Chơi Đĩa than LP "điệp vụ rất khả thi" Ngon Bổ Rẻ

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 22/9/15.

1. giahuy

giahuy Shop

Tụ C Load mục đích là đưa vùng dao động cộng hưởng ra khỏi vùng nghe thấy được và có tác dụng damping ở tần số cao 2 yếu tố này cân bằng với nhau tùy theo người nghe phụ thuộc vào kim , dây dẫn... với kim AT 91 trị số trong khoảng 100 pF-200 pF là OK

2. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Em hỏi xxx thêm tí nữa ạ.
    Vế còn lại thì sử dụng chân 4,5,6 của ópam hay là dùng 2 con opam khác?

truongchithanh likes this.
  3. toannm

toannm Advanced Member

Các bác chơi belt drive cho em hỏi ở HN có chỗ nào mua belt tốt ạ.
    Em đang cần mua belt cho em Thorens đang hơi bị dão ạ.

tran van tan likes this.
  4. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Bác thử ghé qua "Đĩa than Hà Nội" ở Yên Lãng xem.

5. Johnie

Johnie Advanced Member

Ông bụng phệ bán hàng ở Đĩa than HN ở Yên Lãng tôi đến rồi, thấy thiếu hiểu biết, hàng hóa nghèo nàn và giá cả trên giời.
    Bác qua Giang Nhạc xưa xem có không. 377 Trần Đại Nghĩa.

6. trần hội

trần hội Advanced Member

nên qua giang nhạc xưa bạn nhé

7. THANGTOAN75

THANGTOAN75 Advanced Member

E mới muai lại đầu đĩa than Denon 300F bên otofun 6 củ, và mượn được ít đĩa về cắm vào bộ AM có sẵn, tập tọe nghe thấy hay phết các Bác ạ. lại bị mê món này rồi

hungnn2767 likes this.
  8. nhanbkhanh

nhanbkhanh Approved Member

E định tập tành và phân vân giữa hanss acoutic t10 và Thorens TD-170-1 hay còn loại nào hay hơn trong tầm giá 12 chai. kính nhờ các bác tư vấn giùm e với. Xin cám ơn

Last edited by a moderator: 20/4/17
  9. tadcul

tadcul Approved Member

Các anh cho em hỏi về vấn đề Turntable,
    Em được tặng 01 cái Sony PS-LX300USB, khổ nỗi cái này nó tích hợp sẵn đầu ra dây tín hiệu luôn (02 jack RCA nhìn rất chuối).
    Các anh cho em hỏi, em muốn sử dụng dây tín hiệu Phono (trong ampli em có) thì có độ lại cái này được không ạ?
    Cám ơn các anh! 18110642_10208827093982619_696438118_n.jpg

hungnn2767 likes this.
  10. tronghien

tronghien Advanced Member

Cái này cũng rất dể , nếu có chút tay nghề mở ra sẻ làm được ngay chỉ vài phút thôi , còn không đem ra thợ điện tử nào cũng được nhờ ng ta giúp ....nhanh thôi ....

hungnn2767 likes this.
  11. tadcul

tadcul Approved Member

Cám ơn bác nhều,
    Bác có biết chỗ nào làm về loại này giới thiệu em với, em có mang ra vài tiệm điện tử mà họ không làm được.
    Em ở Sài Gòn ạ,
    Cám ơn bác!

hungnn2767 likes this.
  12. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Shop Gia Định chắc là ổn. Hoặc nhờ ông Dũng Yes Sir.

tadcul likes this.
  13. tadcul

tadcul Approved Member

Cám ơn bác!

14. audi432

audi432 Advanced Member

Cảm phục bác Giahuy sự hiểu biết sâu sắc và chia sẻ nhiệt tình với diễn đàn của bác, chỉ tiếc trình độ DIY của em còi quá Mong được bác làm ơn giúp cho một XONO thì HP quá .
    Xin cảm ơn bác Giahuy và ae đã chia sẻ.

