Chơi receiver cổ

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Capstan, 31/3/07.

1. Raymond-Phi

Raymond-Phi Approved Member

Attached Files:

2. giangc11

giangc11 Approved Member

Tôi thì thấy cứ nhiều loa nhìn xấu xí mà giá trên trời là Kabul- xờ -ki hết. Đều là hàng vớ vẩn không đáng chơi.

3. PTT79

PTT79 Advanced Member

Em mới tìm được con harman kardon tw power 730 đánh đôi infiniti rs3 trước đây em dùng pre pow sansui ba ca 3000, teac 25 nghe vocal thì khá phần trung âm nhưng chơi nhạc tiết tấu nhanh có vẻ hơi rối. Nhờ các bác cho vài ý kiến để bộ dàn em hoàn thiện hơn. Em cảm ơn

4. nguyenichtu

nguyenichtu New Member

em đang tìm marantz 2500/2600 bác nào biết ở đâu VN có mách em với ạ

5. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Em mới rước một cụ heathkit AR-15 về để trải nghiệm.
    Mới đây bị mất tiếng vế trái, đi bác sỹ thay 1 cái tụ (cùng trị số). Các bác cho em hỏi chất âm có thay đổi không, em chưa nghe nhiều nên không phân biệt được. Có cần thay đều hai cái không? Vì em thấy cái tụ thay có kích thước bé hơn, không giống cái cũ...hic

6. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Chào các bác
    Em mới nhờ bạn lấy được cái receiver cổ Philips 22RH734 ở Hà Lan. Máy cuối tuần sau mới về đến Việt Nam.
    Con này công suất nhỏ, chỉ chạy 20w/4ohm/kênh nhưng được cái size khủng, rộng 56,5cm :oops:
    Em định ghép receiver này với loa toàn dải Philips AD9710M/01.
    Bác nào từng chơi dòng receiver Philips cho em xin ý kiến.

Hình vừa chụp nó ở Hà Lan:

Attached Files:

7. vq946

vq946 Advanced Member

Chào các Bác ! Hiện nay em đang có loa Klipsch Heresy II . Các Bác có thể tư vấn giúp em nên dùng loại receiver cổ nào tương đương với giá của loa Klipsch Heresy II? Em xin cảm ơn!

8. Tuan1978

Tuan1978 New Member

Cho e hỏi sansui seven với sansui 5000x con nào hay hơn ạ?

9. tranhiephung

tranhiephung Approved Member

Các bác cho e hỏi pioneer 1050 dùng có ổn không ?? Có ghép đc với loa Nova 8b không ??

10. vq946

vq946 Advanced Member

Về phần nhìn RECEIVER CỔ là tuyệt vời rồi còn về phần nghe nó có thực sự HAY không? Em chưa bao giờ được nghe nên cũng rất mong muốn được sở hữu một em cho thoả nỗi khát .....

11. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em mới có cái Philips cổ ghép với mấy loa cũng dòng cổ quãng 60s.
    Receiver cổ nghe những nhạc cổ cổ tạo ra không khí nhạc cũng rất cổ vì thế sẽ hợp với những người hoài cổ. Nghe lâu không bị mệt đầu.
    Còn ai thích chất tiếng sắc sảo, trong veo, chi tiết, mạnh tức ngực thì em nghĩ nên chơi đồ mới hơn.

12. Hoangkc

Hoangkc Approved Member

Em cũng đang định ghép Pi 1050 với loa cs 88a
    Bác nào ghép rồi cho ý kiến tư vấn giúp

13. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Các bác cho em xin ít thông tin về Realistic STA 2100D Stereo Receiver em đang có ý định lấy con STA 2100D này để nghe mà em vẫn chưa biết nhiều thông tin về em nó, Em định ghép nó với ESS AMT 1D còn nhạc em hay nghe thì có Blues, Jazz, Vocal thi thoảng em nghe nhạc vàng ạ. Em cảm ơn các bác.

14. hieu-audio

hieu-audio Approved Member

mới về em RECEIVER CỔ LUXMAN L&G R-3800 xin chia sẻ cùng Fan Club ,e nó đủ 3 tiêu chí :
    1. cổ ns 1975 (ngày thống nhất)
    2.đẳng cấp (đẹp ,tiếng hay đang ghép Thiel SCS)
    3.độc (bang A++)
    http://www.hifi-studio.de/hifi-klassike ... R-3800.htm

15. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Các bác cho em hỏi em có cái receiver Philips RH734 cổ cổ (1969). Đằng sau lưng máy có 2 cổng tín hiệu vào DIN5, một cái là tape (vẽ biểu tượng cái băng). Cổng input DIN5 còn lại vẽ giống cái đĩa than (chỉ là em đoán vậy thôi), nút chọn đằng trước cho cổng này ghi là "PU". Bác nào biết cổng PU là cổng gì và thông số thế nào làm ơn cho em biết.

