Chơi nhạc từ Music Server Synology, Qua DAC, phát ra Loa.

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by foo, 26/1/16.

1. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Re: Chơi nhạc từ Music Server Synology, Qua DAC, phát ra Loa

Cám ơn bạn "Phancuong"!
    Mình bận đi chơi tết và không dùng Mac (chỉ dùng iphone,ipad thôi), nên không biết window có dùng được amara ko ? Tks.

2. hieuminh0899

hieuminh0899 New Member

Mình xin chia sẻ cấu hình của mình hiện nay mà theo mình cấu hình này giải quyết được nhiều vấn đề mà các bác đang gặp phải:

Mình dùng:
    1. NAS Synology lắp 2 ổ 4TB chế độ RAID1
    2. Wifi router
    3. Đầu network player DAC: Cambridge Magic Audio 6 V2 (bây giờ có bản mới hơn là CXN)
    4. Amply
    5. Loa

Mình làm thế này:

Cấu hình NAS làm music server và phát DNLA (Media server hoặc Mimi). Cắm dây mạng để nối NAS vào wifi router và để NAS + wifi Router ở phòng bên cạnh.
    Ở phòng nghe nhạc, mình dùng đầu Cambridge Magic Audio để kết nối với NAS qua wifi để chơi nhạc lưu trên NAS. Nguồn nhạc của mình là file FLAC 24 bit/ 192khz hoặc 16bit/44,1khz đều được đầu DAC Cambridge Magic Audio xử lý tốt và đưa tín hiệu analog trung thực tới Amply.
    Vì NAS để phòng bên cạnh nên giải quyết được triệt để vấn đề tiếng ồn và dùng wifi để kết nối nên không phải đi dây lằng nhằng.

3. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Đúng rồi đây là cách streaming music hiệu quả và tiện nhất khi sử dụng Nas làm server,còn Cabridge magic audio làm player phát nhạc tránh được nhiễu và tiêng ồn của quạt,hdd . Nhưng để hiệu quả hơn thì nên nối CMA vào mạng lan của router wifi vì như vậy tín hiệu audio được tryền qua lan ổn định hơn tín hiệu wifi, bạn cứ thử nghiệm xem nhé ! Chúc bạn vui và vừa ý với bộ audio kết nối gọn gàng mà vẫn nghe được âm thanh hay từ bộ dàn !

doctorthanh77 likes this.
  4. mrtran1201

mrtran1201 Approved Member

Em chào các bác!
    Lâu lắm rồi ko thấy bác nào cập nhật thêm tin tức gì cho cách chơi này. Đợt vừa rồi em có 1 nhu cầu nên cũng mày mò tìm hiểu, tìm đọc loanh quanh khắp nơi về cách chơi mới.
    Chả là em đang có 1 bộ vừa xem vừa nghe. Em dùng 1 con wifi của Xiaomi có cổng usb để cắm hdd box. DÙng app của Xiaomi thì có thể truy cập được vào ổ, chia sẻ thư mục trên đó và máy tính có thể search ra dữ liệu này.
    Tuy nhiên AVR cắm dây mạng vào router thì ko thể nào thấy folder thế là em nghĩ có khi phải dùng NAS may ra mới được.

Vì em đang xem qua HDP nhưng nghe thì chưa thấy ổn, em định dùng AVR play trực tiếp file trong hdd cho tiện vì ko muốn bật máy tính lên chọn bài mất công và ko thuận tiện trong việc di chuyển.
    Em phân vân ko biết là nên lấy NAS của hãng nào vì kinh phí em ko quá dư, chỉ muốn loanh quanh độ 2tr thôi, ổ thì em có 1,2 cái rồi + vài cái nho nhỏ thừa ra từ mấy con laptop cũ.

Ngoài ra em còn phân vân với phương án chơi = Airport Express 2012 nữa vì thấy nó cũng trong tầm khả năng, tuy nhiên chắc e sẽ mua dần chứ chưa mua ngay cả 2. Về tương lai em rất thích cách chơi của bác hieuminh ở trên có chia sẻ tuy nhiên phải gom dần mới mua được network player

5. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Nas buffalo cũ thì rẻ,nhưng Nas Synology thì có nhiều ứng dụng hơn giá thì tuỳ cấu hình và ổ cứng thôi !

6. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Bác tham khảo con NAS BUFFALO LS-WVL này xem, ngon bổ rẻ, chạy được 2 ổ cứng

http://ducquang415.com/view_product-166141/nas-buffalo-ls-wvl/

7. ritaricky

ritaricky Advanced Member

Cảm ơn bác

8. mrtran1201

mrtran1201 Approved Member

Em biết con này mà. Em đang phân vân xem có nên lấy nó ko hay gom lấy luôn Synology. Loại 2 bay thì phải tầm 5tr nhưng em thấy nhiều tính năng được đánh giá cũng khá tốt.

9. huytq

huytq New Member

Bác Foo giúp mình trường hợp sau. Mình đang thiết lập cấu hình sau: NAS Synology - Router - Airport Express - Ampli. Mình cài Minim server trên NAS, status báo Running. Dùng iPhone để chọn nhạc phát ra ampli. Vậy làm sao biết NAS đang phát nhạc từ Minim hay từ Media Server?
    Câu hỏi 2 là mình sưu tập nhiều file nhạc lossless định dạng *.img. Vậy NAS có hỗ trợ đọc trực tiếp không hay là phải chuyển định dạng khác?
    Cám ơn.

10. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Bác FOO có thể hướng dẫn cụ thể kết nối synology với DAC qua LAN không. Cám ơn Bác

Last edited: 16/4/17
  11. hoangthien187

hoangthien187 Approved Member

các bác hướng dẫn em kết nối Cambridge CXN với Ná Bufalo chạy windows sever 2008 với ạ. cần cài đựt gì không ạ

12. doctorthanh77

doctorthanh77 Advanced Member

Có thể dùng Nas làm lưu trữ để kết nối bằng Lan với Android box q5 cài app usb player pro phát nhạc DSD hoặc Pcm sang Dac ( usb hoặc optical ) được ko bác? Nghe vậy có hạn chế được noise, nhiễu...và âm thanh hay, sạch hơn ko ah? E gà mờ nên nhờ các bác giúp với ah. Thanks các bác nhiều!

nvss likes this.
  13. 8x80

8x80 Approved Member

Tớ đã chơi thử cách dùng cáp usb nối trực tiếp NAS vào DAC->amp->loa. NAS DS218+ Synology, trên NAS chạy Audio Station, control trên điện thoại Android bằng app DS Audio, nhưng âm thanh nghe chán lắm, nghe mờ mịt, lẫn lộn. Audio Station trên NAS convert toàn bộ file nhạc ra PCM44,1kHz hết (không thấy tùy chọn nào giữ nguyên truyền sang DAC như cách mà foobar2000 hay JRiver chạy trên PC thực hiện). Cái nguồn của Synology cũng chỉ là nguồn xung thông thường.
    Tóm lại là cần có transport tử tế mới mong âm thanh chất lượng được.

chauphuong and Nguyenlb1977 like this.
  14. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Hi bác, em cũng đã thử sử dụng phương án này từ 2 năm trước với con NAS cỏ của em, Synology DS 115j. Cảm quan em thấy đây cũng là phương án khả dĩ trong trường hợp cần sự thuận tiện. Con NAS của bác chắc không rút quạt ra được, con của em vì tiêu thụ điện năng thấp (cpu thấp, xài ssd, không cài gì nhiều ngoài DS Audio và vài ứng dụng cơ bản) nên em rút hẳn quạt ra, chạy 24/24 cũng bình thường. Có dạo em thử 2 cách: NAS - USB - DAC và NAS - LAN - PI3 (cài Volumio) - Optical hoặc USB - DAC thì cả thực tế không khác nhau quá nhiều. PA1 cho âm thanh có vẻ hơi gai góc hơn, trung cao đôi lúc nghe hơi gai gai.
    Quay lại trường hợp của bác, em nghĩ cái quạt trog NAS nó quay mạnh nên có thể ảnh hưởng đôi chút.
    P/s: Giờ thì em ít nghe trực tiếp rồi vì em chuyển qua Mac Mini làm transport đến DAC.

15. 8x80

8x80 Approved Member

Đúng bác. NAS chỉ dùng đúng chức năng của nó là ok (network storage), chứ dùng gần với chức năng music server hay transport thì không ổn. Gọi là kêu ú ớ ra tiếng thôi, nghe theo kiểu mp3 zing diếc thì được, chứ bảo thưởng thức thì không phải.

chauphuong and Nguyenlb1977 like this.
  16. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

