Chia sẻ các thủ thuật làm tăng chất lượng âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by PDAlove, 12/2/11.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Riêng vụ này em xin can bác.
    Mass cột điện là thường bị sét đánh + rò điện nhiều nhất đấy.
    Chẳng thà bác nối vào mass truyền hình cáp.

2. Medita

Medita Advanced Member

Hì hì, nhà em lại ko dùng truyền hình cab mới chán. KO lẽ gọi thợ trôn thanh đồng xuống chân cột điện làm ground riêng (mà đúng là mỗi chỗ đó để trôn) :)

3. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Hôm nay, sau buổi sinh hoạt khoa học kỹ thuật, nhóm em xin đau buồn thông báo: thả dây đất xuống giếng ngẩm sâu # 10 m cho âm thanh hay hơn rất nhiều so với nối với vòi nước bằng đồng (hàn, chì bạc WBT) kèm thả 1 chùm dây xuống hồ nước âm dưới đất, cụ thể là nền âm tĩnh hơn, thông tin ra nhiều hơn. mid ngọt, dầy hơn. bass cũng kiểm soát tốt hơn. mức độ cải thiện là đáng kể các bác ạ

imj, luatvista, quocdat and 1 other person like this.
  4. duyen38

duyen38 Advanced Member

Vụ này e đã hỏi cách đây mấy năm nhưng hình như lúc đấy chưa bác nào làm cả nên ko có thông tin. Bây giờ giếng nhà e đã lấp mới có thông tin của bác làm e cứ ngẩn ngơ mà tiếc.

5. guile

guile Advanced Member

Theo em nghĩ là bác cho khoan giếng ngầm xuống 10m bắt ống rồi thả dây qua đường ống đúng ko? Bác cho em hỏi về vấn đề dây đất là chất liệu gì ạ? Nếu thả ngập nước như vậy thì v/đ oxy hóa giải quyết sao bác? 6 tháng kéo lên oánh bóng 1 lần hay sao bác?

6. PDAlove

PDAlove Advanced Member

các bác thân,
    1. số là em may mắn double
    (a) Mua nhà về là đã có giếng khoan sẵn (nhà làm từ cách đây mười mấy năm)
    (b) Thỉnh thoảng nước đột nhiên vàng vì gỉ sét (do lười làm vệ sinh bể), nhưng vợ em cằn nhằn là sao không xài nước thành phố mà xài nước ngầm làm chi cho nước nó vàng gỉ sét dù em đã giải thích. được sự cổ vũ của bác Linh 9992001, em liền cho vợ em xài nước thành phố (vụ này 3 năm rồi), nhưng mà lười chưa nối đất cho nó, tuần rồi em chợt nghĩ ra và test thử thì ôi thôi. !!!
    2. Vấn đề rỉ sét: từ mấy năm trước, em đã theo lời bác Linh mua dây đồng nhiều lõi lột vỏ, to bằng ngón cái thả xuống, lần này rút lên thì rất ngạc nhiên khi thấy phần đồng chìm dưới nước còn đỏ au như lúc ban đầu ??? còn phần trên mặt nước lại bị gỉ, teng-đen ???. ==> vậy các bác không phải lo về vấn đề rỉ sét, phải làm sạch rỉ sét, nếu lo thì mua dây bạc hay mạ bạc thả xuống. Về phần em, do thiếu hiểu biết, nghĩ là sẽ rỉ sét nên em cậy cục xin anh bạn đoạn dây lưới giáp mạ bạc thả xuống giếng rồi . bác nào quan tâm dây đồng kia thì nói em, em để lại với giá cân ký như bán ve chai.

Last edited: 8/4/17
    guile and hoangtrong like this.
  7. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Tình cờ đọc được threat review của audiophile (không phải mấy cái review được trả tiền) về các dây nguồn giá hợp lý (tiền trăm, không xét dây tiền ngàn) , em gửi lên cho anh em làm tài liệu xem chơi. Theo audiophile này, dây nguốn tốt cũng nên cấp ngay cho thiết bị đầu nguồn, thậm chí dây nguồn còn có vai trò quan trọng hơn cả IC (em thì thấy cái gì cũng quan trọng, không thể nói cái nào hơn cái nào)

http://www.head-fi.org/t/219202/its-done-power-cord-shoot-out-22-power-cords-reviewed

về phần của em, cách chơi của em như sau.

