Cho em hỏi sửa lại cuộn dây loa thế nào

Discussion in 'Loa' started by dragous, 23/5/11.

1. dragous

dragous Advanced Member

Em đang nghịch món này, mod lại driver của máy casette làm loa nghe nhạc. Món này gần giống loa toàn dải vì em dùng 1 loa chơi tất cả dải tần số. ( tất nhiên là lúc nghe, thấy thiếu cả bass lẫn treble :lol: ).
    Mod gân loa thì không sao, cái này thường được gắn bằng keo dog, nên dùng dung môi pha loãng keo là tháo được ngay. Đến cái phần cuộn dây là em chịu, vì các loa casette toàn dùng cuộn dây bằng giấy và thường được quấn 2 lớp dây đồng. Keo liên kết giữa cuộn dây và màng loa em cũng chịu luôn, không biết là loại gì rất cứng và khó tháo.
    Em xin hỏi như sau ạ:
    1. Có thể dùng loại giấy gì để thay thế cái cuộn dây cũ của nó. Ở HN có thể mua được ở đâu
    2. Dùng cách nào để tháo mối liên kết giữa màng loa và cuộn dây ( mọi lần e toàn ... lấy dao cậy :mrgreen: ).
    Em xin cảm ơn. :)

Tags:
  2. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Ơ kìa.
    Alô hỏi TrungDIY :D

3. thuy0104

thuy0104 Advanced Member

- Tháo dây khỏi màng loa, vác mở hàn dí vào chỗ nối rồi kéo dây ra :mrgreen: .
    - Thay giấy cuốn: hỏi Mr. Trung hoặc thay luôn bằng ống nhôm đê cho công suất nó khủng :lol: .

4. DoMinhDuc

Dụng cụ cần nhất là cái này

Attached Files:

5. dragous

dragous Advanced Member

Cám ơn 2 anh đã giúp e.
    lần trước em quấn thử bằng coil nhôm, cụ thể là vỏ lon bia :mrgreen: thì treble nó đi chơi hết anh ạ :cry: Có lẽ 1 phần do e dùng dây to quá ihihi.

Còn cái coil giấy em nghĩ thế này không biết có ổn không: em định dùng cái loại giấy cách điện mà người ta hay dùng để quấn biến áp, rồi định hình thành cái coil loa, sau đó tẩm cái gì đó cho cứng ( vec-ni có ổn không ạ ?) rồi quấn dây lên.
    Làm thế nào để cái coil mới quấn to đúng bằng cái coil cũ cũng khó phết. :(

6. xuantuan

xuantuan Advanced Member

lâu quá mới thấy bác "dragous " loa cátet rãnh từ hẹp lắm bác ạh .
    lần trước em củng tò mò làm 1 lần :
    thứ nhật dữ nguyên rãnh quấn dây nhỏ trên dấy ,nghe ko hay lắm và bị chạm coil
    lần sau em tháo nam châm ra đem miếng sắt A lên trường vào xưởng tiện lỗ lớn thêm 1mm nữa về quấn bằng lon bia và chơi dây đồng lớn thì nghe bass khá mạnh , nó hát rung thùng nhựa củ của nó luôn ,nhưng mở lớn võ tiếng có lẽ do gân nó ko phù hợp vớ hành trình coil . hjjjjjjjjj
    chúc bác thành công

7. dragous

dragous Advanced Member

Em định quấn giảm xuống 1, còn 1 lớp, và quấn cho cuộn dây dài ra, khoảng 8mm. Dây em dùng dây loại to hơn dây cũ 1 chút. vì dùng dây to thì giảm treble. Cái khó là làm thế nào để nó không chạm coil, Hehhee, đường kính coil là 16mm, độ rộng khe từ là 1mm, quả này sắp thành thợ kim hoàn đến nơi :lol:

8. DoMinhDuc

Quấn 1 lớp không ổn đâu em. Quấn 2 lớp đi.

9. xuantuan

xuantuan Advanced Member

1 lớp ko đủ số vòng nên R nhỏ . nếu quấn 8mm thì hành trình của gân và nhện sợ ko đáp ứng nỗi lại bị giống em / hjjjjjjjjjjjjjjjjjjj

10. dragous

dragous Advanced Member

Hôm qua em đã làm thử 1 cái, Kết quả không như mong đợi, tiếng treble không có :mrgreen: chỉ được mỗi bass tàm tạm. Mặt khác mở to còn bị chạm coil. Hic, cái món này khoai thật. Có lẽ phải chơi dây nhỏ, quấn nhiều vòng lên và ... dùng coil bằng nhôm hihi.

11. dragous

dragous Advanced Member

Báo cáo bác, sau 1 hồi chỉnh chỉnh, sản phẩm của e đã ko còn chạm coil khi mở đủ nghe. :D Hơi thiếu treble 1 chút và bass đã ngon hơn 1 tí so với bản gốc. Nghe ở trong phòng nhỏ cũng thấy hay hay, có lẽ do e nghe loa vi tính còm quen rồi nên nx thế hihi.
    Sau đây là ảnh của dự án :)
    E chụp bằng đt nên hơi xí

Em lấy màng của con loa này ( do nó bị amp nướng sát cốt :mrgreen: )

Củ loa 10cm, đài SHARP.

Khe từ 1mm, đường kính coil 16mm

Attached Files:

12. dragous

dragous Advanced Member

Gân e mua ở chợ trời, 3k/ chiếc ( có lẽ do mua lẻ nên đắt thế), Nhện tháo cái loa cũ ra.

Sản phẩm sau khi hoàn thành việc gắn gân, nhện, E toàn dùng 502 để gắn hihi.

