Chơi receiver cổ

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Capstan, 31/3/07.

1. albatron

albatron Approved Member

tks .................................

2. vq946

vq946 Advanced Member

Sau một tuần bế quan để thay toàn bộ tụ trong phần preamp và pow của SS5500 và chỉnh lại bias theo đúng thông số của service manual em thấy chất lượng âm thanh được nâng lên rất nhiều . Hôm rồi mời các bạn nghe đến nghe để thẩm định kết quả , sau khi ngó nghiêng xung quanh không thấy có sự biến đổi gì thì các bạn đều phán là không có sự thay đổi chỉ từ khi mình đưa ra phiếu list linh kiện mình ship về để thay thì các bạn mới ồ "hay hơn nhiêu"...

3. td-hung

td-hung New Member

e là lính mới toanh. nhờ các bác, các anh giúp đỡ, tư vấn giúp e với. E có 1 con ampli philips 794 cổ (và cỏ), có kèm tuner. e muốn mở tý M, FM mà tiếng có rè. Nhờ các bác chỉ cho e làm thế nào, hay mua cái ăng ten ở đâu ạ? e tìm hoài mà vẫn chưa thấy

Attached Files:

trungdt likes this.
  4. trungdt

trungdt Advanced Member

Tôi thay luôn driver,sò công suất chính.Âm thanh rất ưng ý anh vq964.Có điều công sức bỏ ra nhiều quá.Nếu bạn nào chơi amp cổ,nên cân nhắc tới phần này.

vq946 likes this.
  5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy thì còn cái vỏ máy thôi nhỉ.... và giờ là máy internationl rồi

6. trungdt

trungdt Advanced Member

Còn linh hồn của amp là cái biến áp và thiết kế,hehe

7. nguyenha7940

Thì mình bảo còn cái vỏ máy à và cái biến áp nữa.. còn thiết kế của nó đâu còn và do đó linh hồn sao còn hay là hồn Trương Ba da hàng thịt nhỉ...

8. datmast

datmast Advanced Member

Đã bác nào dùng em đài cổ Philips Bi-ampli chưa ah? Em đấy cũng có đầu tín hiệu vào AUX và PU (phono) . Theo các bác thì chất lượng em ý so với các âm ly đèn thời nay (cùng mức giá) thì thế nào ah
    http://www.radiomuseum.org/r/philips_b5x23a.html
    Cảm ơn

Last edited: 10/5/17
  9. tranducpr

tranducpr Advanced Member

Các cụ giúp em với
    Cái receiver Lafayette LR 1500 TA của em dạo này đèn FM stereo không sáng và phát âm thanh toàn mono thôi ạ (mặc dù em đã cắm anten râu bắt hầu hết các đài FM đến tận 105.5. Trước đây đèn stereo vẫn sáng và âm thanh stereo vẫn có.
    Vậy nó bị làm sao và cách xử lý như thế nào các cụ nhỉ ?

10. nguyenha7940

Để có tiếng stereo thì mức tín hiệu phải đạt đến một mức nhất định để sau khi tách sóng FM nó còn một lần nữa tách sóng stereo. Khi có tín hiệu stereo thì đèn báo mới sáng được. Nay tín hiệu của bạn chưa đạt mức đó thì mặc dù có tiếng nhưng chưa có tiếng có hiệu ứng stereo nên cái đèn đó không sáng... chứ còn receiver của bạn chắc không bị sao đâu. Đừng động chạn vào nó nhé. Khắc phục bằng cách làm ăng ten FM cho tốt hơn...

tranducpr likes this.
  11. tranducpr

Em chân thành cảm ơn cụ ạ.

Vấn đề của em là vẫn cái receiver đó, vẫn ở chỗ cũ, vẫn anten đó, vị trí đó... mà trước kia nó bắt FM có đèn stereo và có tách stereo, vậy mà bây giờ nó không sáng được đèn stereo và không tách tín hiệu stereo. Liệu có khả năng do IC stereo lâu năm quá nó già nó chết không cụ ? hoặc đường dẫn tín hiệu từ anten vào hệ thống bị chạm chập gây nên mono....

