Chương trình phẫu thuật máy chiếu

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by tricu, 25/3/13.

1. tricu

tricu Advanced Member

Là một đơn vị kinh doanh và cũng như một người đam mê về máy chiếu, em nhận thấy thị trường máy chiếu hiện nay rất đa dạng và có nhiều lựa chọn cho người chơi. Tuy nhiên người chơi hiện nay còn khá rụt rè với môn chơi còn khá mới mẻ này, mà lý do chủ yếu là do thiếu thông tin. Hiện nay đa phần người dùng đều phải dựa vào các thông số do nhà sản xuất cung cấp. Các thông tin này thường thiếu khách quan và đôi khi bị thổi phồng quá nhiều.
    Nhằm tạo ra một kênh thông tin khách quan và đáng tin cậy hơn, em có ý tưởng sẽ lần lượt mổ xẻ từng loại máy chiếu phổ biến trên thị trường hiện nay.
    Phương pháp mổ xẻ của em là dùng máy đo quang học đo đạc các thông số quan trọng của máy chiếu bao gồm:
    • độ sáng (đo ở IRE100),
    • độ tương phản (đo IRE100/ IRE0),
    • độ chính xác màu, nhiệt độ màu và gamma (đo từ IRE0 tới IRE100).

Em sẽ đo thông số máy ở chế độ sáng nhất, chế độ cinema và chế độ cinema sau khi đã được calibrate. Và em cũng sẽ tắt chế độ IRIS nếu có ạ.

Các thông số mang cảm tính nhiều như độ nét, độ nhiễu, độ chi tiết ở gam màu sáng hay tối, độ lọt sáng,… thì em sẽ chỉ bình loạn chút chút thôi ạ.

Lợi điểm của việc mổ xẻ tập trung này là tất cả các kết quả đều chỉ dựa trên một hệ quy chiếu chuẩn như phòng ốc, thiết bị đo đạc và phương pháp đo đac. Vì thế chúng ta sẽ có được một cái nhìn tương đối độc lập và xuyên suốt về chất lượng trình chiếu thực sự của các loại máy chiếu trên thị trường.

Các thiết bị phòng mổ bao gồm
    • nguồn: Dune Base 3D
    • màn chiếu: fixed frame 135in. Em dùng màn white mate ạ. Về lý thuyết gain=1 nhưng thực tế bao nhiêu thì em chịu ạ. Bên em mặc định màn trắng này là gain=1 coi như đơn vị chuẩn
    • thiết bị đo: Eye-one và laptop
    • phòng mổ: kiểm soát ánh sáng hoàn toàn. Tường và trần chủ yếu là màu đen ạ

Em sẽ cố gắng mỗi cuối tuần phẫu thuật 1 máy chiếu và tường thuật trực tiếp trên kênh vnav. Các bác có thể ghé phòng mổ bên em mỗi cuối tuần để tham gia với vai trò phụ mổ ạ. Danh sách chờ lên bàn mổ của em khá nhiều ạ, bao gồm Optoma, Epson, Mitsubishi, Sony, Viewsonic,… hoặc các bác nào có nhu cầu khám chữa, phẫu thuật thẩm mĩ cho máy chiếu của mình (calibration) thì cứ mang qua bên em ạ sẽ mổ miễn phí ạ.

Em chờ ý kiến chỉ đạo của các bác. Nếu được các bác ủng hộ thì em sẽ tiến hành từ cuối này ạ.

Tags:
  2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Chương trình rất hay và hấp dẫn!
    Ủng hộ anh hai tay với điều kiện phải dành cho Hùng một vé xem như đại diện cho anh em VNAV để đưa tin nhé :D

3. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Bac trí thong báo e nữa nhá?....

4. nvdhp001

nvdhp001 Advanced Member

Rất bổ ích. Cảm ơn bác! Có thể em sẽ gửi tới bác 1 Mitsubishi để bác thẩm mỹ cho em nhé.

5. tricu

tricu Advanced Member

Ok, vậy thứ 7 này mời mod Nhựt Hùng, Linh và anh nvdhp001 tại cty của em nhé. Giờ giấc thì em tương đối thoải mái. Em đề xuất buổi sáng anh em làm ly cafe vỉa hè rồi cùng phẫu thuật luôn nhé.

Anh nvdhp001 cứ mang theo em mitsu nhé, tiện thể anh em mình calibrate em nó luôn.

Trí.

