Chơi Đĩa than LP "điệp vụ rất khả thi" Ngon Bổ Rẻ

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 22/9/15.

1. iAudiophilehobby

iAudiophilehobby New Member

Thank so much your information shared.

2. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Chào bác GiaHuy và các bác trên diễn đàn !
    Cám ơn sự nhiệt tình của bác Gia Huy đã làm giúp cho cái Xonophono box . Nhận được Xono phonobox mấy tuần rồi,hôm nay mới lên viết mấy dòng sau khi trải nghiệm nghe lp với mâm
    Linn basik và Xono phonobox. Khi mới đem về cắm thử với pre-power ampli đèn leak ST20 thì thấy nó ù xì quá không thể nghe được,đầu tiên nghĩ tại dây mass nhưng tháo ra vẫn vậy. sau lắp vào ampli bán dẫn thử thì êm ru nghe được và hết hẳn ù xì,thử lại dùng nối phonobox với pre bán dẫn vào power đèn thì nghe tốt không ù xì,thì ra lỗi tại cái pre đèn lâu không dùng bị truc trặc (vì chơi Dac có pre sẵn cho tiện điều khiển). Nhưng vì có 1 ít đĩa lp để lâu bị bụi bẩn nên nghe lạo xạo quá,lại phải đem đi rửa mất hơn tuần. Khi đã có đĩa lp sạch về rồi lắp vào nghe thì đúng là cảm giác mới lạ như vừa thay cả bộ dàn khác vì trước toàn nghe CD rồi chuyển sang lossless,nhiều bản nhạc quen mà nghe thấy nhiều âm thanh khác chi tiết hơn và nhất là tiếng bass đã xuống sâu hơn dù chỉ là cặp bookshelf nhỏ 2 driver vốn đã thiếu bass . Vậy là tạm bằng lòng thưởng thức lp với bộ cối xay bình dân,kim mm và Xono phono box của bác Gia Huy rồi,mặc dù chỉ là kim MM cùi nhưng vẫn âm thanh tràn ngập căn phòng nhỏ mà chi tiết hơn nhiều với khi nghe CD và lossless, nếu nghe kim MC chắc sẽ hay hơn nhiều nữa,nhưng thôi cứ thưởng thức đã rồi nâng cấp từ từ khi có điều kiện và hiểu biết hơn ! Chúc bác Gia huy cùng các bác trên diễn đàn vui khỏe và chia sẻ thêm nhiều kinh nghiệm audio cho mọi người học hỏi và cùng được chơi .

music-lover and hungnn2767 like this.
  3. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác , bác rãnh lên nhà em nghe DSD -Tube mới hoàn thành thì về sẽ bỏ luôn Lossless ;)

Acuti and hungnn2767 like this.
  4. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Chào anh GiaHuy!
    Cái DAC DSD anh xem có lắp thêm được cổng balance thì lắp thêm nhé, và anh nghiên cứu thử xem có lắp được cái volum digital không thì lắp thêm luôn(vì volum digital nó không ảnh hưởng đến chất âm mà chỉ tăng giảm âm lượng phải không anh ?). Có cái volum digital và remote thì sử dụng nó cũng tiện lợi hơn mà, vì không vội nên anh cứ nghiên cứu và chọn các linh kiện tốt nhất có thể,vỏ thì chờ anh Hiền đặt xong rồi ráp anh nhé ! Tôi ở ngoài này thì có internet dùng vệ tinh nên cũng đỡ buồn,đt IP phone thì cũng gọi được khi cần thiết,nhưng thường dùng internet hơn,nếu có gì nhắn anh có thể mail cho tôi vì hay mở thường hơn vào VNAV (email : tuanqv58@gmail.com ). Chào anh và cám ơn anh nhiều,có gì mới cho tôi biết với nhé !
    Thân.
    Vũ Quốc Tuấn.

5. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Chào các bạn trên 4r

Mình cũng mới bắt đầu chuyển sang nghe vinyl được vài tháng nay, đang dùng mâm Clearaudio Performance, kim MC và dùng cổng phono MC của amply Mcintosh MA8000, nghe ổn. Mình là dân newbie trong lĩnh vực vinyl, nhưng mình nghĩ nếu dùng phono box rời thì chất âm chắc sẽ hay hơn, nên nhờ các bạn cao thủ tư vấn cho một cái phono box nào phù hợp. Xin chân thành cám ơn.