DS Audio trên Synology có cái tiện là ta có thể nghe nhạc từ bất cứ đâu với source nhạc có sẵn trong NAS. Có thể Play 1 lúc nhiều folder con đặt trong 1 folder chủ đề nào đó và cho phép nhiều người cùng lúc truy cập (số lượng tuỳ theo từng dòng NAS). Tuy nhiên, nếu để nghe offline qua USD thì một số dòng NAS có thể cho stream file DSD qua đường USB, 1 số thì không được. Quay lại mục này thì em nghĩ khi nghe DS Audio qua đường USB thì có thể file nhạc sẽ không bị convert mà giữ nguyên định dạng. Vấn đề cốt yếu là khi truyền file qua USB của NAS sẽ vướng phải chuyện tín hiệu bị nhiễu khiến chất lượng âm thanh không tốt. Hình như cũng chưa có ai có ý định gắn 1 nguồn Linear cho NAS (mà có gắn cũng không thể hoàn toàn Linear được), chỉ có em liều lên nên tháo quạt ra thôi :p (ổ cứng em xài là SSD 480GB nên cũng không nóng mấy).

Nói chung DS Audio khá hữu ích và là một tiện ích hay của Synology, nhưng nếu để đánh giá là một phần mềm nghe nhạc chuyên nghiệp thì chưa phải. Nhưng với em, mỗi đêm đều nghe nhạc rỉ rả đến sáng mà lỡ cái Mac Mini nó dở chứng không chịu phục vụ thì DS Audio từ NAS qua USB đến DAC cũng là phương án dự phòng nhanh gọn lẹ. Bởi lẽ em chỉ kịp nghe vài ba bài trước khi Synology tự hát, tự nghe :)

nvss likes this.
  17. suotngayaudio

suotngayaudio Advanced Member

Tôi đang dùng thế này thấy rất tiện....:

1. NAS synology 2 bay 10TB full nhạc cover và tag...Nas này được nối vào một repeater TP links repeat tín hiệu WiFi và lan từ router nhà mạng
    2. DAC music server ver 2, đèn 1 tube quang hào được gắn dây Lan vô cái repeater chung với cái Nas.
    3. Tín hiệu từ Dac xuống cái pre đèn Luxman CL40
    4. Từ pre Cl40 xuống cặp pow mono blocks luxman MB88 ultimate rồi phát ra loa JBL200B
    - Phần mềm trên điện thoại dùng app của Lumin để điều khiển lấy nhạc, chọn album, play và phát nhạc từ phần mềm này vô DAC giải mã...
    - Toàn bộ hệ thống được nối mass đất
    - dây LAN dùng cặp dây Monster cho router đến dac, và router qua nas

Nghe ok chả có gì phải phàn nàn cả...như vậy nas chẳng qua là cái nơi để cất toàn bộ nhạc vô đó thôi, còn lại Dac giải mã còn pre pow loa sẽ trình diễn cho ta thưởng thức

tieuphi2006 and nvss like this.
  18. pcmart

pcmart New Member

DS218J giá rẻ cho AE chơi nhạc phim, bác nào có nhu cầu call 085 3735555

19. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Hi hi..neu minh du 1 cai' pc cu' thi build 1 cai' NAS cung' tot..quan trong la nguon ngon den khong bi chet o cung'..gia cung re..o cung' 4t gio mua khoang 3,7tr..la duoc NAS chay rat oke..

20. tieuphi2006

tieuphi2006 Advanced Member

Da' co' NAS roi' thi minh can co' DAC pro.. nua'..

21. coolaudio

coolaudio Advanced Member

ae cho mình hỏi NAS synology sau khi update fw thì ko cho cài mimim chơi file DSD nữa. Có soft nào cài trên NAS syno chơi DSD file ko? tks ae.

22. haidangle

haidangle Approved Member

Bác dùng dòng nào của Synology vậy ? Và fw bao nhiêu ?
    Thân.

coolaudio likes this.
  23. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Dùng điều khiển tích hợp trên DAC/Music server vẫn ngon hơn.
    Mỗi hãng có công nghệ của mình, nhưng nói chung là chuyên dùng cho audio vẫn thuận lợi hơn khả năng hỗ trợ định đạng file nhạc cao hơn. Chất lượng âm thanh cũng OK hơn.
    Mình thì chơi oppo sonica, cũng xài điện thoại chọn bài nhạc lưu sẵn kết hợp stream.
    Thay vì dùng máy tính phát đôi lúc máy dùng lướt web bị lag, bị treo, thế là nghe nhạc mất hứng.

24. cnfan

cnfan Advanced Member

các bác cho thông tin địa chỉ bán nas synology tại Tp.HCM ở đâu nhé. Mình đang quan tâm mà search trên mạng chưa thấy. Phong vũ hay thế giới di động đều không thấy.

haidangle likes this.
  25. haidangle

haidangle Approved Member

Em đã inbox nơi bán cho bác :)

Share This Page

Loading...