Chia sẻ trải nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by hoangtrong, 10/10/13.

1. bonbonvnn

bonbonvnn Advanced Member

Bác nào có ý đổi pre thivăn thì ới em nhé. Chỉ pre thôi ạ.

2. Hoang0112

Hoang0112 Advanced Member

Vâng bác ạ, bóng của em là bóng Psvane theo máy

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Hy vọng sau làm sạch socket và lau sạch chân bóng đèn thì amp của bác lại hót bình thường như trước.

4. Loa co

Loa co Advanced Member

Lâu rồi em không chia sẻ trên diễn đàn, hôm nay vào đọc thấy bác "Hỏi - đáp" về 811SE em có vài chia sẻ:
    1. Amply 811 Se em vẫn đang dùng, chung thủy đến năm thứ 3 rồi các bác (em mua cuối 2014), muốn thay nhưng còn loay hoay.
    2. Năm ngoái Amly của em cũng có hiện tượng bị ù và ồn một vế, sau khi nâng cấp tụ nguồn và nối tầng thì hết hẳn đến tận bây giờ.
    3. Mấy tuần trước, thời tiết Hà Nội ẩm quá, tiếp điểm chuyển mạch lối vào bị chập chờn nên thỉnh thoảng lụp bụt một vế, có khi tiếng nổ rất to xót hết cả ruột vì em loa vế đó bị hành hạ. Em định thay chuyển mạch nhưng tìm loại tốt thì tốn mà chỉ có mỗi nguồn phát nên em mổ banh và hàn tịt, chuyển mạch vẫn để nguyên cho đẹp.
    4. Như em chia sẻ ở trên là cũng muốn thay 811 SE nhưng còn loay hoay, cuối tuần vừa qua, biết vậy nên cậu bạn nhiều năm chơi Audio chiều em khệ nệ bê đến nhà Amply Jadis Orchestra 4EL34 2EC83 pow 40W per/ch. Hy vọng khi ghép thử thì cải thiện dải trầm tốt hơn

5. Loa co

Loa co Advanced Member

Em viết tiếp vì vừa xong việc với sếp:

hy vọng âm thanh tổng thể hay hơn, mang đến cho em và bạn cảm xúc mới. Nhưng thực tế không được như hy vọng mà cảm giác âm thanh ra không thoát hơn tất cả các dải, dải trầm yếu và đục, em không dám nói là 811 SE vẫn hay hơn ạ. Em đã ý tứ không dám nhận xét gì nhưng chính bạn em gọi điện lại chia sẻ rằng Amply của cậu ấy tiếng còn thấy bí hơn và tư vấn thêm cho em về vấn đề nguồn điện.

Trước đó em đã tìm hiểu thông tin trên diễn đàn về amply, bóng bánh oánh cặp loa cỏ Turberry của em và biết rằng cho ra được tiếng Bass hay là không dễ.

Em viết chia sẻ không phải vì khen 811SE của Thi văn hay chê đồ hãng tiếng tăm gì cả mà chỉ là phân vân, hy vọng rồi lại phân vân, loay hoay chọn đồ gì đây. Công chức nên kinh phí em hẹp không dám đụng vào hàng lớn sợ bỏng tay nên vất vả vậy các bác.

Em xin dẫn lời chia sẻ của các bác trên diễn đàn về ghép Jadis Orchestra 4EL34 với Tannoy SRM12B.

“gửi bởi tai_trau » 01 Tháng 6 2010, 10:10

Audio_noteM1 đã viết:Các cao thủ tư vấn giúp e vơi!e đang dùng bộ pow audio note P1 4xEL84 4xECC83 12W per ch +pre audio note M1line phối với Tannoy SRM12B giờ muốn đổi sang amp tích hợp Jadis Orchestra 4EL34 2EC83 pow 40W per ch,các cao thủ hiểu về đèn tư vấn giúp e có nên đổi sang Jadis Orchestra k?các bác giúp e sớm nhé!

