Chọn Sub trong tầm giá <800$

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by Thế Anh, 24/11/08.

1. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Thưa các bác. Theo lộ trình dàn HT B&W 68x của em, em sẽ phải mua 1 con Sub B&W 610 vào đầu năm tới. Tuy nhiên sau khi trò chuyện với nhiều cao thủ, được lời khuyên là Sub ko nhất thiết phải là cùng loại, cùng series với bộ HT. (Loa Front và Center thì cần) và trong tầm giá < 600$, có nhiều hãng khác có Sub hay hơn B&W, nên đến bây giờ dù có chút tiền rồi mà em vẫn chưa biết nên mua con Sub nào cả.

Tìm hiểu trên mạng, em thấy đầu bảng vẫn là Sub của SVS, HSU, Velodyne. Nhưng mấy hãng này ko thấy có hàng ở Việt Nam :(
    Những hãng khác, em chẳng biết chất lượng hãng nào hơn hãng nào cả. Qua tham khảo trên mạng thì có vẻ chất lượng là B&W > JBL, Infinity..vv >Yamaha>Jamo...
    Riêng Sub của JBL và Yamaha thì rất nhiều hàng nhái và hàng đóng bắt chiếc nữa. Có vẻ như 2 hãng này Sub bình dân quá.
    Nhờ các anh cho em ý kiến loại Sub nào tốt trong tầm giá 600$, hàng Second Hand cũng được.
    Em cũng khá máu rồi. Giờ mà tìm đâu được Sub của SVS, HSU, Velodyne là em lấy ngay đấy ạ.
    Cám ơn các anh trước nhé :)

Tags:
  2. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Re: Mua Sub trong tầm giá <600$

Chào bác,
    Em có nghe nói dòng sub của REL (Anh Quốc) rất có nhạc tính, có thể dùng cho cả nghe nhạc 2 kênh và Home Theater đều được. Giá của Sub REL khá là đắt, toàn lại trên 1000$ nhưng hình như cũng có loại rẻ khoảng 500-600$, bác thử vào google search sub rel rồi vào site của nó tham khảo xem hoặc có bác nào trên diễn đàn đang sử dụng Sub REL bác có thể đến nghe thử. Em cũng đang định sắm 1 sub cho Home Theater nhưng theo con đường DIY, em định mua driver của hãng Creative Sound hoặc Mach 5 Audio bên Mỹ rồi đóng theo kiểu thùng của các DIYer Home Theater, nghe đồn có thể xuống đến 12Hz
    Chúc bác sớm tìm được Sub ưng ý

3. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Em đang tham khảo Sub Rel :) Nó chắc là có chất Anh Quốc tinh tế lạnh lùng giống Sub B&W :)

Riêng phương án DIY cho Sub cũng là phương án hay và tiết kiệm. :) Có điều là em nghi ngờ khả năng thành công của nó quá. Chỉ sợ là cố hết sức, mà nó chỉ bằng Sub của anh Hùng Loa thì mất công lắm anh ạ :)

4. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Velodyne cũng là sự lựa chọn của mình, nếu cần bác nghiên cứu thêm. Thân.

5. chuvoicon

Hehe,
    Nếu mà do tay em tự DIY thì khả năng giống anh Hùng Loa là rất lớn, cho nên em mượn tạm thiết kế của các bác DIYer ngoại quốc, đã có thông số và đo đạc mà

6. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Anh có biết nơi nào ở Việt Nam bán Sub Velodyne mới ko ạ :)

Em thích mạch khuyếch đại Class D trong Loa Sub. Cái đó chắc DIY cũng khó phải ko anh :)

7. Cuong

Cuong Advanced Member

Đa số sub đời mới đều làm mạch class D, hiệu xuất cao (đánh quả nào tính tiền quả đó :lol: )... Em cũng đang ngâm cứu giống bác đây. Đang phân vân sub B&W dòng 6 mới (class D) với con Rel Quark gì gì đó loại nhỏ nhất 700$...

8. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Em nghĩ No1 là các dòng Sub của các hãng chuyên làm Sub :)

Nhưng ở VN thì ko có bán chính ngạch hàng này :)

Các hãng khác thì toàn Model cũ thôi. Model mới 2008 chỉ có B&W với 3 loại: ASW 608, ASW 610, ASW 610XP

Anh Cường nếu định mua Sub B&W thì mua cùng lúc với em nhé . 2 anh em cùng mua 1 nơi cho rẻ :)

9. Cuong

Cuong Advanced Member

Em mua hàng toàn bị đắt bác ạ. Có sub Rel là chuyên sub đó bác. Em mới thấy bác thanhtung nhập về bán. Cái rẻ nhất bé tẹo là 700$ roài... Nhưng em thích cái sub B&W nữa vì nó tiệt kiệm điện, chơi vài năm có khi dôi ra con sub nữa. Nhưng chắc cũng phải nghe thử 2 em này trước khi quyết định. Em ở HN bác ở đâu? Có đi mua ta đi mặc cả hầy... hihihi...

10. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Em ở Hà Nội. Hay thứ 7 này 2 anh em mình qua cả chỗ Hoàng Hải và chỗ Thanh Tùng luôn. Khi nào chuẩn bị đi em gọi bác nhé :)

11. Cuong

Cuong Advanced Member

:lol: Bác máu quá... Em cũng có ý định mua nhưng kô phải là thứ 7 này, để em kiếm tiền đã chứ... hihihi... cố có con sub ăn tết... Nếu bác ngại đi một mình thì em đi chơi với bác thui...

12. minhdung

minhdung Advanced Member

Em cũng đang lăn tăn về mấy con này, các bác đi cho em đi ké học hỏi kinh nghiệm với :D

13. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Thì em cũng cố có con Sub ăn Tết cho ngon lành. (Tết Dương Lịch) He he

Các bác PM em số ĐT, có gì khi nào đi, em sẽ gọi các bác đi cùng cho vui nhé :) Sau rồi ta ngồi Cafe đàm đạo về HD luôn ạ :)

14. chuvoicon

Em tham gia với nhé, cũng đang tập tọe chơi HT với sub mà
    phone em: 0936038682

15. namkhanh

namkhanh Advanced Member

Em đã thử 1 số loại Subwoofer và thấy thế này:
    - Sub có tốc độ nhanh nhất thích hợp cho nghe nhạc (là chủ yếu) và các phim hành động rượt đuổi: REL. Tuy nhiên giá hơi cao. Những sub nhỏ dưới 1.000$ thường chỉ thích hợp cho phòng khoảng 15m2 trở lại.
    - Sub nhỏ mà nghe mềm, hay, thích hợp cho các phim hành động đề tài chiến tranh: Totem. Giá cũng khá cao. Nếu phòng nghe dưới 30m2 thì model Storm là thích hợp giá khoảng 900$ (mới), còn diện tích lớn hơn thì phải model Thunder giá khoảng 1.700$ (loại này em chưa thử). Totem làm sub gồm 1 bass chủ động và 2 loa bass thụ động để tăng cường tiết diện nén nên loa tuy nhỏ mà tiếng sâu và dầy.
    - Còn sub rẻ nữa mà chơi tàm tạm thì Yamaha.
    - Em nghe nói sub của JL cũng rất hay nhưng chưa được thử. Ra Tết mới có bác xách về, mượn để thưởng thức.

16. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Bác đang nói những dòng Sub giá cao (~ 1700$) rồi đột ngột hạ xuống Yamaha (350$) thì...

Những dòng giữa 2 dòng đó thì sao hả bác, tầm 600-700$ ấy ?

17. Cuong

Cuong Advanced Member

ý bác namkhanh là sub để nghe nhạc và xem fim thì nên chọn Rel, khoảng 1700$ là khỏi phải lăn tăn... hihihi... Còn cái sub nhỏ của Rel cỡ 700$ bán ở HN dùng tốt cho phòng <15m2 thôi.

