Chia sẻ kinh nghiệm chơi băng cối

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoainam10x, 14/6/11.

1. asasas

asasas Advanced Member

ăn chơi sợ j mưa rơi bác ,máy 4track cũng rẻ chán so với cdp,mâm mà bác.băng 2track chày 2 rãnh giữa 4track chạy mỗi bên 2ranh nguoc xuoi ở 2 mép băng,bác lấy máy 2track chạy băng 4 thì rãnh đầu từ 2track chạy giữa là kiểu xe lửa chậy mỗi chân 1ben ray ngược xuôi,lên tiếng cải lương pha chèo bác hiểchưâr.e cứ giải thích đại vậy bác tin ko?vì e cũng mơi nhập môn,vì các đại hòa thượng bang e dạo này vào hang trên núi đóng cửa luyện công,lên e đc giao trực ban bang trả lời có j ko đúng bác đợi các sư phụ về đăng đàn trả lời trực tiếp bằng văn bản nhé.còn vẫn chưa thông bác cứ đăng tiếp để e ghi nhận sau trình các sư phụ chúc bác vui :(

Vâng em cũng đoán là do em, kiểu này chắc phải kiếm thêm cái đầu 4 track nữa thì gay nhỉ, mà băng để ko cũng tiếc.[/quote]

2. hoainam10x

hoainam10x Advanced Member

1.
    :

Băng 4 track trên đầu 2 track thì đương nhiên là không ổn rồi bác, điều này không phải bàn cãi gì nữa. Bác kiếm cuốn băng 2 track chạy là tiếng lại ngon ngay. Nếu vẫn bị méo thì kiểm tra lại tốc độ.

2. Em chạy mấy cuốn em tự thâu thì tiếng bình thường, thử cuốn 4 track cả 2 tốc 3 3/4 và 7 1/2 thì tiếng đều méo, chạy mặt 1 thì tiếng hơi méo nhưng còn nghe đc, lật sang mặt 2 thì tiếng nghe ko rõ luôn, liệu có phải do băng ko ạ, em ko quen bác nào có đầu 4 track để test.[/quote]

Bác tự thâu trên máy đó tức là thành băng 2 track nên chạy ko bị méo tiếng là đúng rồi, ngay cả khi máy sai tốc độ thì bác cũng ko biết được là đúng rồi.
    Tóm lại em dự là bác dùng không đúng loại băng so với máy của bác hiện có, nếu dùng băng 2 track thì ổn ngay thôi

3. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

vâng, cảm ơn các bác chỉ bảo rất nhiệt tình, em cũng thủng ra rồi. Giờ em đang băn khoăn giữa hai lựa chọn, đẩy em 2 track đi và rước em 4 track về hay giữ máy và đi mua/thâu băng gốc 2 track. Em nghe nói là băng 2 track thì tốn băng hơn nhưng tiếng ngon hơn, kiếm băng gốc cũng khó nữa. Lại xin các bác vài lời vàng ngọc ạ. Thanks

4. hoainam10x

hoainam10x Advanced Member

Cái này tùy vào quan điểm nghe nhạc và điều kiện kinh tế của bạn. Nếu nhà không có gì ngoài điều kiện thì bác nên chơi cả 2 loại và mua thêm máy :mrgreen:

5. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

các bác cho em hỏi xxx thêm phát nữa là tại sao chơi 2 track tốn băng hơn mà hầu hết các bản ghi gốc đều ghi ở tốc 15 ips, sao ko ghi ở tốc 3 3/4 cho đỡ tốn ạ?

6. MRNGUYENDEN

MRNGUYENDEN Advanced Member

Kính chào các bác.Em có cái đầu băng cối M-10 hiện đang bị tình trạng tiếng éo éo ....
    Các bác đi quá cho em xin vài ý kiến a.
    Cám ơn các bác.

7. duongnv

duongnv Advanced Member

Em tưởng éo éo là quay nhanh hơn, còn quay châm là rề rà chứ ạ.

8. MRNGUYENDEN

Dạ cám ơn bác ,tiếng nó cứ éo éo không nghe ra được ...do em mới chơi nên không biết tốc độ chuẩn của băng nó như thế nào. xin bác cho thêm tư vấn a.

9. to khoe

to khoe Advanced Member

bác ra thợ cho lành,bệnh này cũng nan giải đấy vì nhiều nguyên nhân,phí tổn cũng ko đáng nhiêu,ng ta vệ sinh,chỉnh về chỉ việc chơi,sau vài lần xẽ rút đc kinh nghiệm hãy chọc ngoáy,chứ kiểu hỏi thế này chỉ dẫn trả lời có đến sang năm cũng ko xong,lời nói thật hay mất lòng.mong bác tc cho bang tui.,nếu có duyên 30p 100k,

10. MRNGUYENDEN

bác ra thợ cho lành,bệnh này cũng nan giải đấy vì nhiều nguyên nhân,phí tổn cũng ko đáng nhiêu,ng ta vệ sinh,chỉnh về chỉ việc chơi,sau vài lần xẽ rút đc kinh nghiệm hãy chọc ngoáy,chứ kiểu hỏi thế này chỉ dẫn trả lời có đến sang năm cũng ko xong,lời nói thật hay mất lòng.mong bác tc cho bang tui.,nếu có duyên 30p 100k,[/quote]
    ok tk bác.bác biết chổ nào ở tphcm không a.
    em nói trước món băng cối em mù tịt mà.

11. chien68hy

chien68hy Advanced Member

Như chơi cd. Đĩa master có khi chỉ có 1 vài bài nhưng đĩa thương mại thì cả chục bài cho đến vài trăm bài như mp3 chẳng hạn. Cd chứa ít dung lượng thì tiếng tốt hơn và băng cối cũng vậy
    Ps: em nói vậy cho dễ hiểu còn phân tích thì dài lắm...!