6. muoimeo-2005

muoimeo-2005 Advanced Member

Giá như bác chủ ở HN thì hay quá nhỉ :D

7. tricu

tricu Advanced Member

Sau mỗi đợt phẫu thuật, em sẽ cố gắng post cụ thể thông số calibrate cho các bác sử dụng model máy tương tự có thể tự calibrate máy của mình. Tất nhiên là sẽ không được chính xác hoàn toàn do khác nhau về thiết bị nguồn, màn chiếu, phòng ốc rồi số giờ đèn.

8. tranman

tranman Moderator

Chương trình này hay đó, thứ 7 này anh ghé qua nhé. .

9. tricu

tricu Advanced Member

Dạ, anh Mẫn tham gia được thì quá hay rồi.

10. TrieuVCB-AG

TrieuVCB-AG Approved Member

Hết đi học rồi :( chứ không a cũng cúp cua qua Trí xem phẫu thuật rồi :wink:

11. crazywithsound-vungtau

crazywithsound-vungtau Advanced Member

Hay quá bác tricu, bữa nào cuối tuần em mang quả Panasonic PT-AE900E đến bác khám xem em nó bị làm sao mà bền thía :D em dùng mãi mà em nó cứ trơ trơ đẹp làm em không thể nâng cấp được. :D

12. tricu

tricu Advanced Member

Sáng thứ 7 này hẹn anh Hùng, anh Mẫn và Linh 11h tại chỗ của mình nhé. Anh Hùng sẽ dắt theo 1 bệnh nhân đang hot Optoma HD25

13. nhuthungfoto

Tăng cường thêm một ca đang hot trên thế giới : BenQ 1070
    Để xem HD25 và 1070 em nào có phát đồ bệnh án đẹp hơn :)

14. alongcamepolly

alongcamepolly Advanced Member

Đánh dấu để học hỏi các bác, em cũng đang ngâm cứu một em để về xem phim ạ!

15. dothanhsonxd

dothanhsonxd Advanced Member

Em xin một chân lót gạch ngồi hóng.

16. tricu

tricu Advanced Member

Buổi phẫu thuật sáng qua tiến hành trên 2 bệnh nhân còn rất trẻ là Optoma HD25 và BenQ w1070 đã thành công tốt đẹp. Rất cảm ơn anh Hùng, anh Mẫn, anh Tám, anh Tuấn nhiệt tình hỗ trợ

Sau đây là một số nét chính về buổi phẫu thuật.

Cả 2 đều là máy chiếu tầm trung mới của Optoma và BenQ có rất nhiều điển tương đồng về ngoại hình, tính năng sử dụng,…
    • Sử dụng DarkChip3

• Độ sáng công bố 2000 lumens

• Tuổi thọ bóng đèn ở chế độ eco là 6000h

• Độ tương phản on/off công bố của
    o Optoma là 20000:1 (với trợ giúp của IRIS)
    o BenQ là 10000:1

• Độ ồn quạt
    o Optoma 26db
    o BenQ 30db

• Zoom
    o Optoma 1.2x
    o BenQ 1.3x

• Lens shift
    o Optoma: không có
    o BenQ : shift dọc. Đây là tính năng khá hữu dụng của W1070

• 3D

• Cân nặng khoảng 3kg

Dưới đây phác đồ bệnh án của lần lượt từng bệnh nhân

Kết quả sơ khám như sau:
    1. Độ sáng ở chế độ bright (sáng nhất)
    o Optoma 905 lumens
    o BenQ 1254 lumens

2. Độ sáng ở chế độ cinema
    o Optoma 882 lumens
    o BenQ 826 lumens

3. Độ tương phản
    Nói chung cả 2 em này có độ tương phản thật (không có sự trợ giúp của auto iris) khá tốt. Độ tương phản là một thông số rất khó để đo. Tuy nhiên nếu phải đưa ra một con số thì em sẽ nói vào khoảng 2000:1. Đây là một con số khá ấn tượng cho máy chiếu ở tầm giá này.

4. Độ đồng đều sáng giữa trung tâm và góc hình: cũng khá tốt đạt khoảng 87%

5. Độ ồn quạt
    o Optoma rất êm so với các thế hệ trước như HD20, HD23
    o BenQ hơi ồn nhưng ở mức chấp nhận được

6. Lens shift dọc: đây là tính năng khá thú vị ở BenQ w1070 cho phép người dùng dễ dàng lắp đặt máy và có khả năng treo máy sát trần nhà cho thẩm mỹ. Tính năng này thường thấy ở những dòng máy DLP cao cấp. Tuy nhiên mức độ dời hình của w1070 tương đối hạn chế.

