nói nghe bằng hai tai nên hai kênh là đủ cần gì nhiều kênh, nhưng sự thực là ngoài 2 tai con người còn có thể nghe bằng sự rung động của xương sọ và đến tai trong. Nếu không tinh bác cứ bịt chặt tai vẫn có thể nghe được nhạc, nhưng nhỏ hơn nghe bằng tai, có nghĩa là con người có khả năng định vị âm thanh phát ra từ phía nào không phải chỉ có 2 bên left và right mà là 360 độ. Vậy càng nhiều loa thì sẽ tái hiện âm thanh một cách trung thực nhất.
    Do đây là công nghệ mới nên giá của các thiết bị cao cấp người Việt Nam không với tới, nhưng có thể mua 1 receiver 5.1 công nghệ cũ nhưng nằm trong dòng cao cấp của Nhật ( Nhật rẻ hơn Châu Âu và Mỹ). Điều khó ở đây là Vì là công nghệ cũ nên không có hỗ trợ DSD, DXD, SACD. Nên phải bổ sung thêm 1 sound card 5.1 dòng cao cấp để giải mã. Cách này mình cũng làm rồi, nhưng đúng là so với DAC đèn 2 kênh thì không bằng được. Tiền nào của đó thôi. Nếu dùng DAc đèn thì không cần receiver nhưng chỉ có 2.1

4. minhmap1088

chúc mừng bác sau 6 năm đã bắt đầu cho receiver hi-end
    viewtopic.php?f=52&t=21360

5. quangtuong

quangtuong Advanced Member

nhửng rêciver gấu như ya 4 số .denon 3*** đổ lên nghe 2 kênh củng không tệ lắm đâu al

6. nguyenvietlam

nguyenvietlam New Member

các bác cho em phiền 1 chut với. hiện giờ em đang có 1 bộ âm thanh LG 805PM 5.1 nhưng hiện tại cái đầu DVD kèm Ampli của e đã bị hư hỏng không thể phục hồi được. hiện giờ em muốn tận dụng lại bộ loa này. tổng công xuất của nó là 850W . nhờ các bác tư vấn giúp em lên mua loại đầu DVD Kèm Ampli nào thích hợp với bộ Loa này và điều quan trọng nữa là giá cả hợp ly một chút tại hiện giờ gd e đang khó khăn. mong các bác nhiệt tình giúp đỡ cho em với ạ

7. minhmap1088

cái này bác phải tháo ra lấy phần công suất rồi. không trong nghề nghiên cứu cũng mệt. Theo mình biết thì 850W là con số nhà sản suất muốn nổ thôi chứ ngày xưa toàn 50w 1 load mà bass 30 nghe nổ nhỉ. Chứ 850W thì ngay cản nóc nhả cũng nhảy hiphop. Theo mình biết đây chỉ là công suất ảo thôi bạn kiếm 1 ampli xoàn xoàn gắng vào là phát hay hơn con DVD rồi, ampli công suất thấp thôi nha mua cục đẩy 1000w coi chừng có món nướng.

8. concasau

concasau Advanced Member

nghe nhạc thì mua amply stereo bạn ơi

9. hoangngat1992

hoangngat1992 Approved Member

càng nhiều loa nghe càng hay đấy chứ!
    Cứ Amly 7.1 mà xài thôi các bác!

10. 0966768368

0966768368 Advanced Member

Em thấy mấy cái riẻver có chức năng nghe 2 lênh mà. Tuy hok chuyên nhưng hok cầu kì là chấp nhận đc

11. PjgBl4ck

PjgBl4ck Advanced Member

chuyên nghe nhạc thì sterio là quá đủ rồi ạ. thực ra kiểu nhiều thứ kiêm nhiệm quá thì k hay thế thôi bác. nếu để nghe nhạc thì sterio còn xem film cứ làm dàn 5.1 là quá đủ k cần 7.1 chi cho tốn ạ

12. OnlyRain

OnlyRain Approved Member

Nghe nhạc B nên chon ampli 2 kênh sẽ phát huy tốt vai trò, ampli đa kênh 5.1, 7.1... hay dùng để xem phim. Thân!

13. TinMT

TinMT New Member

Tùy theo nguồn nhạc của bác. Nguồn được thu theo chuẩn 7.1, 5.1 thì bác nghe tương ứng nó mới hợp, nghe stereo thì chỉ nghe được 2 loa (micro lúc thu) front thôi.

Theo tớ thì bác nên sắm dàn 5/7 gì đấy, với 2 loa front phù hợp, có thể nghe stereo hay 5/7 gì cũng được.

14. Thành 1972

Thành 1972 Advanced Member

5.1 hay 7.1 thì nhà SX họ đưa ra là để xem phim , xem bóng đá, là chính , nếu có chức năng nghe nhạc thì cũng là phụ thôi. Còn stereo 2 kênh thuần túy thì là nghe nhạc là chính, những chức năng khác là phụ..

15. mrsiro

mrsiro Approved Member

Bác nói đúng chỉ nghe nhac là 1 dàn phim là 1 dàn chứ ko có bộ nào làm hay dc cả nhac và phim

Share This Page

Loading...