Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Dạ , cháu cũng rất mong được gặp lại chú và cùng ngôi fnghe nhạc với chú :)

2. bn362

bn362 Advanced Member

Mình cũng lâu lăm mới vào diễn đàn.Đọc bàid viết trước của bạn được biết bạn từng sở hữu mười mấy cặp toàn dải.Mỗi cặp có một cái hay riêng .Bạn hiện ở hải phòng hay hà nội? rất muốn được giao lưu trải nghiệm cùng bạn với loa toàn dải

3. hoang964

hoang964 Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm vào giúp em vụ này với.
    Em có cặp toàn dải trở kháng 8om,cặp treble trở kháng 8om.Em muốn gắn cặp trebel vào cặp toàn dải,sao cho tổng trở của toàn mạnh là 8om.
    Em xin cám ơn cả nhà a. :?:

4. music-lover

music-lover Advanced Member

@ espadon_vn:
    Bác có thể bật mí giúp em vị trí kê loa như thế nào để âm thanh rộng vượt ra ngoài hai bên loa, Hiện tại âm thanh của em nó focus vào giữa 2 loa, nghe voice hoặc nhạc cụ thì thật tuyệt, nhưng nghe classic thì mất đi sân khấu rộng dãi của dàn nhạc, mà em lại hay nghe classic ạ.
    Cám ơn bác!

5. hungcomplet

hungcomplet Advanced Member

Loa toàn dải khó ghép kén thùng và kén cả người nghe,còn loa nhiều dải dễ kiếm dễ nghe,dễ cả thanh lý khi muốn nâng cấp

6. Family

Family Approved Member

Có bác nào chơi loa knight này chưa cho em biết chất âm với ạ, giá bao nhiêu thì mua được ạ. thanks

Attached Files:

7. yenthanh

yenthanh Advanced Member

đây là một đôi loa có giá trị về sưu tầm bác ạ.
    lại nói đến cái thương hiệu ALLIED COPORATION này; nó là một thương hiệu gần như khởi thủy và mông muội của âm thanh Mỹ. ALLIED radio là cái nôi sản sinh mấy cái loại thuong hiệu fisher, radio shark... sau này. đương nhiên KNIGHT, NINCOL và một số thương hiệu khác nằm trong cái nhóm cảu ALLIED. - em không chắc lắm về thông tin này nếu sai các anh sửa và đóng góp thêm.
    Về mức độ sưu tầm thì phải nói đây là một đôi loa tương đối cổ, đoán chừng nó là những năm 196x gì đấy.
    Về chất âm thì quả thực là mộc lắm đấy đặc biệt nó có tiếng trầm rất tuyệt vời nhưng bác phải đóng thùng to và không được hạn chế hơi của nó. tốt nhất nên đóng thùng kín và có matrix tán âm trên cạnh thùng. về kiểu dáng thùng bác cũng tham khảo thêm thùng goc của altec. trên có sở ls thuyết mà nói thì thùng góc của altec sẽ có nhiều cải tiến về tiếng trầm cho những loa cổ như thế này.
    hiện nay chát nhạc và chất lượng âm nhạc đã có rất nhiều sự khác biệt so với ngày xưa nên em xui dại bác là bác nên tháo con tép đòng trục ra và làm cho nó 1 cái kèn thì âm thanh sẽ rất tuyệt hảo, nếu thoáng qua có lẽ chất âm nó mang hơi hướng cảu altec santana ở dải trung trầm.
    tuy nhiên nó cũng có điểm hạn chế đó là tiếng trung cao; ý em nói là giọng nữ mà hát thì sẽ thấy hơi ít âm gió. còn nghe nhạc vàng thì tiếng sanh-ban cũng kém hơn.
    nhìn chung thì vẫn là 1 đôi loa hay có gí trị chung về sưu tầm và thưởng thức với những bản nhạc đồng quê - nhạc vàng trước 1975 và sẽ phát huy hiệu quả rất cao với những bài hát basso.
    về giá thì sẽ hơi trừu tượng vì cái món này không biết đánh giá thế nào cho phải cả. - tùy tâm thôi.
    chúc bác sẽ có nhiều thú vị với con này.
    p/s; sẽ rất thú vị khi bác nghe trung trầm của nó., đặc biệt khi nghe triệu bằng - wellfeng.

8. tibimart

tibimart Advanced Member

Theo em mỗi loại có một cái thú riêng, mà smartphone ko thể hay bằng cục gạch + máy ảnh+ tùm lum thứ được hehe nhưng mà nó tiện :D

9. mayman6789

mayman6789 New Member

tình hình là em cũng đang chuyển sang chơi toàn dải , đã đặt 1 cặp thùng kiểu tannoy dùng củ 4 tấc (bass 40), nhưng không biết nên chọn củ full hãng nào để để chơi, em dự định sắm cặp củ full khoẳng 8 đến 10 triệu , mong các cụ co kinh nghiệm chỉ giáo em nên mua củ full của hãng nào , em xin cảm ớn

P/s: em thích nhạc vàng , và nhạc quý sờ tộc ạ ....

