Cho em hỏi về Bi-Wire và Bi-Amp

Discussion in 'Loa' started by TuanHA, 8/8/06.

1. ABCShop

ABCShop New Member

Mới tập tành ngâm cứu cái vụ Bi-wire. Vì mấy dàn Panasonic mini có sẵn loa Bi-wire

2. linhocap

linhocap Advanced Member

Hình như mấy dàn mini Bi-wi loa không có phân tầng riêng mà dùng mạch lọc sẵn trong dàn , đánh sub riêng và treble riêng thì phải . Nếu đồng bộ thì chơi rất hay , nhưng nếu ghép không đúng thì nghe không nổi đâu

3. dracula99999

dracula99999 Approved Member

bi-amp: có 2 amp giông nhau(amp 1 đanh HF,Amp 2 đanh LF) khác voi choi monoblock cung la 2 amp nhung la moi amply phu trach moy loa,o day co the choi bi-wire neu nhu amply mono co 4 cau loa.O cac amply da kenh doi moi va cao cap thi co cac kenh phu nhu DENON thi co front hight,front wide va cho phep lay tin hieu tu cac kenh nay de choi bi-amp cho kenh front L-R.Tuong tu mhu onkyo hay pioneer cung co cac kenh phu va cung support cho viec choi bi-amp hoac choi zone 2-3 neu nha nhieu phong.Noi chung chi voi dan hifi stereo cac bac moi thay su khac biet ro ret giua bi-amp va singer-amp con voi rec thi kho phan biet su chenh lech cua am thanh khi xem phim lam.Doi voi bi-wire neu nhu cac bac choi monoblock thi nen choi bi-wire neu amp co 4 cau loa rieng biet neu khong thi thoi du loa co cho phep dau kieu bi-wire chang nua thi cung chi la ton tien vao viec thay doi khong the nhan thay bang tai thuong duoc.Voi amply stereo giong nhau de choi bi-amp truoc tien bac phai co pre-amp co hai duong out,choi bang cong rec-out la cac bac tu dua minh vao vong luan quan vi muc dich bi-ampla de am thanh hay hon ma lay tu rec-out dua qua amp-2 thi do tre cua tin hieu nghe rat kho chiu chu dung noi gi den hay.Do vay neu cac bac chi co 2 cai pow giong nhau ma chua co cai pre xuat 2 out,2 cap day tin hieu giong nhau tu chat lieu va do dai ngan thi cac bac cu choi kieu co dien thi nghe nhac no phe hon con loay hoay cam rut roi lai met than ma cung khong hay hon duoc chut nao dau.doi loi rut tia tu kinh nghiem cam rut cua e tuy con so sai nhung se rat co ich neu nhu bac nao van con du dinh choi bi-amp hoac bi-wire cho do ton tien hoc phi va cung ton time co khi lai con buc minh ma nghe nhac ma tam trang khong vui e do bac nao nghe hay duoc du la bo dan cuc ky phuc tap nhu loa 4-5 duong tieng voi phan tan chu dong cung voi quad-amp.Mot amp voi cap loa minh nghe nhac voi tam trang ẹnjoy music thi moi la hi-end day cac bac a.Xin loi MOD cung moi nguoi may e dang go tieng viet ngon lanh tu nhien mat tieu vai font tieng viet.sorry moi nguoi lan nua,good fun

4. longlanh1510

longlanh1510 Advanced Member

Câu trả lời của bác hay nhất từ trước đến giờ, thảo nào bài post của bác hay bị reset trở về 0. :(

5. nghiaquangtran

nghiaquangtran Approved Member

Chào các bác

Nếu lấy dây loa thiết kế cho bi-wire mà đấu lại thành single-wire thì có ảnh hưởng tới chất lượng truyền dẫn tín hiệu không nhỉ

Vì mình thấy bi-wire có 4 sợi, nếu ghép chung 2 sợi lại với nhau thì sẽ là tăng số lượng dây truyền tín hiệu

6. duclong

duclong Advanced Member

Em xin học cách "hành văn" của bác bên trên để trả lời bác :mrgreen:
    Câu hỏi của bác rất hay, tuy nhiên để tránh bị reset bài về MO thì bác không nên đặt một câu hỏi có cùng nội dung ở nhiều topic. Hoặc không nên hỏi những câu quá "hóc búa" đại loại như câu hỏi "xin thông tin về khả năng chống cháy của ..... Bông" ở một topic khác :lol: :lol: :lol:
    Thân !

