Chord DAC

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Haolq, 13/5/17.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Trên forum mình có cụ nào dùng Chord DAC ? Em xin ý kiến các cụ về dòng Chord DAC .
    Phần xử lý của Chord DAC dùng Field Programmable Gate Array (FPGA) chips tương tự dCS nhưng không rõ tiếng của Chord DAC thế nào ? Tiếng của dCS thì em đã nghe .

Tags:
    lemontree123 likes this.
  2. quocdat

quocdat Advanced Member

Thế thì bác nên đi nghe thử thôi ạ!
    Ở tầm thiết bị thế này thì tai khó tính lắm, chỉ nghe trực tiếp bằng tai mới quyết định được.
    Tai cùi nên em thấy Chord Dave khá hay :)

3. thanhhuynh1904

thanhhuynh1904 New Member

Bác nên ghé cửa hàng nghe thử cảm nhận thực tế, em đã nghe thử vài dòng DAC của Chord thấy khá hay

4. Dr Tony

Dr Tony Approved Member

Em cũng muốn có Dave cùi như bác :D

5. A bay audio

A bay audio Approved Member

Con giải mã Dac DCS là đỉnh rồi bác .

6. mlphan87

mlphan87 Approved Member

Thực ra phần mạch DAC tối ưu mới chỉ quyết định được 30% chất lượng âm thanh của 1 bộ DAC mà thôi. Phần còn lại chiếm 30% ở phương thức và mạch transport, 30% ở mạch analog IV, LPF :)

tungtrth likes this.
  7. anhton82

anhton82 Advanced Member

Có bác nào có con Chord Qutest mới ra chưa ạ? Em đang ngắm em này.

8. NguyenHung36157

NguyenHung36157 Approved Member

em nghe qua mồm bọn khoai tây thì nó khen tiếng của Chord lắm bác, trung âm của nó rất đặc biệt

anhton82 likes this.
  9. Trungchen

Trungchen Advanced Member

Em đã được nghe qua chord Hugo TT . Tiếng tuyệt vời . Trung âm mượt và ngọt ngào . Nhung giá thì hơi rát.

10. Highlander

Highlander Advanced Member

Dac Chord nghe hay nhưng chống chỉ định với các bác đang chơi nhạc cụ nhé. Còn như thế nào thì các bác có thể tìm hiểu thêm ạ

anberrymail and phongvan2000 like this.
  11. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Chord có nhiều dòng. Bác nói cụ thể dòng nào cho anh em dễ hiểu. Mấy con mojo thì khỏi tính nhé. Nó là entry level của chord

12. Highlander

Cụ thể như 2Qute và Hugo. Trừ mấy con khủng long như Dave chắc cải thiện được chất âm giống nhạc cụ nhất

13. Hoang_Anh

Mình có nghe hugo2 và hugoTT thì nhận thấy chắc là nó dùng nhiều "tap" (thuật ngữ của nhà sx về số vòng lặp trong filter) để làm mượt âm thanh, nghe nịnh tai hơn, hợp với trữ tình, Voice các loại, không hợp giao hưởng, hòa tấu.

phongvan2000 and giaphongn like this.
  14. audioinme

audioinme Advanced Member

Thông tin là bác trải nghiệm hay đọc ở đâu thế ?
    Trước chơi linn ds nay đang định chuyển qua chord mình cũng đọc goole tương đối nhưng chưa gặp bài viết nào như trên . Dave không phải dành cho đại chúng , còn hugo & mojo dành cho bác nào thích all in one vừa tai nghe vừa dac .
    Tóm lại bình dân hợp ví chỉ có hai ứng viên đời gần đây là 2qute & qutest mới ra là chuyên dac lẽ nào lại như bài viết trên ?
    Nếu có lòng tốt bác vui lòng cho dẫn chứng hoặc đường link viết về vấn đề này

15. audioinme

Với kinh nghiệm chơi audio và đọc goole mình chẳng tin điều này ;)

16. Hoang_Anh

Cảm nhận âm nhạc chỉ là trải nghiệm cá nhân thôi mà. Mình dùng chữ "chắc là nó dùng nhiều tap" tức là mình đoán nguyên nhân nó không hợp với hòa tấu thôi. Còn muốn kỹ phải blind test này nọ với vài chục người mới có đánh giá tương đối.