10. langnhang

langnhang Advanced Member

Theo em nếu bác định kiếm mấy con toàn dải Đức 2 tấc mà chơi, còn tấm 8 đến 10tr lỡ cỡ em chưa thấy con 3 tấc 4 tấc nào nghe thuyết phục cả.

11. blessng78

blessng78 Advanced Member

Các bác cho em xin ý kiến đóng thùng cho cặp Altec này với ạ./ Tks cả nhà !

Attached Files:

12. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Chơi toàn dải em toàn chọn chơi kiểu ván hở, hay hơn thùng

13. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Em đánh toàn dải ván hở với ampli đèn 1,9W mà rung chuyển cả nhà

14. music-lover

Đánh rung nhà thì bass chắc khủng lắm đây!

15. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Vâng bác ạ, bass rất sâu nhưng gọn gàng, tuyệt đối không ù như các loại loa trong thùng, do đó nghe hết sức tự nhiên ạ. Khi cần chậm là mơ màng như khói lam chiều, khi muốn nhanh thì vun vút như bóng câu qua cửa. Tóm lại là chơi ván hở rồi em thấy các loại loa thùng không làm em si mê nữa.

16. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn nói thế nào... Vậy nó lấy đâu ra lực để đánh rung cả nhà nhỉ. Hay là định luật vật lý không áp dụng được trong trường hợp này....

17. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Dạ thưa bác, các định luật vật lý vẫn luôn luôn đúng mà, ampli của em 1,9W cơ mà loa của em độ nhạy tầm trên 100dB nên nó kéo loa khiếp lắm. Em vặn to có đôi khi còn rung vài thứ đồ vật đấy.

- Bass nó đánh Phịch...phịch....chịch..chịch... rất đầy đặn mềm sâu

- Trung nó kêu Cộc cộc, độp độp, cốp cốp.... tóm lại là rất vang và khô

- Tép nó kêu chẹp chẹp....xịp....xịp...tơi lắm, mịn lắm...

Có cái lạ là, nghe trong phòng nghe thì thấy rất to, nhưng ra hành lang đóng của vào thì hầu như không thấy gì.

18. Hai lúa

Hai lúa Approved Member

Bác ơi , bác tả hay quá , thật quá :p

19. My FB

My FB Advanced Member

Đã ổn định cuộc sống chưa bác? em nhớ ngày xưa ở đâu có bác Anh Hai ở đó có bác Listen by Heart :lol:

Loa sân khấu toàn có độ nhậy trên 100db lận :D

Lúc nào rảnh bác thử dùng VOM đo ở hai cọc loa xem bác đang nghe ở bao nhiêu Watt (bác sẽ giật mình đấy :p ). Công thức tính: V x V : R loa. Lúc đó bác sẽ hiểu vì sao Passlabs thiết kế amp First Watt.
    Mời bác tham khảo ở đây:
    http://www.firstwatt.com

Attached Files:

20. AnhHai

AnhHai Advanced Member

21. music-lover

Bác làm ơn cho em hỏi đôi loa của bác là đôi gì, cho em theo với ạ, em đang tìm một đôi ạ,
    Cám ơn bác

22. langnhang

langnhang Advanced Member

trông cũng giống đôi của em
    Nhỏ mà tiếng tốt phết

23. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Đôi này là Trelefunken. Tôi muốn gửi ảnh cho bác xem quá mà không biết gửi thế nào, lâu quá không vào diễn đàn này chơi nên quên hết.
    Có phải muốn post ảnh thì ta phải post lên một cái Host nào đó rồi link qua đây không, hay post trực tiếp được?

Đôi này tiếng rất tự nhiên cân bằng, tôi bỏ vào thùng hở lưng mà bas xuống khá ổn, tất nhiên là thua Rullit Lab8 của tôi, nhưng với mức giá của nó, là quá tuyệt vời, nghe cổ điển trừ các đĩa hoàng tráng, còn lại trio, quatro chơi rất là hay, âm chất giàu có, âm sắc phong phú, âm hình nổi bật, âm ba dập dồn....hihii

Bác mà ở HN, thì bác có thể qua tôi nghe thử, đôi này chỉ là một trong số những đôi tôi sưu tầm, tôi bị bệnh thích loa toàn dải. :D :D :D

24. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Bác chụp cái nam châm đi, mặt trước thì giống quá, mà đôi của bác còn mới hơn đôi của tôi, quý hóa quá. :lol: :lol: :lol:

25. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em mới có đôi loa toàn dải Philips AD1265/M4 nam châm thường đường kính loa 30cm.
    Bác nào ở HN có ván hở cùng cỡ cho em qua lắp thử nghe xem chất âm ra sao.
    Thanks các bác.

Share This Page

Loading...