12. llht

llht Advanced Member

Các bác cho em hỏi,
    Em mới mua đầu băng cối studer A807 nhưng máy không có hai cái đồng hồ VU . Trên mạng có người đang bán cái hộp chứa 2 cái đồng hồ VU cho A807 , Vậy mình có thể mua và gắn vào được không?
    Các bác tư vấn giúp em với!
    Đây cái của em nó bịt lối ra bằng hai cái nắp

Theo hình dưới thì nó có cổng ra như trong hình :

13. anhkietaudio

anhkietaudio Approved Member

Mình mới chơi băng cối, hiện đang chơi teac a4010s. Có vấn này mà mình nhờ ae có kinh nghiệm bắt bệnh giúp với, mình cảm ơn nhiều.
    _ bệnh là mỗi khi phát nó thường phát 1 vế, những lúc như vậy mình thường tua đi tua lại hay play chiều ngược lại thì lại phát được 2 vế( lỗi này ko phải o băng, amply hay o loa nha. Khi phát 1 vế thì đồng hồ VU chỉ có 1cái là kim vẩy lên xuống thôi. Có nghĩa là lỗi o đầu phát)
    Mong ae giúp đỡ.
    Thank.

14. anhkietaudio

Không có ae nào biết về vấn đề này sao?

15. chien68hy

Con của bác là 807 đời trơn, bác thử mở hai lắp đậy của rắc kết lỗi đồng hồ ra xem có rắc âm ko ? Nếu có bác có thể mua chiếc đồng hồ đó gắn vào bác ạ, do máy này người mua đặt cho mục đích sử dụng riêng nên để giảm giá thành họ đã đặt máy trần như vậy. Nếu có rắc gắn đc đồng thì bác vẫn phải setup lại máy thì mới sử dụng đc đồng hồ bác nhé. Nếu cần hỏi thêm bác pm số đt cho em em sẽ hỗ trợ đc bác. Chào bác ...!

16. chien68hy

Thứ nhất bác kiểm tra cuốn băng đó ở chiều đi đoạn mất vế xem băng ghi có đủ hai vế ko? ( cách kiểm tra là phát đoạn băng đó trên đầu khác hoặc thay cuộn băng chuẩn vế khác vào thử) thứ hai bác lau đầu từ sạch bằng nước chuyên dụng hoặc cồn pha loãng, nếu ko đc thì em nghĩ phần khuyếch đại tín hiệu phát ở chiều đi của bác có vấn đề, bác nên mang đến bệnh viện băng cối gần nhất để đc trợ giúp, chào bác...!

17. chien68hy

Thứ nhất bác kiểm tra cuốn băng đó ở chiều đi đoạn mất vế xem băng ghi có đủ hai vế ko? ( cách kiểm tra là phát đoạn băng đó trên đầu khác hoặc thay cuộn băng chuẩn vế khác vào thử) thứ hai bác lau đầu từ sạch bằng nước chuyên dụng hoặc cồn pha loãng, nếu ko đc thì em nghĩ phần khuyếch đại tín hiệu đầu từ phát ở chiều đi của bác có vấn đề, bác nên mang đến bệnh viện băng cối gần nhất để đc trợ giúp, chào bác...!

18. llht

llht Advanced Member

Chào bác,
    Cám ơn bác đã chỉ giúp, em thấy nó còn mới và đẹp nên mua về chơi , em sẽ liên lạc, nhờ bác giúp đỡ .
    Cám ơn bác nhiều,

19. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

- Chơi 2 track tốn băng hơn vì chỉ nghe được một mặt ( 4 track nghe cả 2 mặt).
    - Các bản ghi gốc ( hay còn gọi là Master ) đều ghi tốc độ 15 ips để đảm bảo chất lượng âm thanh tốt nhất. Ghi tốc độ chậm 3 3/4 tiếng sẽ kém rất nhiều.

20. anhkietaudio

Cảm ơn ae đã giúp đỡ, quả thật là đầu từ không được sạch nên đôi khi chỉ phát 1vế.
    Mình còn vấn đề này nữa mong ae giúp, mình biết là bệnh này rất khó nhưng nếu giải quyết dc thì sẽ rất hữu ích cho tất cả ae đam mê đầu cối.
    _ hiện mình đang chơi teac a4010s, loại này có chức năng tự động đảo chiều băng nhưng lại không hoạt động. Thật bất tiện khi hết băng là nó lại bung ra khỏi reel, muốn nghe tiếp thì phải gài băng vào reel.
    Ae ai có kinh nghiệm giúp đỡ mình với, cũng là chia sẻ cho những ae khác .

21. chien68hy

Chơi ở 7/2 và 3/4 thì chỉ nghe nhạc vàng thôi

22. Shing

Shing Advanced Member

Được bác Viethoangosakawa và bác Hoainam10x tư vấn thì nhất bác roài. Đây là 02 cây đa - cây đề của nhóm ATC HN đấy ạ :)

23. Family

Family Approved Member

Các bác cho em hỏi ở TPHCM ghi băng cassette nhạc pre75 ở đâu ạ.

24. hai_hai

hai_hai Approved Member

Bác nhờ anh em quen ghi từ băng cối sang nghe cho chuẩn bác nhé, ra hàng họ ghi từ cd sang nghe chán lắm.

25. hai_hai

hai_hai Approved Member

Các bác đã chơi đầu băng cối Nagra T cho em hỏi chất âm nó thế nào ạ, thanks

Share This Page

Loading...