Kết quả khám chuyên sâu siêu âm và chụp CT của 2 bệnh nhân này có nhiều điểm khá thú vị.

17. nhuthungfoto

Rất cám ơn nhóm chuyên viên kỷ thuật của Cơn Bảo Số đã tạo điều kiện cho Testlab VNAV cùng tham gia buổi phẫu thuật máy chiếu rất thú vị và chuyên nghiệp
    Trong khi chờ đợi anh Tricu thông báo bệnh án chi tiết của HD25 và BenQ1070, Hùng xin đóng góp một số hình ảnh nóng sốt ngày hôm qua

Các Trần Mẫn và 208 bên VNAV đã có mặt từ rất sớm tại Phòng Test của Cơn Bảo Số để chiêm ngưỡng vẻ đẹp của Optoma 25

Anh Tricu và anh Tuấn 3D chuẩn bị đưa bệnh nhân lên bàn mỗ

Thiết bị đo I-one được gắn lên chân đế đặt trực diện màn chiếu

Đầu phát 3d tham chiếu là Tân binh Zappiti

Chuẩn bị đo test

còn tiếp ...

18. tricu

tricu Advanced Member

OPTOMA HD25

Về cơ bản thì HD25 là bản nâng cấp của HD23 với sự nâng cấp DarkChip 3 và tính năng 3D. Ngoại hình không có gì thay đổi. Tuy nhiên Optoma công bố tuổi thọ đèn của HD25 là 6000h ở độ eco so với 4000h của HD23. Điều này có được có lẽ do Optoma đã cải tiến đáng kể khâu tản nhiệt cho đèn hình. Máy chạy êm và mát hơn nhiều so với các thế hệ trước.

1. Độ chính xác màu sắc:

cũng như các dòng máy entry level khác, độ chính xác màu của HD25 khá hạn chế, mặc dù được đo ở chế độ cinema (best mode). Màu xanh dương bị thừa khá nhiều ở hầu khắp các thang grayscale làm cho màu sắc có xu hướng lạnh và ngả xanh. Điều này khá phổ biến ở các dòng máy entry level khi nhà các nhà sản xuất nâng cao độ sáng của máy bằng cách hy sinh độ chính xác màu bằng việc tăng cường màu xanh dương..

2. Nhiệt độ màu:
    Nhiệt độ màu duy trì ở mức 8000 độ Kelvin khá cao so với nhiệt độ màu tiêu chuẩn là 6500K. Một lần nữa điều này giải thích tông màu khá lạnh của HD25 khi chưa được tinh chỉnh.

như vậy ở chế độ chưa tinh chỉnh, khả năng trình chiếu của HD25 là tương đối hạn chế. Thừa về độ sáng nhưng màu sác không chính xác với tông màu quá lạnh. Optoma thiết lập mức sáng của HD25 tại chế độ cinema lên tới 882 lumnes cho màn hình 130in (hay 15.7 ftL) quá thừa so với chuẩn sáng của cinema (khoảng 10-14ftL). Tuy nhiên yếu điểm này được khắc phục tương đối dễ dàng qua quá trình tinh chỉnh độ cân bằng RGB (trong phần Advance/White). Dưới đây là kết quả đo của chế độ cinema sau tinh chỉnh

1. Độ chính xác màu sắc:

2. Nhiệt độ màu:

Có một sự cải thiện đáng kể về nhiệt độ màu cũng như độ chính xác màu sau khi tinh chỉnh. Còn thiếu một chút màu đỏ và nhiệt độ màu duy trì ở mức 6800K, không phải tuyệt đối nhưng cũng là quá tốt so với trước khi tinh chỉnh.

Chúng tôi có xem thử một vài đoạn phim gồm “I am number 4”, “In time”,… hình ảnh của máy ở chế độ 2D là rất thuyết phục. Màu đen được thể hiện tốt. Độ chi tiết hình ảnh trong những cảnh thiếu sáng được duy trì ở mức cao. Đặc biệt là màu sắc da được thể hiện rất tự nhiên và dễ chịu khi xem. Tuy nhiên độ nét của hình ảnh thì còn tương đối hạn chế so với các dòng máy đắt tiền hơn như Epson TW3600 hay Mitsubishi HC4000. Điều này có lẽ do hệ thống thấu kính khá sơ xài của HD25. Nhìn chung ở chế độ 2D, HD25 hoàn toàn đủ khả năng cạnh tranh với người anh đắt tiền hơn là HD33 (chúng tôi sẽ tiến hành phẫu thuật HD33 trong kỳ sau)).