Last edited: 30/8/17
    hungnn2767 likes this.
  6. giahuy

giahuy Shop

Sau nhiều cai tiến hiện Xono phono box phiên bản mới nhất của em chỉ còn đơn giản như sau , nhưng chất lượng âm thanh đã hay hơn , độ ồn của mạch đã giảm đi
    đến mức khi dùng kim MM vặn hết volume sẽ không nghe thấy một tiếng ồn nào , và kim MC thì chỉ xì rất nhẹ

hungnn2767 likes this.
  7. khovitai

khovitai Advanced Member

Bác làm Pro quá! Tổng thiệt hại hết bao nhiêu đấy bác giahuy?

8. nguyen vannam

nguyen vannam Approved Member

Chào các bác mình đang mon men với LP mình muốn bắt đầu với mâm Project (Carbon Debut) không biết có ổn không ah! Anh em mình có ai dùng qua cho mình chút ý kiến chia sẻ với ah! Cám ơn các bác.

9. music-lover

music-lover Advanced Member

Xác nhận với các bác xono box của bác Huy rất đáng nghe...

10. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn Bác Music lover ,Bác chuyên nghe cổ điển mà xác nhận là hay thì em vui rồi
    Ngày càng có nhiều Bác đồng cảm với em về cái hay của phono Xono , 2 cái nữa sắp về với các Bác tri âm
    Em nhắn chung cho các Bác đang dùng Xono của em , nếu các bác đang sử dụng phiên bản cũ của Xono , nếu thấy thõa mãn với nó và không muốn rời nó thì hãy cứ tiếp tục sử dụng cho đến khi thấy có điều gì không vửa lòng , thì hãy gửi lại cho em để em update theo phiên bản mới , vì khi update xong chất âm sẽ có khác với cái trước đây (theo em và một số Bác thì hay hơn , nhưng chuyện hay thì tùy ý mỗi người)
    Phiên bản mới gồm các cải tiến sau :
    1. Dùng Hộp kim loại để chống nhiễu tốt hơn hộp nhựa và thêm phần cứng cáp để sử dụng lâu dài
    2. Sử dụng Bộ Nguồn mới là nguồn Shunt để độ ồn nền giảm tối đa
    3. Sử dụng miếng chống nhiễu Nhôm dưới mạch để chống nhiễu tốt hơn
    4. Nâng cấp các Jack MC và MM loại tốt hơn
    Do việc ráp các xono box và các thiết bị khác cho các Bác chỉ là thú vui về đêm và em dùng nó để kết bạn với các tri âm , nên nếu các Bác gửi cho em update sẽ bị ngâm khá lâu ( 10-15 ngày) nên các Bác liên lạc với em trước khi gửi về nhé

duongruc1 and hungnn2767 like this.
  11. music-lover

Bác nào ở HN, muốn nghe thử xin mới qua em

son hydraulic and hungnn2767 like this.
  12. hungnn2767

hungnn2767 Approved Member

Chào bác Gia Huy, tình cờ đọc được topic của bác viết về cối xay, em đọc một lèo hết cả 22 trang.

Qua đó rất khâm phục kiến thức sâu rộng của bác về điện tử, nhất là lĩnh vực âm thanh, cùng những chia sẻ của bác về DIY.
    Em đoán bác cũng có tuổi vì bác dùng từ “Mỹ quốc” để nói về nước Mỹ.

Số là em mới có một cái cối xay cỏ Denon DP-300F (bạn em xách giùm từ Nhật về). Nhưng khi kết nối với ngõ vào phono của ampli thì nó cứ ù xì rẹt rẹt không nghe được. Khi tìm thấy topic của bác thì như là vớ được phao.

Nhân đây em cũng mong nhờ bác làm giúp một bộ Phono box Xono, hy vọng bác sẵn lòng giúp đỡ.
    Xin cảm ơn bác (em ở Q9-Saigon).