SRM12B là cặp để đánh được hay cũng không dễ. EL34 của Jadis có thông số và công suất ra rất tốt nhưng đánh cặp này không có gì xuất sắc. Em đã ghép thử nhưng không thấy ấn tượng như mong đợi, quay sang đánh thử bằng 300B công suất thấp hơn nhiều nhưng dải trầm lại gọn gàng hơn. Em cũng không hiểu sao nữa.
    Nếu người bán không quá khó tính, bác rất nên vác Jadis về nghe thử đã.
    Chúc bác thành công.

Các bác tìm hiểu thêm: http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=27&t=42434

Chúc các bác vui.

6. hoangtrong

Bác đầu tư ổ cắm, dây nguồn, jack nguồn tới đâu và có nối đất không, EL34 PP nó ngốn điện kha khá đấy bác, em nghi là nó bị thắt cổ chai ở phần nguồn, hoặc giả amp có vấn đề cần phải canh chỉnh lại chế độ hoạt động cho đúng. Em đã đi nghe Turnberry ghép 6L6 PP đánh khá tốt, do đó Turnberry ghép amp EL34 PP nếu không xuất sắc thì cũng không thể dở được.

7. tranminhthuan

tranminhthuan Approved Member

Chào các anh trong diễn đàn. Em đã đọc qua mấy chục trang chuyên về pre-amp(có quá trời loại pre-amp luôn), giờ vẫn chưa am hiểu gì nhiều trong đầu giờ muốn rối loạn luôn, kiến thức âm thanh của em có hạn. Hiện chưa có nhiều anh em nói về loại pre-amp nào phối hợp với pow amp nghe nhạc hay và thỉnh thoảng hát karaoke
    Nhà em có bộ dàn như thế này: Strereo amply DALTON DA9000XG 500w+loa Nanomax 450w+sub điện ELAC S10. Rất mong các anh em lão làng tư vấn cho mình với, chân thành cảm ơn

8. Omnis

Omnis Approved Member

Karaoke với stereo nó khác nhau 100% bác ạ. Em nghĩ bác nên hài lòng với bộ giàn của bác ạ.

9. Loa co

Loa co Advanced Member

Cám ơn bác tư vấn, phần nguồn em sử dụng lọc điện bác Minh Nhật ( do bác giới thiệu) mua đồ làm giúp. Dây nguồn rẻ tiền Mc intosch của bác Dũng Trương Định ạ. Hệ thống cấp nguồn điện em mới làm và có gia công tiếp địa cẩn thận. Chắc em phải thay mấy ổ cắm của bộ lọc điện bác à.

10. hoangtrong

Đúng rồi bác. Em nghi chỗ ấy. Shop QH có nhận ship từ pcx ổ cắm leviton ngon bổ rẻ đấy bác.

11. henry7588

henry7588 Advanced Member

Các anh cho em hỏi là nếu nghe vocal, nhạc nhẹ thì amp đèn thivan loại nào phù hợp nhất ạ. Phòng em 12 m2 kéo loa klipsch rf82ii

12. Loa co

Loa co Advanced Member

Vâng. Cám ơn bác tư vấn.
    Chúc bác vui.

13. dothanhtam

dothanhtam Advanced Member

Các bác cho em hỏi về pre 7s của Thivan với, em mới đi đồng nát được 6 tụ nippon 450v680uf và 4 tụ 400v270uf em dự tính thay cho 4 quả tụ to màu đen trong pre này, theo các bác thì có nên thay hay không, vì em thấy tụ này lạ quá, em cảm ơn các bác trước nhé...

Attached Files:

14. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu em gợi ý bác dùng EL84 thì các bác khác có ném đá em không nhỉ? He he....

15. dothanhtam

dothanhtam Advanced Member

Hỏi các bác không thấy ai trả lời, đành tự mình kiểm chứng là rất lên thay thế...

16. phuongnv1982

phuongnv1982 New Member

Em đang định tậu 1 em DL 50 Miii Bluetooth để nghe vocal, bolero, thỉnh thoảng làm ít nhạc nhẹ trong phòng ngủ. Phòng em khoảng 15m2, chỗ để loa bé chỉ đặt được bookshelf. Các bác tư vấn giúp em nên dùng loa bookshelf nào tầm 20tr đổ lại với ạ.

henry7588 likes this.
  17. henry7588

henry7588 Advanced Member

Cùng câu hỏi với bác này nhưng em thì kiêm luôn xem phim. Diễn đàn giờ yên ắng quá, chán thật

18. phandiephoan

phandiephoan Approved Member

Bac cho e xin sdt de lien lac, e co pre thi van.