Chuyển sang test ở chế độ 3D, không giống như 2D, xem phim 3D ở HD25 khá thất vọng. Màu sắc khá nhợt nhạt và tối. Độ chi tiết của hình ảnh cũng không còn tốt. Đôi khi máy mất kết nối với kính ở những cảnh tối, nguyên nhân co thể từ kính do kính sử dụng test không phải là kính kèm theo máy.

Có lẽ Optoma còn phải làm việc nhiều để cải thiện khả năng 3D trong dòng máy entry của mình. Điều mà họ đã làm rất tốt trên các dòng mid class hay flagship như HD33 hay HD83 của mình.

19. tricu

tricu Advanced Member

Re: Chương trình phẫu thuật máy chiếu : Optoma HD25 VS BenQ1

Chuyển sang bệnh nhân thứ 2, BenQ w1070 do mode Nhựt Hùng mang tới

BENQ W1070

Giống như đã đề cập phía trên, w1070 ở cùng phân khúc với HD25. Gần như tương đồng về tất cả mọi mặt. Một điểm chú ý của w1070 là khả năng lens shift dọc và khả năng zoom quang tốt hơn (1.3x so với 1.2x của HD25). Điều này cho phép việc lắp đặt nhanh chóng và dễ dang hơn. Cảm nhận ban đầu của em là đôi chút thất vọng về em bệnh nhân này. Đã từng dùng qua 2 máy dòng cao hơn của BenQ là w10000 và w5000, ấn tượng của em về BenQ là độ… hoành tráng. Nhưng em w1070 thì lại tương đối… thấp bé nhẹ cân. Phụ kiện hàng họ của em nó thì … ôi thôi. Cái remote, cái remote, cái remote…. Đánh cái remote…. Nó như cái điện thoại đồ chơi và cháu em dang xài. Bé bằng cái kẹo Doublemint và không có back light. Thôi nói chung là thất vọng. Mode Nhụt Hùng đã đem em nó đến đây thì anh em cũng cố gắng khám xét và chạy chữa vậy.

Kết quả khám ban đầu của em nó thì cũng giống y như ngoại hình. Ở chế độ dynamic thì em nó xanh lè như tàu lá chuối. Chế độ cinema thì nhợt nhạt, nói chung là khó chữa.

Kết quả siêu âm và chụp CT là

Về độ sáng thì w1070 thuộc loại khủng nhất mà em được thấy. Đúng với truyền thống BenQ, 1254lumens hay 22.3 ftL. Gần gấp rưỡi so với HD25 và gấp đôi tiêu chuẩn cinema. Còn về độ chính xác màu hay nhiệt độ màu thì thế nào.

1. Độ chính xác màu sắc:
    Đúng như dự đoán, w1070 thể hiện sự thiếu chính xác về cân bằng màu sắc. Màu thừa khá nhiều màu đỏ và xanh dương. Tương tự như HD25.

Tuy nhiên nhìn phác đồ bệnh án thì các bác sĩ đã lóe lên tia hy vọng cứu chữa em nó. Tuy bệnh nhưng mạch em nó cực kỳ đều và ổ định. Có nghĩa là thiếu thì thiếu đều mà thừa thì cũng thừa đều. Điều này làm cho việc tinh chỉnh trở nên khá đơn giản.

2. Nhiệt độ màu:
    Nhiệt độ màu trung bình trên toàn thước đo grayscale rơi vào khoảng 5500K. Thấp hơn khá nhiều so với tiêu chuẩn 6500K.

cũng như HD25, w1070 không phải là dòng máy khui thùng dùng luôn. Nhà sản xuất hầu như không tinh chỉnh máy trước khi xuất xưởng. Máy trình diễn thất vọng ở chế độ mặc định, đặc biệt là ở chế độ cinema. Tuy nhiên BenQ cho phép người dùng tinh chỉnh tất cả các thông số về màu sắc thông qua color control. Việc tiến hành tinh chỉnh w1070 diễn ra khá dễ dàng và nhanh chóng. Chỉ cần điều chỉnh màu ở mức IRE80. Sau khi tinh chỉnh, chúng tôi tiến hành đo độ cân bằng màu sắc và nhiệt độ màu ở toàn bộ thang greyscale.