7. nghiaquangtran

nghiaquangtran Approved Member

Hihi, bác duclong ơi mình hỏi thiệt mà :), bác cũng không nên trả lời theo kiểu "đá xoáy" đó mà thay vào đó nếu có thực lòng muốn trao đổi thì nên trả lời trực diện cho dù câu hỏi có sai hay đúng, sự thông thái của mỗi con người dc đánh giá qua nhiều phương diện bác àh

Mình có xài bi-wire nay thay loa đổi xang xài single nên phải ghép dây lại, thấy không hiểu nếu tăng số dây trên cùng một đường truyền thì liệu có ảnh hưởng gì về mặt "kỹ thuật" không

Còn vụ đặt cùng câu hỏi trên nhiều topic thì mình chưa nắm rõ "nội quy" nên làm thế, thông cảm nhé

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Chập dây lại thì chuyện đầu tiên về mặt kỹ thuật là điện trở của dây sẽ giảm 1 nửa. VD như trước đây điện trở dây là 0,4 Ôm thì giờ còn 0,2 Ôm.
    Tuy nhiên VD như loa của bác có trở kháng 6 Ôm, trước đây dùng dây đơn thì tổng trở kháng = 6,4 Ôm, giờ chập dây lại thì giảm xuống còn 6,2 Ôm (danh định). Ý kiến cá nhân em là nó chả ảnh hưởng gì sất.

Về mặt "kỹ thuật" trên 1 phương diện khác, thì việc này giúp bác cộng thêm 1 vào số lượng bài đăng trên diễn đàn, nếu bác cần có một số lượng bài đăng nhất định nào đó để phục vụ 1 mục đích nào đó. (Lập ra topic mới chẳng hạn) :)

9. cunghoanhip12

cunghoanhip12 Approved Member

Amply như thế nào thì đánh được bi-wire nhỉ, đấu bi-wire có cải thiện chất âm nhiều không vậy, các bác đấu bi-wire rồi cho e xin ít kinh nghiệm với.

10. xedich

xedich Approved Member

Các bác ở trên đã trả lời rồi, đánh biwire không cải thiện mấy đâu, biamp thì cải thiện đó. Mấy bác chơi lâu có nhiều đồ đánh cũng nên thử biamp, triamp

11. Son74

Son74 Advanced Member

Em chào các bác,

Em mới chơi món âm thanh này được vài tháng. Các bác cho em hỏi một là em định mua loa mới. em thấy trên loa có lỗ để cắm dây loa. Trong khi đó em chỉ có dây loa có hai đầu cắm mà không có dây biwire. Vậy, để đỡ tốn tiền đầu tư thêm dây biwire, em cứ dùng dây loa bình thường được không ah? và nếu dùng dây thường thì khi cắm thì cắm vào hai lỗ nào trên loa ah?

Em cảm ơn các bác nhiều.

Trân trọng

12. Võ Hoàng Gia

Võ Hoàng Gia Advanced Member

Em xin mạn phép góp thêm mấy cái sơ đồ cho mn dễ hình dung ghép bi-wire & ghép bi-ampli ạ:

Attached Files:

gamut likes this.
  13. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Biwire thì dễ nhưng để BiAmp hay được cũng rất gian nan đấy, cần đầu tư thời gian, công sức, tiền. Nhưng thành chính quả thì cải thiện rất nhiều về độ động và chỉnh dải trầm phù hợp theo phòng nghe.

14. VNA

VNA Advanced Member

Em đang đấu dây bi amp như vầy, không biết có đúng không nữa.
    Amply Denon của em mõi bên có 4 cọc , loa có 4 cọc ( đang nó 1 cái loa ) . Loa tháo cầu. 2 cọc loa trên amp đấu với 2 cọc trên của loa và cọc loa dưới cũng đấu vậy. cọc loa trên em đi dây MIT, cọc dưới em đi dây Analysis oval 12. Cầu loa trên em nối thêm dây mạ bạc lên super treble. em không rành dây nhợ, có gì chơi cái đó
    Cảm giác nghe âm thanh chắc hơn là đi 1 loại dây với loa nối cầu

tom1 likes this.
  15. ancola66

ancola66 Advanced Member

Em xin phép đào mộ tí ạ. Pow của e có 2 kênh A, B đánh loa tối thiểu là 4ohm. Nhà SX khuyến cáo nếu chơi kiểu A+B thì loa tối thiểu phải là 8ohm. Loa của e có 2 cầu loa và trở kháng là 4 ohm. Vậy bây giờ em muốn đánh kiểu Bi-Wire thì có được không ? E lăn tăn ở đoạn loa có 2 cầu vậy thì nó sẽ là 2 loa riêng biệt với phân tần cho loa treble và loa Mid bass riêng >>> Nó sẽ như 2 loa riêng biệt >>> Vậy khi chơi Bi-Wire là chơi kiểu đấu // 2 loa (Dùng 2 cặp dây cho mỗi vế A, B) >>> Vậy thì khi đó theo lý thuyết trở kháng của nó sẽ là 2 ohm. Xin các bác tiền bối cho e ý kiện ạ, e cảm ơn nhiều.

16. qcc5125

qcc5125 Advanced Member

Biwire hay single wire thì đều chạy qua phân tần loa hết bác ah. Bình thường phân tần loa hay làm // thì cũng tương tự như bác đấu 2 dây từ 1 amp ra ngoài thôi nên bác không lo trở giảm đi đâu. Người ta thường chơi biamp để tận dụng thế mạnh của các amp khác nhau ở mỗi dải âm.

ancola66 likes this.
  17. ancola66

ancola66 Advanced Member

Vâng, cảm ơn bác nhiều.

Share This Page

Loading...