18. PDAlove

PDAlove Advanced Member

cạh nay 5 năm Mình cũng từng đi kiếm sub cho nghe nhạc , mình đã thử qua AR, Polk , BW, Celestion, (chưa thử volodin, REL), và mấy loại sub tại Đông thành, cái mình thích nhất là Sub Yamaha bass khoảng 30-35 cm đáp ứng tần số xuống đến 18Hz vì nốt nhạc thấp ra rất rõ ràng.
    Mình nghĩ nên chọn sub điện, loa trực tiếp (đừng chọn loại bas trong thùng đánh cộng hưởng ra ngoài, kích thước loa bá phải thật lớn tiếng bas mới ra rõ ràng mà nhẹ nhàng, thấp được)

19. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Trước đây e có con sub REL Strata2 đã bán cho một bác trên này, theo sub REL để nghe nhạc thì phù hợp hơn, với e thì để xem fim phù hợp nhất là yamaha, jamo hay b&w (serie 6).

20. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Thời điểm cách đây 5 năm so với bây giờ, công nghệ loa Sub cũng đã thay đổi. Hiện tại cũng toàn là Sub điện, thùng kín đánh trực tiếp. Ngoài ra việc nặng hay nhẹ cũng ko thành vấn đề nữa vì các Sub bây giờ dùng mạch Class D, ko cần tản nhiệt cho sò công suất nên khối lượng giảm đi khá nhiều.
    Con Sub Yamaha như bác nói chắc là cỡ 16" thuộc lại Sub rất gấu, vì em xem con Yamaha Subwoofer YST-SW1500 mới có 30cm, công suất đã 1000W rồi ạ. To quá như thế em nghĩ cũng ko cần thiết.
    Em nghe ai đó nói là dưới 300-400$ thì ko ai qua mặt được Yamaha. Nhưng trên đó thì ko hiểu thế nào. Yamaha cũng là 1 nhãn hiệu mà em quan tâm đó, nhưng dòng YST-515 thì ko xuống đc sâu như B&W ASW 610 thì phải

E ko rõ là Sub nghe nhạc hay thì xem phim có hay ko bác nhỉ?

21. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

E cũng không rõ lắm về cấu tạo nhưng chỉ thấy là dùng nghe nhạc rất hay, bass sâu, gọn... nhưng sao dùng xem fim không thấy đã gì hết dù đã cố gắng setup đủ kiểu mà e đã từng thử và dùng qua cả chục loại sub khác nhau rồi, theo e để xem fim thì đã nhất theo chi phí bỏ ra là sub của yamaha mà kiếm một cái dùng rồi còn tốt là hay nhất :mrgreen:

22. Cuong

Cuong Advanced Member

Sub yamaha là dòng sub rẻ tiền... chuyên để phục vụ home theatre... Nói chung người cầu kỳ chơi yamaha thì chỉ để xem phim thôi, tiếng mạnh, đánh đau đầu, tức ngực... xem phim hành động rất đã... xem 1 bộ phim xong tởn đến mấy ngày... hihihi...
    Sub xịn hơn yamaha một chút thì tiếng trầm xuống đc sâu mà nhẹ nhàng... kô gây áp phê đc như yamaha nhưng nghe lâu, nghe tinh đc... Em có sử dụng qua B&W 675, tiếng trầm ngôi nghe trực tiếp rất nhẹ, êm, nhưng hàng xóm thì kêu quá trời... chẳng nghe thấy tiếng ầm ùm gì nhưng nền nhà thì rung bần bật...

23. chuvoicon

Hihi,
    Cỡ sub đó là xuống được tận 15Hz rồi bác ạ, ngang như xe Camas của LX cũ ý, chạy ngoài đường trong nhà chẳng nghe thấy tiếng máy, chỉ cảm nhận thấy tiếng ì ì và mặt đường rung rung thôi

24. crazy_shot

crazy_shot Approved Member

Loa Sub nhà em 10" Jamo 650w, lúc em ngồi ở phòng nghe thì không thấy gì, nhưng khi xuống lầu thì nghe bass ầm ầm :lol:

25. minhdung

minhdung Advanced Member

Tình hình ngày mai h giấc thế nào các bác? Em nghĩ sáng muộn đi là hay nhất :D

Share This Page

Loading...