13. duongruc1

duongruc1 Approved Member

Em vừa inbox bác giahuy check đơn đặt hàng nhea

14. hungnn2767

Cảm ơn Bác GiaHuy đã nhận lời, em đang chờ đến ngày rước nó về đây.

kuc_ku_ku and Wingman like this.
  15. trananhtallman

trananhtallman Advanced Member

Bác cho e xin số ĐT để e liên lạc với bác nhé! E đang thích bộ này

16. music-lover

Bác check inbox đi nhé

17. tai-to

tai-to Advanced Member

Dạ em cũng xin bác số để xin hẹn qua nghe ké ạ . Cảm ơn bác

18. music-lover

Mời bác check inbox

19. hn1804

hn1804 Advanced Member

Lục lại các review của bác về con GT2000 mà vẫn không thấy nói về bộ nguồn rời cho em nó , thật tình em mới nâng cấp cho em nó bộ nguồn rời 24VDC để thử cải thiện âm thanh và chế độ phanh cho mâm khi dừng . Nhưng có cái em không hiểu cần các cao thủ khai sáng là :
    1) khi cắm nguồn rời vào ở chế độ standby đèn tốc độ 33 hoặc 45 nhấp nháy liên tục, khi bấm run đèn sáng bình thường : HIỆN TƯỢNG NÀY CÓ BÌNH THƯỜNG KHÔNG ?
    2) khi đang chạy bấm dừng tốc độ quay giảm nhanh và có hiện tượng khựng giống như bóp phanh xe dạng nhấp nhả... : CÓ BÁC NÀO GẶP TRƯỜNG HỢP NÀY CHƯA ?
    * Còn về cảm nhận sự khác biệt khi có nguồn rời và không có em sẽ báo trong bài tiếp theo sau khi Thông được 2 vấn đề trên. Mong các cao thủ , các bác đã từng chơi con GT2000/ GT2000L / GT2000X khai sáng.
    * dự tính sau khi nâng cấp nguồn rời xong em sẽ nâng cấp bộ nâng cần tự động YAL-1 Auto Lifter cho em nó :
    Bác nào có kinh nghiệm lắp đặt em nó cho em xin chút kinh nghiệm tháo lắp .

20. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Thích món này dữ lắm. Nghe bác Giahuy bàn thấy mà ham. Lúa mua máy thì có nhưng lúa mua đĩa mới là cái khó. cả triệu 1 cái đĩa... Chắc đành ngậm ngùi hóng gió quá..

21. hungnn2767

Em vừa mới nhận Xono Phono Box do bác Gia Huy làm cho, sau khi test với kim MM, cảm nhận của em là trên cả mong đợi.

Xin gửi lời cảm ơn đến Bác Gia Huy và cầu chúc Bác nhiều sức khỏe.

22. Quachvandung74

Quachvandung74 Approved Member

về mặt tiếng tăm SL-1200 la TT bán chạy nhất toàn cầu được sản xuất từ 1972 và chấm dứt sản xuất từ 2010 bán ra 3 triệu máy ,cùng một thiết kế cơ bản mà có thể sản xuất liên tục trong 38 năm thì đúng là một huyền thoại chỉ có cây kim Denon DL-103 là hơn mà thôi

23. giahuy

giahuy Shop

Tranh thủ mấy ngày nghĩ Tết , em đã làm phiên bản Xono mới 2018 với thiết kế Mono block , tức là 2 kênh độc lập hoan toàn với nguồn riêng , mạch được layout trên PCB bằng sợi thủy tinh cũng độc lập 2 kênh tất cả để trong 1 case lớn cho gọn gàng , mạch có 2 đường input MM và MC riêng biệt , trở kháng MC chọn được 256 bậc từ 10 ohm đến 47K
    điện dung MM được chọn từ 100 pF cho đến 500 PF

Chất lượng âm thanh theo tai của em là rất tốt

24. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Phiên bản này gọn gàng hơn phiên bản hộp nhôm trắng nhiều nhỉ. Chúc bạn cho ra sản phẩm đẹp...

25. mrsmall

mrsmall Advanced Member

Phiên bản 2018 nhìn Pro hẳn, xin chúc mừng!

Share This Page

Loading...