Chơi đồ cổ: Philips CD104

Discussion in 'Thiết bị số' started by misterVu, 13/9/14.

1. misterVu

misterVu Advanced Member

Trên con đường tìm hiểu về Tannoy, tôi đọc lại một mục viết trên AF pho-rùm của một người dùng Tannoy Wesminster.
    Người này dùng khuyếch đại đèn mỗi kênh 4 watts đánh đôi WR, và nguồn là CD104 của Philips đã mod.

Ở đây chỉ xin nói về Philips CD104.
    CD104 được sản xuất từ năm 1984, và được trang bị bằng mắt đọc CDM1, và DAC TDA1540 sử dụng 14 Bits.
    Theo các nhà kỹ thuật thì mắt đọc CDM1 rất bền'khó hư hỏng, và có giá trị cao.
    Còn DAC TDA1540 thí sao?
    Trong thời đại của Hi-rez, Hi-sampling mà nghe TDA1540 với độ phân giải 14Bits thì có thể là ĐIÊN lắm!
    Nhưng những ai đã nghe qua đều cho rằng máy này cực hay. Chủ nhân nó còn cho rằng cd104 này hay hơn cả Linn LP12 nữa.
    Vấn đề là phải mod lại tất cả.

Ở Việt nam có bác nào đã/đang dùng Philips CD104 này chưa?
    Trên mạng có nhiều thông tin về CD104, cũng như cach mod.
    Một vài trang về CD104:

http://www.lampizator.eu/lampizator/REF ... 20TDA.html

Nơi đây nhận mod, có cả bảng giá ( tiếng Đức)

http://www.romangross.com/v7/index.php?link=100&id=1
    bảng giá mod cd104, 204 và 304
    http://www.romangross.com/v7/content/pd ... erview.pdf

Tags:
    pham minh likes this.
  2. luanBG

luanBG Approved Member

philis 104 ở trên forum mình cũng rất nhiều bác chơi,nhưng mod thì em nghĩ là rất hiếm! sao bác không thử để trải nghiệm trước,nếu âm thanh cải thiện nhiều và theo chiều hướng tốt thì có thể chia sẻ với anh em.

3. vuminhxdhp

vuminhxdhp Advanced Member

E cũng đang chơi CD 104. Cảm nhận chất tiếng: dầy dạn, ấm áp và cân bằng 3 giải nghe rất hay. Bass cảm giác so với 1 số đầu như Denon S10, Pioneer T07 nghe có vẻ như yếu hơn nhưng nghe kỹ thực tế ko phải. Bass sâu và mềm hơn, tinh tế hơn. Nếu có bác nào mod cd 104 mà có kết quả tốt thì chia sẻ cho a e cùng thực hiện nhé.

4. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Theo tôi nhưng gì liên quan đến MOD hay DYI đều là để hợp với chủ nhân của món đồ đó mà thôi. Còn để nguyên bản thì Philips CD104 cũng được trong tầm giá của nó bây giờ.

5. xxphungxx

xxphungxx Advanced Member

theo ý kiến em thì đã phối ghép được phần thô rồi thì ta nên trải nghiệm thêm gia vị của mỗi đầu cdp khác sẽ thấy cái thú vị .đừng nên lấy vợ về đòi mổ sẻ cấy ghép rồi đem ra thanh lý

6. Lehoangminh268

Lehoangminh268 Advanced Member

cùng giá tiền đó 104 cũng là một trải nghiệm nhưng cùng phân khúc thì cũng có rất nhiều cdp cùng giá để phù hợp đôi tai và bộ dàn nhà bác

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình có được nghe mấy bác chơi con này cho nghe ké rồi , công nhận là rất hay :D chỉ chưa được nghe qua cái CD104 nào được mod tới bến thôi 8)

8. ManUnited

ManUnited Advanced Member

em cũng đang tăm tia em này,giá lên cao quá,các cao thủ cho em hỏi ghép với D15 nghe nhạc vàng có ổn không ạ?để em còn cố ạ?Thanks cả nhà vnav nhé!!!

9. xixido

xixido Approved Member

Con này giá khá chát mấy bác nhỉ ? Em thấy không cần mod thì cũng đã được. Nhưng bác nào khéo tay mà làm được thì quá là giỏi

10. namharman

namharman Advanced Member

Em mới lấy con philip 104 này về đang chạy thử đĩa xịn hay đĩa công ty nó chạy ngon lành nhận bài nhanh nex ngược nex xuôi không lỗi lầm gì kể cả chạy máy nóng ran, nhưng đĩa copy đĩa chép 30k thì khi máy nguội ( nghĩa là mới bật nguồn ) thì chạy ngon lành nhưng nghe qua chừng 2,3 đĩa ( khi máy ấm ấm lên là nó chạy đến khoảng bài 5,6 là có tếng nó lạo xạo lộp bộp và cà dựt như kiểu vấp đĩa, lúc này nex nó nhận rất lâu và càng bài sau nó càng nặng nex nó còn dừng luôn.
    Có bác nào đã chơi qua con 104 này hay biết về nó xin giúp em xem nó có phải mắt kém ko,hay bệnh gì với ạ.

pham minh likes this.
  11. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Em đang dùng đầu 104 này nhưng bị lỗi khi bắt đầu mở thì âm thanh bị sôi và rè rất to, khoảng 1 phút sau thì về lại bình thường, không biết bị lỗi gì và ở Tp Hồ Chí Minh nơi nào sửa được, bác nào biết chỉ Em với.

pham minh likes this.
  12. pham minh

pham minh New Member

Mình đang chơi em 104 tiếng em nó rất hay trong tầm giá . Nhưng mắc một vấn đề là . Đang chạy dsiax vẫn đọc nhiwng mất tiếng . Lấy cái khò tóc khò nóng khu vực gầm cd lại chạy . Các bác có biết bác nào sử lý được báo giúp em với .

Share This Page

Loading...