Nguyên tắc của em: mỗi nhà sản xuất có 1 gu, nếu mình thấy hợp gu của hãng đó thì cứ vậy mà tới (em chỉnh tỉ lệ treble – mid – bass chủ yếu thông qua việc set up loa, chỗ ngồi chứ không chọn dây để cắt hay đôn thêm tỉ lệ tiếng nào, dây em thích loại nào cho tiếng thật cân bằng, đầy đủ. ĐẦY ĐỦ tức là thông tin ra thật nhiều (theo kiểu độ phân giải cao), em không thích cái trò cắt xén thông tin của 1 số hãng.

Gu của em là MIT và Nordost đời mới (version 2) (em chưa thử version 1, ngoại trừ odin 1 !!!, hay quá nhưng không tiếc đạn nên không bắn). Thường các hãng khi làm dây đời nhỏ thường làm âm thanh khác đi một chút (dây sẽ giống như equalizer) và người nghe thì nhiều khi gắn dây vào thấy khác đi một chút thì mua chứ chưa chắc đã là hay hơn mọi mặt (kiểu như vợ nhà ta và vợ hàng xóm ý mà), lên đến dây đầu bảng của các hãng thì mới có ưu điểm (theo gu hãng đó).

Duyên phận đưa em đến với MIT cũng rất bất ngờ (giống như cô bạn cạnh nhà, bụt nhà không thiêng, mãi sau này mới biết đó là vợ mình). Số là sau khi ông già mù qua đời, em mua lại của ông ấy dây MIT z cord II, đây là loại bèo nhèo hạng nhất nhì của MIT, giá giao dịch thời đó cách nay # 7 năm chỉ cỡ 120 usd (gần đây, em thấy mua qua bán lại khoảng 3.4-3.5 tr). Lúc mua về, em chỉ để ý thấy là tiếng rất căng, bass mạnh, nhưng tai còn yếu, chưa thấy được gía trị), dây cất tủ, em cũng coi thường vì lúc đó em là fan của shunyata với đủ loại taipan-python-anacoda. Rồi thì quen Linh, Linh chỉ cho em nghe (tai em thường thôi), chỉ cho em thấy hệ thống của em thiếu âm thùng của phần mid, thiếu âm ngực của ca sĩ, em nghe và cố nghe mà chả hiểu mình thiếu gì). Thế rồi 1 ngày, buồn buồn mang dây MIT z cord II bèo bọt ra so với Shunyata anacoda (đầu bảng), ngay lập tức em nhận thấy cái đầy đủ của MIT, nhận ra cái việc cắt mất dải của Shunyata, đặc biệt là mid low (và em nhận thấy đó là đặc điểm của shunyata ). Ngay sau đó toàn bộ shunyata được đưa lên vnav với sự hưởng ứng nhiệt liệt của anh em, anh em còn tưởng em là lái shunyata (quá trình tích góp nhiều năm, toàn bộ hệ thống là shunyata mà). Từ đó em bắt đầu tìm hiểu và tích góp MIT.

Đặc điểm của MIT là gì? Đó là cho dù dây đời nhỏ cũng cho âm rất đầy đủ. Dây đời càng cao thì càng sang trọng, càng thể hiện nốt nhạc đẹp hơn. Background tốt hơn. Và do đó, hiệu quả tiền-chất âm rất tốt. đặc điểm thứ hai là chất âm rất thật của MIT (em có anh bạn ở nhạc viện thành phố xác nhận vấn đề này).

Đặc điểm của Nordost là gì: Harmonic rất tốt, rất dễ nghe, rất vừa tai VN audiophile.

Tuy nhiên ở VN ta MIT không được chuộng vì 2 lí do:

1. Dây giả nhiều

2. Thông tin nó đẩy ra rất nhiều, đặc biệt là mid low rất dày, bass mạnh sâu kiểm soát cực tốt, treble cũng dày (nhiều thông tin, phong phú) nhưng do bên ta, việc xử lý hút âm phòng không được chú ý nên cảm giác tiếng nhiều quá, rối, cũng chẳng chịu set up lại vị trí loa nên thấy dư bass, rần, thế là nghỉ MIT. Nghỉ MIT rồi lại than là mid của em mỏng quá, bass của em sao không sâu ==> cố gắng đi tìm tiếng bass sâu (có hẳn 1 threat về cái này, rồi thì threat cả đời đi tìm tiếng bass sâu), rồi thì lại cố gắng đi tìm tiếng mid dày (cũng có 1 threat về cái này). Thậm chí áp dụng cả những biện pháp làm tăng âm phản xả giúp cho tăng mid bass, thế nhưng tăng mid bass này là biện pháp giống chỉnh equalizer, giống tăng volume cho phần đó như vậy nó chỉ là tăng về âm lượng, nhưng dải mid nghe sẽ nghèo nàn, không phong phú (do ít thông tin, khó-không thấy được những chi tiết như âm ngực trong giọng ca sĩ, âm thùng của tiếng đàn dây, đàn piano, violon).