Cụ có cách nào xử lý vụ này triệt để không cụ (trong khi đó em để cái catsset bên cạnh bắt Stereo FM rất tốt. Mà cái receiver cũng bắt sóng mạnh không rè, ù, kim signal hiển thị mức sóng 9,5/10 cụ ạ.

May mắn được cụ chỉ giáo.

12. nguyenha7940

Bạn nói cùng cái receiver đó cùng vị trí đó và cùng cái ăng ten đó trước thì nó có stereo có đèn stereo giờ lại không có vậy nên bạn nghi ngờ do ic của receiver...
    Bạn có biết khi thu đài nói chung và FM nói riêng nó hoạt động trên nguyên lý gì không.... để nói ra thì rất dài dòng nhưng cứ tạm hiểu thế này cái ang ten để cảm ứng sóng đưa vào receiver khuech đại lên tách lấy sóng đưa ra tín hiệu âm phục vụ mục đích nghe của bạn.....
    Ở đây mức tín hiệu của ăng ten không phải lúc nào cũng như nhau lúc mạnh lúc yếu nên để khắc phục điều đó người ta có mạch tự điều lượng để khi tín hiệu đầu vào thay đổi đầu ra thay đổi rất ít để khokng gây ra khó chịu cho người nghe...
    Tín hiệu FM là sóng cực ngắn về nguyên tắc thu sóng này muốn tốt thì hai ăng ten phải nhìn thấy nhau.... Nhưng thực tế khó thực hiện điều này được và thu được sóng FM giờ phụ thuộc vào sóng phản xạ nhưng khi mà xung quanh nhà bạn nhà cao tầng, chung cư mọc lên như nấm thì đến sóng phản xạ cũng yếu đi rồi nhiễu công nghiệp ngày càng nhiều lên thì mức tín hiệu FM đến được cái ăng ten của bạn ngày càng ít đi.... và rồi cái receiver của bạn khokng còn cho ra tín hiệu stereo nữa cái đèn báo của bạn cũng sẽ không được kích sáng nữa và do đó mình mới bảo bạn tăng cường chất lượng ăng ten lên chứ đừng động vào cục receiver là vì vậy.....
    Nếu bạn là thợ điện tử và bạn có đồng hồ đo mức sóng thì bạn cứ thử đo mức tín hiệu của sóng FM tại điểm bạn đặt ăng ten mà xem có phải mình nói đúng không. Ngày xưa mình có cái đài đặt tại Hà Đông thu FM của trung ương cách xa đài khoảng 10km thì phỉa, mình dùng đoạn dây khoảng 10cm làm ăng ten mà thu FM nét căng... Giờ cũng ở khu vực đó mình lên tầng 20 của tòa nhà victor dùng ăng ten của Nhật sản xuất mà thu FM ù ù xè xè....chỉ trừ FM91mhz vì nó phục vụ quảng cáo
    Vậy đôi điều chia sẻ...

tranducpr likes this.
  13. tranducpr

Em cảm ơn cụ nguyennha7940 nhiều nhiều, hi vọng cái receiver của em nó ko bị sao để em tìm cách xử lý cái anten. Em thích nghe FM từ cái Receiver cổ có lẽ là hoài niệm về cái thời ngày xưa ... Cụ có chơi vintage receiver không, em cũng tò mò ko biết các vintage receiver cổ khác nó hát như nào, rất vui được giao lưu với cụ (em cũng ở Hà Đông, phường Yên Nghĩa).

Chúc cụ và gia đình luôn mạnh khỏe.

14. nguyenha7940

Vậy là hàng xóm rồi... đấy bạn biết quá tòa nhà victor đúng không...
    Rất vui làm quen...