19. bonbonvnn

bonbonvnn Advanced Member

Số e đây bác 0911 053 886

20. hoangtrong

Loa thì vô thiên lủng, đề xuất cái này hay đề xuất cái kia thì cũng chỉ là từ chủ quan của người đề xuất, đôi khi gặp fan cuồng hay quái nhơn chém cho nên bây giờ ít ai chịu chia sẻ. Nếu có điều kiện thì bác nên dành thời gian đi nghe ngóng một số chỗ có cùng điều kiện phòng ốc, tầm tiền và thể loại nghe như bác. Tuy nhiên cùng một thể loại nhạc nhưng quan điểm về chất âm phù hợp khi set up dàn để nghe hay thể loại này cũng rất khác nhau vì trải nghiệm cuộc đời mỗi người mỗi khác, kinh nghiệm nghe cũng khác, khả năng nghe của tai cũng khác (có người tai rất nhạy khi nghe dãy cao nên không thích amp + loa nhiều mid high và treble ...), tâm thế nghe cũng khác nhau luôn nên kinh nghiệm người này khó mà áp dụng cho người khác. Trải nghiệm bản thân mới là thứ quan trọng nhất đối với bác. Bác chưa đi nghe thử nhiều, chưa tự tin thì đừng nên chọn và xuống tiền.

Hiểu biết của bác cũng ảnh hưởng đến việc chọn loa. Nếu bác biết chút chút kỹ thuật cơ bản, thích vọc vạch thì có thể mua loa cũ dòng cao một chút về nâng cấp phân tần, hay điều chỉnh chút cái phân tần cho hợp với phòng, hay tai nghe của mình. Còn nếu muốn an toàn, muốn nguyên bản, thích chủ nghĩa original thì mua loa đời mới hay loa mới luôn, nhưng cùng tầm tiền chỉ mua được loa dòng thấp hay trung thôi.

Vocal là 1 khái niệm có vẻ hẹp nhưng cũng rất rộng đó bác. Nên em chỉ có vài lời tâm sự cùng bác, chứ không dám đưa ra lời khuyên gì vì còn quá nhiều biến số chưa biết. Mong bác bình tĩnh nhận ra điều mình muốn trước khi quyết định. Và nhận ra bằng cách đi tự trải nghiệm thì tốt hơn trăm lần trải nghiệm chủ quan của người khác chia sẻ lại.

ngockcntb likes this.
  21. hoangtrong

Bác muốn chia sẻ chi tiết và lời khuyên cụ thể thì vấn đề bác nêu ra cho các anh em ghé qua topic cũng cần được mô tả thật chi tiết, hoặc bác có thể PM riêng cho ai đó mà hỏi, vì một số bác ngại chia sẻ trên đây vì những vụ lùm xùm trên diễn đàn thời thời gian qua.

22. phuongnv1982

phuongnv1982 New Member

Em cám ơn bác đã chỉ lối ạ. Em mới tậu 1 em 811 và loa Focal Aria 906 để nghe rồi ạ. Vì mới nhập môn nên em nghe thấy cũng sướng cái tai ạ :)
    cám

hoangtrong likes this.
  23. hoangtrong

Vâng, chúc mừng bác. Bác cứ tận hưởng rồi từ từ tính tiếp, cuộc chơi còn rất dài, đi chậm qua hay nhanh quá cũng không tốt bác ạ.

24. Hoang0112

Hoang0112 Advanced Member

em thấy cái bóng 6h2p-eb (12ax7) của am 811se mkIII sao mà nó chặt quá thể các bác ah, em rút ra đc mà ko thể cắm lại như cũ đc, các bác cho em hỏi là cứ nghiến răng mà ấn hay là phải tháo cả chân đèn ra nhỉ, em sợ nghiến răng thì vỡ bóng mất?

25. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

bác cứ nghiến răng nhét .... nó vào đi ak, canh đúng lỗ đè 1 cái là vào ngay ;)

Share This Page

Loading...