chiêunam, imj, hoa audio and 3 others like this.
  8. PDAlove

PDAlove Advanced Member

Tránh DC leak
    Em không rành về vụ này, theo anh bạn của em thì, DC leak là tình trạng thiết bị sử dụng điện bị đẩy ngược dòng điện DC vào dòng điện chính của nhà,
    Kinh nghiệm anh ấy bị em xin được chia sẻ:
    1. lâu rồi, anh ấy để ý thấy không biết tại sao thình thoảng trong bản nhạc có những tiếng lạ (em không nhớ là tiếng anh ấy mô tả ra sao), tìm mãi mà không biết là cái gì, nghĩ là đồ hư, đổi đồ từa lưa, rồi tình cờ 1 lần anh ấy phát hiện ra là cái lò vi ba ở phòng kế bên hoạt động thì hệ thống của anh ấy cụng phát ra tiếng lạ.
    2. anh ấy cũng chơi PC làm music server, và anh ấy để ý thấy trong loa có tiếng è è nhỏ phát ra, tìm hết thì phát hiện ra cái power supply phát ra, anh ấy phải đem đổi mấy lần mới được cái không bị DC leak.
    và do đó lời khuyên la trong phòng nghe nhạc tránh dùng đèn lead, đèn neon, tốt nhất là đền dây tóc hay đốt nến cho nó lung linh huyền ảo. (coi chừng hết oxy nhá)
    share

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái bác mô tả là nhiễu nguồn lan truyền ngược từ thiết bị lên mạng lưới điện. Lò vi sóng hoạt động theo nguyên lý độ rộng xung (kiểu giống như máy lạnh inverter hay chỉ là ON/OFF bình thường thì em không nghiên cứu rõ nên không biết chi tiết lò vi sóng hoạt động chính xác như thế nào), còn nguồn máy tính là hoạt động kiểu nguồn flyback cũng là theo nguyên lý độ rộng xung. Do đó nó tạo ra hài nhiễu và lan truyền ngược lên lưới.
    Nguồn điện xoay chiều của lưới thông thường, nếu để đồng hồ đo Vdc và đo thì sẽ thấy có giá trị, theo đồng hồ em dùng (không chính xác lắm) thì có giá trị quanh quẩn 12 mVdc. Cái này là do sai lệch giữa các nhà máy điện nên giá trị trung bình nó không xuống điểm 0 được mà có sai lệch chút đỉnh. Em không dám chắc nó có ảnh hưởng âm thanh hay không, nhưng em đo ở nhà và cơ quan em làm thì giá trị điện áp DC giống nhau (quanh quẩn 12 mVdc), còn điện áp Vac thì khác nhau (220 Vac và 230 Vac)
    Về vấn đề đèn điện, thì em nhận thấy đèn LED ảnh hưởng mạnh đến âm thanh, đèn compact nhẹ hơn. Nên giờ em chơi tắt hết đèn khi nghe nhạc, hoặc để tối thui hoặc dùng pin sạc dự phòng cắm cái đèn LED usb vào đó nếu cần ánh sáng :)

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

SID Quá đã nha các bác khỏi phải làm gì nhìu :)