Ảnh lưng máy đây ạ:

16. naks

naks Advanced Member

Receiver = ampli tịch hợp + tuner
    Hay hay dở tuỳ model và gu nghe nhạc.

Thường các receiver cổ có tuổi thọ đã khá lâu nên tụ tị, các thông số bias curent, DC offset thay đổi cần phải thay, chỉnh lại mới về gần thông số ban đầu của hãng thiết kế, sau đó mới nên thẩm âm để biết hay hay dở, còn không thì tuỳ may rủi, gu nghe của từng người mà phán thôi.

1 vấn đề cần lưu ý khi mua là xem máy chạy điện 50Hz hay 60 Hz >Nếu là 60Hz(hàng xuất USA) khi dùng ở VN với điện 50Hz thì máy luôn bị thiếu điện khoảng 20%(60Hz/50Hz) nên thường máy bị nóng, còn có ảnh hưởng đến chất âm hay không thì em không rõ

17. naks

naks Advanced Member

Receiver = ampli tích hợp + tuner in one box
    Hay hay dở tuỳ model và gu nghe nhạc.

Thường các receiver cổ có tuổi thọ đã khá lâu nên tụ tị, các thông số bias curent, DC offset thay đổi cần phải thay, chỉnh lại mới về gần thông số ban đầu của hãng thiết kế, sau đó mới nên thẩm âm để biết hay hay dở, còn không thì tuỳ may rủi, gu nghe của từng người mà phán thôi.

1 vấn đề cần lưu ý khi mua là xem máy chạy điện 50Hz hay 60 Hz >Nếu là 60Hz(hàng xuất USA) khi dùng ở VN với điện 50Hz thì máy luôn bị thiếu điện khoảng 20%(60Hz/50Hz) nên thường máy bị nóng, còn có ảnh hưởng đến chất âm hay không thì em không rõ

18. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Cái cổng DIN5 em hỏi là cổng có chữ MD bên dưới đấy ạ. Nhưng em nghĩ hồi đó chưa có Minidisk nên chắc nó là cái gì đó khác :roll:

19. vq946

vq946 Advanced Member

Sau khi đọc 38 trang em không thể nhịn được nữa nên đã quyết định đặt hàng một chú SANSUI 5500 tại ĐĂNG AUDIO shop. Từ giờ phút này em sẽ mong ngóng chú em SANSUI 5500 trở về....

20. vq946

vq946 Advanced Member

Em cảm ơn Bác! Đến nay là đã chẵn một tuần em đang dài cổ chờ cụ RECEIVER SS5500 . Em đã đọc hết 38 trang mà không thấy nói nhiều về cụ này , vì vậy nên em rất mong cụ về nhanh để em được xem cụ hát hò ra sao?

21. oldman

oldman Advanced Member

Máy của châu âu nó dùng dây DIN thường là 5 chấu là line in và line out của máy. Cái Ampli này cổng DIN chắc là để dùng với máy thâu băng (Băng cối) Tôi nhớ là cái Teac 4010 cũng có chấu DIN thì phải. Xài cái này thì tiện vì chỉ có 1 sợi dây thay vì 4 dây chấu RCA. Có loại DIN 7 chấu không nhớ nó dùng như thế nào. Máy châu Âu nó viết PU là viết tắt chữ Pick Up thời đó PU là máy hát mà người ta gọi là đĩa than bây giờ. Chữ MD tôi đoán nó là Magnetic. Vì PU có 2 loại Magnetic và Ceramic hoặc Crystal Pick Up.

22. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Cảm ơn bác oldman nhiều! Em đã tìm được manua của máy bằng tiếng Hà Lan, khi dịch bằng Google thì PU chính là cổng vào dành cho phono MM bác ạ.

23. oldman

oldman Advanced Member

Tôi có 1 cuốn Service Manual máy Fisher model CA 2100 tiéng Anh. Có đầy đủ hướng dẫn cân chỉnh, part list và lược đồ. Trong lược đồ có mạch của DIN jack. Nếu cần coi mạch của nó như thế nào tôi có thể cho mượn copy lại. (nếu ở SG)

24. Khoa Nguyen

Khoa Nguyen Advanced Member

Chơi Receiver cổ ban đêm nghe đài, tắt hết điện cứ nhìn vào mặt mũi các cụ mà chết mê chết mệt. Còn cái mùi đồ điện tử cổ nữa chứ, thu hút lắm các Bác a. Có Bác nào cùng chia sẻ cái thú dò đài với Receiver cổ ban đêm không nhỉ.

25. Khoa Nguyen

Khoa Nguyen Advanced Member

Share This Page

Loading...