Last edited: 31/5/17
  15. audi432

audi432 Advanced Member

Cảm phục bác Giahuy sự hiểu biết sâu sắc và chia sẻ nhiệt tình với diễn đàn của bác, chỉ tiếc trình độ DIY của em còi quá Mong được bác giúp cho một XONO thì HP quá .
    Xin cảm ơn bác Giahuy và ae đã chia sẻ.

hungnn2767 likes this.
  16. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Nhà em cũng diy tonearm để chơi. Chia sẻ cùng các bác.

Attached Files:

hungnn2767 and Mai Hùng like this.
  17. Mai Hùng

Mai Hùng Approved Member

Đẹp thế cụ.

chauaudio likes this.
  18. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Nhà mình toàn chơi tonearm tự diy-mod.

Attached Files:

hautiend likes this.
  19. musiclife

musiclife Approved Member

Em mới lấy em Yamaha Yp-211 còi, muốn các bác tư vấn cho kim tết loại MM nào nghe hay trong tầm giá 2 triệu. Đã rót rượu mời sẵn các bác

hungnn2767 likes this.
  20. thienhungvnd

thienhungvnd Approved Member

Thời nay thấy chơi đầu kỹ thuật rất nhiều nhưng nếu ai thích chơi kiểu cổ cổ thì chơi đầu đĩa than rất ok.
    Chủ yếu mấy bác chơi lâu năm là hay xài hàng này. Mới chơi không biết quá nhiều về am thanh thì dùng hàng Teac cũng khá hay. Các bác có thể tham khảo đầu đĩa than Teac xem thử.

21. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Chào bác Gia Huy !
    Tôi là người mới chập chững bước vào chơi mâm than,cũng kiếm tạm được cái mâm Linn basic cùng cần,kim thì chơi tạm shure sc35c. Vì chưa có phono box nên cắm tạm vào ngõ pic up của pre Leak nhưng nghe tạm ra tiếng thôi chứ chưa cảm nhận được âm thanh hay của lp. Tôi đọc nhiều topic về mâm than của bác và nhất là topic xono phono box của bác qua nghiên cứu lắp thử và trải nghiệm tôi rất thích . Vậy muốn nhờ bác lắp ráp giúp một phono box như trên hoặc có nghiên cứu, thử nghiệm mới gì thì bác cứ áp dụng luôn,vì tôi muốn chơi một thời gian rồi sẽ nâng cấp mâm,cần,kim ( tôi cũng đã ghé xem qua phono box của bác làm cho bác Trọng Hiền và bác ấy hứa sẽ đưa đến chơi với bác khi nào rảnh có thể). Vậy nếu bác lắp ráp giúp được cái phono box thì nhắn cho tôi để chuẩn bị và gặp bác nhé, xin cám ơn bác ! Tuấn - 0903341979 (U60).
    Pm : Nhân tiện hỏi với mâm Linn basic như của tôi thì có thể mod gì để chơi hay hơn không,xin bác chỉ giáo luôn nhé,cám ơn bác !

22. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Chào mừng bác đến với món đồ chơi mới. Xin chia sẻ với bác 1 số thông tin như sau:
    - Linn được giới chơi âm thanh biết đến chính là nhờ mâm than mà nổi danh nhất là chiếc Sondeck LP12 hiện nay vẫn rất được ưa chuộng.
    - Mâm Linn Basic bác đang sở hữu là chiếc nhỏ nhất, ngay cái tên BASIC đã nói lên điều đó. Chiếc này cũng rất khá đối với ngừoi mới chơi và không đòi hỏi quá cầu kỳ. Mâm này theo ý kiến chủ quan của em thì bác chỉ cần lắp kim chuẩn, chỉnh lực đè kim đúng theo khuyến cáo của nhà sx, chỉnh độ cao gốc cần chuẩn là yên tâm chơi rồi. Khả năng nâng cấp của mâm này hầu như là không có ngoại trừ việc bác có thể thay tấm chắn dứơi bụng máy từ ván ép sang 1 miếng nhôm dày khoảng 0,5mm và thêm chân chống rung cho nó. Việc này ít nhiều cũng có sự thay đổi theo chiều hướng tốt lên. E cũng đã từng làm và thấy hài lòng.
    - Nếu bác có ý định nâng cấp kim/mâm/cần thì cũng nên để ý việc phù hợp giữa phono và kim sắp nâng cấp (thế nào là phù hợp thì lại tìm hiểu thêm sau) kẻo sau khi nâng cấp kim rồi lại nâng cấp phono lần nữa sẽ rất mất time và hao tổn tiền bạc cũng như tạo ra tâm lý chán nản cho người chơi.
    - Quan điểm cá nhân: Bác cứ để nguyên, setup hoặc nhờ ngừời có kinh nghiệm setup kim cần cho thật chuẩn khi đó cắp vào phono tích hợp trong pre có sẵn khả năng sẽ khả quan hơn tương đối. Món này setup sai 1 ly đúng nghĩa là đi 1 dặm đó ah.
    Vài lời chia sẻ cùng bác hy vọng phần nào hữu ích.

music-lover and hungnn2767 like this.
  23. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Rất cám ơn bác với những chia sẻ trên,vì mới nhập môn nên rất cần những góp ý của các bác đi trước,vì trước chỉ nghe nhờ chứ không chơi nên giờ chơi phải học hỏi và tìm hiểu nhiều thứ để món chơi tao nhã này tìm được âm thanh hay nhưng giảm thiểu về kinh tế cũng như thời gian mò mẫm thì mới tìm đuọc cái hay,cái thú của nó ! Rất mong và cám ơn các bác chia sẻ cho món chơi mâm than thú vị này !!!

hungnn2767 and NhanDanTe like this.
  24. giahuy

giahuy Shop

Dear bác TQV
    Như tôi đã trao đổi vói Bác tuần này sẽ mới Bác đến nhà chơi để nghe thử 1 xono box phiên bản mới nhất mà tôi làm cho Bác Audi432 . Mâm Linn Basik là một mâm tốt dù chỉ là mâm cơ bản , mâm này có thể mod thêm Plinn để giảm rung động , và quan trọng nhất là làm mạch điểu khiển motor bằng sóng sine cái này tôi đang làm cho cái cối xay ở nhà tuy nhiên phiên bản làm biếng điều khiển bằng điện thoại để có thời gian tôi sẽ cải tiến thành phiên bản IC số rồi phổ biến đại trà , bộ này đồ xịn hiện đang bán đến hơn 400 bảng Anh ( không sử dụng nguồn AC trực tiếp như nguyên bản ) mod về Linn Bác tham khảo ở đây
    http://forums.linn.co.uk/bb/showthread.php?tid=9941&page=3

Last edited: 19/6/17
    hungnn2767 likes this.
  25. audi432

audi432 Advanced Member

Chào bác GiaHuy và các bác trên diễn đàn
    báo cáo các bác, em nhận được XONO từ bác Giahuy ngày hôm qua. Tranh thủ buổi chiều được nghỉ em ngồi test luôn. Thật bất ngờ âm thanh ngay từ lúc đầu tiên nó đem lại:D. Trươcs hết là tính chính xác của không gian âm nhạc, độ chi tiết, dải trung tròn mongj không lộ và đặc biệt là tiếng bass cung bậc thâtj tuyệt. Sướng quá em nghe luôn mấy đĩa giao hưởng liền. Em có mấy điã nhạc cổ điển trước nghe bằng phono audio note l3 DIY không đã tưởng đã vứt kho, bây giờ mang ra nghe phê luôn các bác à.
    Đây là đôi lời cảm nhận ban đầu của em. Cuối tuần này em sẽ tổ chức cho a e Bắc Ninh test tổng thể sẽ báo cáo lại cho các bác chi tiết hơn nữa.
    Cuối cùng, xin trân thành cảm ơn bác Gia huy đã chia sẻ và giúp đỡ.
    Trân trọng

hungnn2767 likes this.

Share This Page

Loading...