Chơi nhạc số có cần pre-amplifier ?

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Quynn, 4/3/15.

1. Quynn

Quynn Advanced Member

Chào các bác.

Hiện nay, trào lưu chơi nhạc số độ phân giải cao đang trở nên mạnh mẽ do nguồn nhạc và thiết bị phát nhạc số đã được quan tâm với số lượng và chất lượng cao hơn rất nhiều. Không kể các thiết bị phát nhạc số + DAC rời thì hiện nay có một số hãng tên tuổi đã ra các dòng thiết bị phát nhạc số cao cấp như : Linn với các dòng DS phát nhạc số hỗ trợ hầu hết các định dạng PCM và cao nhát là 24/192, Lumin hỗ trợ tất cả các định dạng thuộc chuẩn PCM ngoài ra còn hỗ trợ chuẩn DSD vv...Tuy nhiên, các thiết bị này còn rất đắt.

Tôi đã đọc qua một số topic bàn về việc Pre-amp trong hệ thống âm thanh có cần thiết không ? Mặt khác, Với các dòng DS của Linn thì cho phép xuất tín hiệu thẳng vào Pow mà không cần Pre-amp .

Vì vậy, ở đây, rất mong các bác cho ý kiến về việc : nếu chơi nhạc số chất lượng cao với các thiết bị tốt thì có cần pre-amp không ? Tại sao cần hoặc tại sao không cần.

Cám ơn các bác và mời các bác tham gia thảo luận.

Tags:
  2. tarokun

tarokun Advanced Member

DẠ nếu nguồn nhạc và cái DAC của bác gấu và có volume thì không cấn pre cũng ok bác ạ.

3. Scorpio

Scorpio Moderator

Nếu phát từ máy tính có một số chương trình bắt buộc phải để max volume để có bit perfect

Một số DAC đã tích hợp sẵn volume.. coi như là có pre rồi :)

Attached Files:

4. audioinme

audioinme Advanced Member

dựa trên ý cá nhân thì nên cần pre bác ạ , vì như linn có akurate ds , dsm ,kontrol... phần pre trên ds có thể là phần digital pre bác vào linn.uk họ có thông số khá rõ ràng hoặc vào linn forum . uk các member có khá nhiều thảo luận ... , tất nhiên có thể khuyếch đại được nhưng nếu thêm akurate control thì có thể tốt hơn hoặc akurate dsm , sẽ mở rộng nhiều đường in hơn
    phần pre có thể quyết định trật tự của dải tần , nếu trên hệ thống linn bác nên ưu tiên nguồn phát
    vd : akurate dsm > majik 6100, 2100 > speaker majik 109 ....140....212....thay vì 2200, 4200 .....> maijk ds , sneaky dsm....> speaker 109 , ...140...212....

5. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Chơi tốt bác Quynn à. Em dùng Pre digital, điều chỉnh qua Android, Ipad khá tiện lợi. Có nhiều bác nói dùng pre 2 lần vì của em qua thêm 1 lần pre đèn thì sẽ không hay hoặc méo tiếng, nhưng em thấy pre digital không ảnh hưởng nhiều lắm (thực chất nó là một volume số thôi) Mà thằng Pre Linn khá hay: nếu setup thêm phần pre digital (của Cambrigde Audio) vào, nó nhận ra được và tăng giảm (tỷ lệ thuận hoặc nghịch) volume theo âm lượng. Ngoài ra nếu bác cần màu âm hoặc thay đổi chất âm thì lại càng nên chơi thêm pre, trừ trường hợp bác là người theo chủ nghĩa trung thực tuyệt đối./.

6. ducmdc

ducmdc Advanced Member

Tại sao pre nó tồn tại được? hẳn là phải có lý do. Không chỉ là nhạc số mà có vô vàn các đầu phát (nguồn âm) có chức năng volume nhưng pre vẫn cần và rất cần bác ạ. Câu chuyện ở đây là phối hợp trở kháng giữa các thiết bị, ta dùng volume trên nguồn phát chỉ là giải pháp tạm thời mà thôi.

7. phson

phson Advanced Member

Nó còn phụ thuộc Pow của bạn có độ nhạy đầu vào thé nào nữa. Đa số Pow của Nhật có chuẩn đầu vào là -10dB (150 hoặc 300mVRMS) thì hoàn toàn không cần, một số đầu vào la 0dB (1VRMS) cũng không cần. Tuy nhien một số loại của Mỹ, EU chuẩn đầu vào là +6dB (1,56VRMS) hoặc +4dBu (1,28VRMS) thì vẫn cân Pre-amp vì đa phần CDP và DAC đầu ra tiêu chuẩn là 2VRMS, trong khi các Pre-amp tiêu chuẩn đầu ra +10dB đến +20dB.

8. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Ông hãng sản xuất DAC nào cũng nói cắm trực tiếp vào pow là hay nhất nhưng em thấy không phải
    Pre hay không pre là liên quan nhiều đến phối ghép , Pre hợp hệ thống giúp tốt lên thì không nói, còn không hợp cắm trực tiếp cho xong :D.

9. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

có pre vào thì âm thanh kiểm soát sẽ chặt chẽ hơn, tạo chiều sâu hơn

10. Quynn

Quynn Advanced Member

Cám ơn các bác đã cho ý kiến. Tôi đọc trên Linn Forum cũng thấy bọ khoai Tây nói rằng : DS của Linn có thể đánh thẳng vào Pow nhưng nếu qua Pre thì nghe hay hơn. Không biết các hãng khác thì thế nào ?

11. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

topic này dễ dẫn tới 1 chủ đề khác: digital preamp hay analog preamp? :D

12. Liem

Liem Advanced Member

Theo tôi nghĩ thì phần pre-amp là không cần thiết vì nguyên tắc tái tạo âm thanh thì càng đơn giản qua ít công đoạn xử lý thì càng gần với tín hiệu gốc hơn. Hơn nữa nếu lại phải thêm phần pre-amp thì lại phải thêm phần dây dẫn, mà phần dây dẫn luôn là vấn đề trong truyền dẫn tín hiệu âm thanh, càng phải dùng nhiều dây dẫn thì tín hiệu càng dễ bị suy giảm và méo. Vậy nếu không ưng ý việc chuyển đổi tín hiệu của một DAC nào đó các bác có thể làm một việc đơn giản hơn là thay thế DAC này bằng một DAC khác chất lượng hơn hà cớ gì lại phải làm một việc khiên cưỡng là lắp thêm một pre-amp để làm cho âm thanh hay hơn?

13. thai64

thai64 Advanced Member

VNAV có nhiều bài viết phân tích rất sâu về công dụng của Pre trong hệ thống Audio.
    Bác Quynn thấy Pre có cần thiết với sự nghe của mình không ? đó mới là điều quan trọng !
    Bác yêu Linn thì nên có Kairn.
    Chào bác nhé.

14. Black&White

Black&White Advanced Member

Với mềnh thì không có Pre giống như "kho cá không có nước mắm"

15. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Pre-Pow là câu chuyện dài nhiều tập. Pre không nhất thiết phải khếch đại âm thanh và Pre còn có nhiều công dụng khác ngoài...khếch đại âm thanh :mrgreen:

Đa số trường hợp oánh thẳng DAC/CD vào Pow cũng giống như...kho cá thiếu nước mắm. :lol:

16. kietpro

kietpro Advanced Member

Em cũng đồng với bác Hại Điện ..vì nhiều lý do như các bác ở trên đã phân tích về Pre hoặc khg Pre..

17. thai64

thai64 Advanced Member

Qua từng này bài viết của anh em xa và gần...
    Bác Quynn sẽ đi đến một quyết định:
    Cho em LK140 về nhà chồng, sau đó cưới em Pre
    Luận rằng "nhân vật chính chết từ trang đầu..." có sống lại một lần nữa không ?
    Hồi sau sẽ rõ...

18. chauphuong

chauphuong Advanced Member

ủa thế pre nó khuếch đạị âm thanh hả bác? Vậy pow làm gì ạ?

19. viethung888

viethung888 Advanced Member

Nói đúng là pre là tiền khuếch đạị âm thanh.... :wink:

20. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Bác hỏi xoáy em quá.... "không thể tin được, thật không thể tin được" :mrgreen:

KATARRAZZI likes this.
  21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác Quynn.
    " Vì vậy, ở đây, rất mong các bác cho ý kiến về việc: nếu chơi nhạc số chất lượng cao với các thiết bị tốt thì có cần pre-amp không ? Tại sao cần hoặc tại sao không cần.
    Cám ơn các bác và mời các bác tham gia thảo luận.".

Bác Quynn chơi nhạc số có cần Pre ?.

22. dothanhsonxd

dothanhsonxd Advanced Member

Nếu giải thích dòng với áp chắc bác không dễ tưởng tượng, nhưng bác hiểu nôm na thế này nhé : Pow là cái thứ tạo ra công suất để oánh loa của bác. :D

23. binhthanhaudio

binhthanhaudio Advanced Member

Theo mình thì bất kể nguồn phát nào khi qua Pre vẫn cho chất âm tốt hơn !!!! Pre tái tạo và gọt dũa cân chỉnh cho những gì mà nó nhận được và chuyển tải đến pow vừa đủ nhất ( có từ chuyên môn mà em ko biết ) !!! Nếu ko qua pre khi nghe ở các bài vocal mở rộng mid loa sẽ bị méo hoặc vỡ tiếng ( rè ) !

24. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

Bác đã từng thử chơi như vậy hay bác đoán: tiếng "vỡ" hay "rè". Ở nhà em đang chơi DS -> Pow vẫn thấy tiếng vocal bình thường đấy chứ ạ.

25. Aeolus Kratos

Aeolus Kratos Advanced Member

nhạc số với pre không có liên quan bác ạ, nhạc gì cũng cần phải có pre, tất nhiên là nếu bác muốn :D :D

Share This Page

Loading...