15. tranducpr

Em biết tòa đó mà, năm trước ông anh trai nhà em ở đó, giờ lại chuyển về yên nghĩa. Nếu bác có thi thoảng ở đó thì rảnh lúc nào em qua giao lưu học hỏi thêm, hoặc chủ nhật nào bác rảnh em mời bác qua nhà em chơi nhé.

Cảm ơn bác nhiều

16. nguyenha7940

Cám ơn bạn mong giao lưu. Nhưng đó là cơ sở hai của mình thôi
    Chúc bạn có những đồ âm thanh phù hợp...
    Lại nói vui tý trước kia Yên nghĩa của bạn là làng chỉ có đến nhà 2-3 tầng nay thì bạn thấy riêng tập đoàn Nam Cường họ xây bao tòa nhà chắn hết dọc đường Tố Hữu, Lê văn Lương rồi có phải không bạn và làm cho cái sóng FM của bạn nó dạt đi tận đâu rồi phải không...

17. tranducpr

Hì hì bác nói đúng, trước đây thì ít nhà, giờ cao tầng mọc lên nhều quá... dưng mà em ở mặt đất gần đường QL6 cơ, với lại cái Receiver cổ của em nó cũng mới bị mất stereo FM cách đây 1 năm (lúc này xung quanh chưa có nhiều nhà mới xây)... hơn nữa cái đài catsette Nhật để bên cạnh vẫn bắt FM stereo được, còn cái Receiver thì chỉ có FM mono...

Một ngày nào đó sắp tới em alo bác, nếu bác rảnh thì em qua giao lưu học hỏi nhé (nếu không phiền đến không gian và cuộc sống cá nhân của bác). Chắc bác nhiều tuổi hơn em, em năm nay 38 tuổi

Chúc bác luôn khỏe, vui vẻ...

Last edited: 8/8/17
  18. nguyenha7940

À cái này còn phụ thuộc vào độ nhạy của cái receiver của bạn và cái đài có giống nhau không nữa chứ... có thể cái đài của bạn nó có độ nhạy lớn hơn nên vẫn có stereo được. Nếu bạn biết về điện tử thì mình có thể chỉ cho bạn cách có thể khắc phục việc trên từ trong receiver được nhưng không biết bạn có biết không nên không dám xui bạn....
    Nhà bạn ở phía mặt đường 6 à. Có trước cửa bến xe không bạn.

19. tranducpr

Vâng em chỉ hơi biết về điện tử chút thôi ạ, bác thử hướng dẫn em cách với. Nếu ko làm được chắc hôm nào bác rảnh em xin phép vác Receiver qua bác chơi và nhờ bác hướng dẫn xử lý tại chỗ. Em có hỏi mấy thợ sửa điện tử tivi ampli... ở gần nhà thì hầu hết từ chối sửa, có lẽ họ ko quen mấy dòng này bác ạ.

Bác hay ở khu quận Đống Đa nhỉ? còn nhà em ở đoạn giữa làng Do Lộ cơ, cách bến xe 1km ạ.

Em cảm ơn bác trước nhé !

Attached Files:

Last edited: 8/8/17
  20. quang huy nguyen

quang huy nguyen Approved Member

Bac cho em hoi a, dau Marantz 2600 bay gio do tam bao nhieu ba nhi?

21. Zarg1984

Zarg1984 Approved Member

Em vừa bỏ qua 1 chiếc đó. Tầm 28tr.

22. Mai Hai Trung

Mai Hai Trung Approved Member

E mới chơi receiver, các bác cho em xin ý kiến Technics sa 5760 có được kg ạ?

23. linhzip123

linhzip123 Approved Member

E có con denon avr-2311 ko bit có gọi là hàng cổ không Ạ

24. rita06

rita06 Advanced Member

Mình còn em 2308 hàng Sơn Hà chắc là siêu cổ nhể.

25. linhzip123

linhzip123 Approved Member

Kkk e moi tap choi nen ko ranh lam. Ghép 705 + jamo cen + sub dien xem phim nghe nhac hêhheh

Share This Page

Loading...