1. Độ chính xác màu sắc:

2. Nhiệt độ màu:

kết quả nằm trong 2 từ “kinh ngạc”. Kết quả sau tinh chỉnh của w1070 là tốt nhất trong các dòng máy mà em đã từng có cơ hội chọc ngoáy. Thậm chí còn tốt hơn cả chiếc máy chiếu huyền thoại về độ chính xác màu là Samsung sp 710. Máy mà em dùng như một reference.

Samsung sp710
    Samsung sp710
    Sau khi xem kết quả đo đạc sau tinh chỉnh, tất cả anh em đều nóng lòng màn trình diễn của w1070. Một lần nữa chúng tôi demo “I am number 4” , “In time” và “Thúy Nga”. Và kết quả một lần nữa là “kinh ngạc”. Khó có thể tin đây là hình ảnh chiếu từ một máy entry level. Có cảm giác như mọi thứ trên màn hình đều trở nên rõ rằng và tươi tắn hơn. Độ chi tiết ở những cảnh tối cao. Những mảng sáng cũng rất rõ nhưng không có cảm giác bị chói. Có lẽ tất cả anh em có mặt tại phòng mổ đều đồng ý với em đây là một màn trình diễm tuyệt vời của w1070.

Rất tiếc chúng tôi không có kính 3D đi kèm với máy nên không thể test chức năng 3D của w1070. Nếu 3D của máy cũng xuất sắc như 2D thì đây sẽ là một đối thủ đáng gờm ở phân khúc entry level..

20. linh99992001

Đc đến dự thinh buổi test mà sướng hết cả mắt, em benq nhu susan boyler, xấu xí nhưng sau khi gọt dũa thì trở nên qua tuyệt vời. Chưa hết e con đc bác chủ hướng dẫn cách đo đạc và mượn máy móc về quậy phá con tivi, máy chiếu ở nhà nữa. Trải nghiệm mới thấy việc hiệu chinh hình ảnh chuyên nghiệp rất quan trong, giúp khai thác rất nhiều khả năng của thiết bị, làm anh em bớt tiền học phí rất nhiều

21. tricu

tricu Advanced Member

Đúng rồi Linh ơi, đa phần các hãng máy chiếu và tivi sẽ không tinh chỉnh thiết bị của mình khi bán ra thị trường nhằm giảm giá thành sản phẩm. Đây cũng là lý do một số hãng chỉ bán máy chiếu kèm với gói instal và calibrate chuyên nghiệp. Một số hãng khác như Infocus hay JVC thì cũng chỉ bán dòng flagship của mình qua mạng lưới calibrator chuyên nghiệp có chứng chỉ ISF để đảm bảo sản phẩm của mình sẽ phát huy tối đa năng lực vốn có khi đến tay khách hàng.

Chơi máy chiếu thì không cần cầu kỳ như loa đài. Một số tinh chỉnh đơn giản là có thể giúp cải thiện đáng kể chất lượng trình chiếu. Việc tinh chỉnh này thường được tiến hành lại mỗi 500h, khi độ sáng cũng như quang phổ của bóng đèn đã bị thay đổi.

22. Music_addicted

Music_addicted Advanced Member

bác nên có dịch vụ cân chỉnh tại nhà cho những người không rành kĩ thuật (như em :D ), máy chiếu liên quan rất nhiều đến điều kiện anh sáng của phòng và màn chiếu nên chỉnh thực tế tại nhà là tốt nhất.

23. tricu

tricu Advanced Member

Dạ nếu có nhu cầu anh cứ liên lạc, em sẽ cho nhân viên đến nhà calibrate máy cho anh.

24. linh99992001

Tình hình sau khi vọc lên vọc xuống em samsung plasma ghẻ để xem sau khi calibrate mức độ cải thiện thế nào thì ra đc cái đồ thị RGB hơi hơi đẹp, nhưng nhìn thực tế nó sao sao á, ko đc phê con mắt như bên bác Trí :mrgreen: . Bác Trí xem giúp em hiệu chỉnh khi đo vậy ra đc ko.

Attached Files:

25. Quangteo

Quangteo Advanced Member

Hà nội có dịch vụ này ko bác ơi?

Share This Page

Loading...