17. audioinme

Mình viết vậy vì cách đây vài năm có đọc một chủ đề bên topic linn forum uk có bác tây sau khi test phần dac của hugo 1 nếu mình đọc 0 nhầm thì viu là nghe còn hơn phần dac trong akurate ds dòng tầm trung của linn chỉ sau dòng đầu bảng klimax ds , khi dùng linn xuất đường coaxial vào hugo in dac . Khi đó trong topic này rất nhiều gạo cội linn uk vào bàn luận tương đối khách quan . Ngày đó mình chơi linn nên ấn tượng hãng chord vì bài viết này .nếu phần dac của hugo 1 còn nhỉnh hơn linn akurate ds thì 0 phải dạng vừa đâu . Mấy hôm trước có dt cho nguyễn audio thì dòng chord qutest 2018 hiện nay vẫn chưa có hàng

18. Highlander

Em thấy hay nhất là bác nên đi nghe thử ở Nguyễn audio hay 3K cũng được. Âm thanh là để đôi tai mình quyết định

19. Hoang_Anh

Chord dãc nhìu nơi có. Saigon hỉend cũng đang phân phối đấy ạ

20. audioinme

Sài gòn hiend & nguyễn hình như là một Hôm trước mình có gọi theo số trên trang facebook của saigonhiend thì nhân viên “ alo nguyễn audio xin nghe “
    Theo như dt thì dòng dac mới nhất qutest 2018 hiện chưa có hàng . Khoảng tháng sau mới có hàng theo như nt của nhân viên
    Còn 3k shop ngoài hn mình có quen nhưng trước giờ mình mua đồ audio đa số toàn không cần nghe thử . Đôi khi mua bên nước ngoài chuyển tiền rồi chờ hàng về thôi vì mình tin khả năng seach goole của mình . Mình chơi audio nhiều năm chưa từng gặp đôi loa hay ampli , dac , nào mà khó gép hoặc không hay cả . Nếu không hay khả năng nên xem lại xuất xứ hàng hoá . Còn có những model audio japan , eu , us , nghe hay nhưng nhanh chán hoặc có cảm giác buồn ngủ thì mình đã trải nghiệm rồi . Xin phép không nêu rõ model hãng vì đó là ý chủ quan cá nhân

21. Hoang_Anh

Mình thì cứ xót của lắm. Sau khi tìm hiểu thông tin làm đinh hướng, phải ra nghe vài lần thấy ưng mới dám mua. Còn nếu ko thấy hơn gì cái đang có thì thôi khỏi mua. Tốn tiền ạ. Hehe

ku123 and Highlander like this.
  22. thai64

thai64 Advanced Member

Mình thì sau khi đi cửa hàng Audio có tiếng ở Hà thành... phải hơn tuần sau mới giám mở bộ dàn còi của mình.

Thấy sao họ tốn tiền thế...đi mua đổi lấy cái âm thanh ma mị.

Trước khi bật điện bộ dàn, phải làm đủ 3 chén hạt mít chất cay...mới tĩnh tâm nghe được.

Langtu1983 likes this.
  23. Trungchen

Mình đã so sánh trực tiếp Hugo TT voi cdp Accuphase 85 Tren cùng 1 hệ thống và dây dẫn . Dùng 85 làm transport . Kết quả theo cảm nhận riêng cua mình là Hugo tt hay hơn. Không gian âm trường rộng hơn hắn . Trung âm hơi lui lại có chiều sâu hơn nhưng chi tiết và ngọt ngào . Nhạc cụ chi tiết lớp lang .

24. Hoang_Anh

Con accuphase 85 nó thuộc thế hệ đồ cổ rồi. Phần cơ CD và mắt đọc còn tốt thì dùng làm transport OK. Còn nếu so Hugo TT thì nên so với các em DAC trong 5 năm gần đây cùng tầm tiền thì sẽ rõ hơn ưu thế của Chord. Vụ so sánh trong mấy năm gần đây là vì công nghệ DAC phát triển nhanh lắm. 10 năm là lạc hậu quá trời rồi, đừng nói gì ACC 85 còn già nữa.

Audio Drop likes this.
  25. Trungchen

Bác nhận xét rất chính xác . Do đó nếu nói dac đời mới mà không thể hiện đc nhạc cụ thì có gì không đúng . Vì mình cũng đã nghe qua nhieu dac usb thế hệ mới và đều thấy là nó thể hiện phần nhạc cụ và nhất là những tiết tấu nhanh đều rất tốt , nhưngvề trung âm thì o được diu dàng lắm .

Share This Page

Loading...