Sau khi lắp vào thùng e đóng từ lâu.

Dự ớn lần sau, e sẽ dùng dây loa nhỏ hơn.
    Nếu có điều kiện, e sẽ mod cặp bass 20., đóng loa 2 đường tiếng.

Attached Files:

13. TRUNGDIYLOA

TRUNGDIYLOA Advanced Member

Bác cứ nghịch nhiều vào sẽ nâng cao tay nghề. Trước em cũng thế phá là chính. Tuy nhiên Tham khảo được thì đỡ hơn tí. Nhiều lúc em tự an ủi số tiền mình bỏ ra để phá đó là tiền khôn. Vì phá nhiều mới có kinh nghiệm

14. dragous

dragous Advanced Member

Khi nào em nghịch cái to hơn thì phải học hỏi kinh nghiệm của bác TRUNGDIYLOA rồi :D

15. myTiger

myTiger Approved Member

bác cho em hỏi: em định thay củ nam châm to và lực hút khoẻ hownh, không biết độ nhậy như thế nào, đang định chuột bạch cái loa shap 10w -10cm. có bác nào thử chưa ah. các bác cho em chút kinh nghiemj ah.
    thank.

16. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Cụ này phạm pháp à nghe.

17. dragous

dragous Advanced Member

Báo cáo, E dùng dây nhỏ hơn ( 0.1 thì phải) để quấn, kết quả là hơi có treble nhưng bass lại không tốt, cụ thể là trống ko mạnh bằng nếu quấn bằng dây 0.2, và trung cao hơi át các dải.

Để cân bằng mấy cái này khó thật đấy. Ai chả muốn bass mạnh, treble cao, mid ấm. :cry:

18. emyeuamthanh

emyeuamthanh Advanced Member

không biết có bác nào thay cái nam chân to, khoẻ hơn cho loa chưa ah? ko biết độ nhậy có tăng lên nhìu kỏ, chất âm ntn?

19. dragous

dragous Advanced Member

Cho em hỏi là để cải thiện dải cao, dùng nam châm gắn thêm vào có được không? Hay còn cách nào khác. Em chót quấn dây to rồi :mrgreen: , treble lên ít lắm, nhưng bù lại bass khá.

20. myTiger

myTiger Approved Member

không biết đã có bác nào đã thử chưa nhỉ?
    em nghĩ là thay nam châm chứ dán thêm thì không thay đổi nhều.
    mong các bác cho ý kiến để moijnguowif học hỏi ah.

21. dragous

dragous Advanced Member

Del

22. dragous

dragous Advanced Member

Theo e thì tăng lực từ thì độ nhạy tăng ( hình như tăng tuyến tính), dải cao cải thiện nhiều hơn dải trầm.
    Vì khoản vi phân em hơi kém, nhưng ở trang wiki có nói phần cảm ứng điện từ:
    http://vi.wikipedia.org/wiki/Hi%E1%BB%8 ... t%E1%BB%AB

1. Công của dòng điện cảm ứng tỉ lệ thuận với từ trường, số vòng dây, cường độ dòng điện, diện tích vòng dây ...
    2. Các loa toàn dải độ nhạy cao, nam châm đều có lực từ rất gấu ( vd: Jordan, coral , fostex... )

Attached Files:

23. DoMinhDuc

Trong một chiếc driver thì mọi thứ đều quan trọng.
    -Nam châm từ lực càng mạnh thì càng tốt, đi kèm với nó là cái mặt bích phải đủ tinh khiết để đảm bảo dẫn từ thật tốt đến khe từ => khi đó tăng từ lực nam châm mới có tác dụng.
    -Cuộn dây động phải nhẹ nhất có thể nhưng vẫn phải đảm bảo phát huy tối đa công suất.
    -Màng loa phải nhẹ nhất có thể nhưng vẫn phải đảm bảo không bị phá hỏng khi dao động mạnh, đủ sức chuyển tải âm thanh đồng đều trên toàn bộ diện tích màng loa. Màng không đủ cứng thì đánh mạnh sẽ bị vẫy.
    -Độ dài của cuộn dây động liên quan đến mức độ uyển chuyển của nó khi cần phát huy dao động. Nếu ngắn quá cộng với trở kháng thấp thì dao động sẽ bị kém đi, tiếng mid nó bị run run.
    -Speder nữa chứ. Một cái nhện kém sẽ khó lòng chịu đựng được dao động trong thời gian dài, nó sẽ bị mất dần khả năng đàn hồi, làm cho màng loa trở về vị trí cân bằng một cách chậm chạp.
    -Tăng từ lực của khe từ sẽ làm cho tiếng trầm có lực hơn, dải cao của loa được rộng hơn.
    Hihi. Lâu lắm em mới viết dài thế này.
    À. Mà cái này em đã trực tiếp trải nghiệm rồi nha.

24. dragous

dragous Advanced Member

Đấy, mãi bác mới vào post bài, Cảm ơn bác rất nhiều đã chia sẻ kinh nghiệm. :)
    Vì mình DIY nên cải thiện được gì thì làm thôi. E chỉ tập tẹ nghịch loa toàn rải thôi, Nghịch đc 1 cái loa đài để bass nó ra được như cái loa sub vi tính, mà vẫn có treble tàm tạm e thấy cũng là 1 vấn đề đấy ạ.
    Loa to, củ loa xịn hơn thì chất âm tốt hơn, cách làm vẫn thế :D
    Giá kể có cái fullrange nào mà âm thanh đc như JBL 4312, treble gai gai, bass hầm hố, thì cũng đáng để cố gắng. :mrgreen:

25. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Nghe hay hơn 4312 thì được nhưng bass treble hơi khó.

Share This Page

Loading...