khaitrixl likes this.
  11. duyen38

duyen38 Advanced Member

Kinh nghiệm xương máu!
    Hệ thống của em lúc trước đi qua BACL với 1 cơ số dây đấu nối từ BACL đến ở cắm (mỗi ở cắm e đi 1 dây có chất liệu khác nhau với mong muốn điều khiển theo ý thích của mình - nhìn BACL như cáí trạm điện hạ thế). Kết quả ko như mong đợi với 1 mớ những âm thanh lộn xộn, cứ bật nhạc lên là tiếng ca sĩ, tiếng nhạc cụ tấn công như muốn nhảy bổ vào mình ko thể nghe hết 1 bài, loay hoay mất cả tháng trời với thay dây dợ, thay nguồn phát, kê lên đặt xuống đủ các trò nhưng tình hình ko cải thiện bao nhiêu. Một thời gian dài buồn bực vì đầu tư công sức vào rốt cục chỉ để ngắm chứ trả giám bật nghe, tức mình tháo bỏ hết, đi thẳng sợi dây nguồn tổng từ at vào thẳng ổ cắm và kết quả thật bất ngờ các bác ạ, những gì mà bấy lâu vất vả tìm kiếm bây giơ mới nghe lại được. Đặc biệt trước đây mối lần đóng điện và bật hệ thống lên có tiếng vo vo ở loa rất khó chịu thì giờ đây ko còn nữa mà bù vào là độ chi tiết, sự long lanh của bản nhạc đã khiến e lâu lắm rồi mới ngồi nghe hơn 1 cd mà chưa muốn dừng. Trước đây cứ thành kiến với thiết bị của Nhật, mỗi lần mở máy là cơ số những linh phụ kiện nhưng lại ko bằng đồ âu với lèo tèo vài con tụ, biết thế mà bây giờ lại giẫm vào vết xe đổ. Phải chăng bấy lâu nay mình cứ vô tình làm phức tạp thêm nhiều thứ vốn dĩ là ko cần thiết.

Nguyenlanh likes this.
  12. quocdat

quocdat Advanced Member

Thế thì bác may mắn quá đi mất! :D

13. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác trình bày chưa rõ lắm, nhưng em có thể hình dung ra do hệ thống của bác sử dụng dây nguồn và ổ cắm đều là loại 3 chấu và tất cả đều có nối đất thông suốt nên bị loop nhiều vòng, nghe sẽ ồn ào. Nếu nối đất đúng thì nghe hoàn toàn khác hẳn, bác nên kiểm tra lại tất cả. Cách đơn giản của bác có thể vô tình loại bỏ một số vòng loop nên nghe tốt hơn. Tới lúc bác loại bỏ hoàn toàn các loop thì nghe còn tốt hơn nữa. vài ý kiến chia sẻ từ kinh nghiệm đau thương bản thân, hy vọng đây không phải là trường hợp của bác. Dù sao cũng xin chúc mừng bác!

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thế thì bác may mắn quá đi mất! em cũng thấy thế! :). Còn em thì cứ thay đổi là.... xuống tiền, mà xuống tiền lại thấy hay hơn! Không biết bao giờ mới TỈNH NGỘ như bác đây...?????

15. hoangtrong

Lý thuyết đã nói khi nhu cầu cũ đã được thỏa mãn thì nhu cầu mới sẽ phát sinh. Do đó khi lên bàn thờ rồi thì mới chấm dứt được bác ơi!

Bác 38 thì ngày vui cũng sẽ qua mau, nhất là khi tích cực đi nghe giao lưu!

hhiepbi likes this.
  16. duyen38

duyen38 Advanced Member

Vâng e nghĩ là ko phải trường hợp của e vì dây tiếp địa của mỗi ổ cắm e bắt riêng vào từng vị trí của 1 thanh đồng dài rồi từ đó mới nối với dây tiếp địa, theo thiển nghĩ của e thì chắc ko bị loop.

17. duyen38

duyen38 Advanced Member

Đúng là cứ xuống tiền là có thay đổi nhưng theo chiều hướng nào thì.... Rất nhiều lần khi thay 1 món đồ vào mới nghe tưởng đạt rồi nhưng hôm sau bật lên lại thấy nó thế nào. E chỉ là hơi sung sướng 1 tí khi loay hoay cả tháng trời nó mới hiệu quả 1 ít.

18. hoangtrong

Lấy 1 ổ cắm làm ví dụ, sau ổ cắm nầy có 1 thiết bị (ví dụ như ampli) cắm vào nó. Bác hãy lấy đồng hồ đo thông mạch để đo từ dây đất có thông đến vỏ của thiết bị không nhé, tức là dây đất qua ổ cắm có nối đến thiết bị. Nếu có thông thì tiếp bước hai đó là bác hãy thử tháo dây tiếp địa ra khỏi 1 ổ cắm này, rồi đo thông mạch giữa cọc đất (trước khi vào ổ cắm đó) đến vỏ thiết bị. Nếu máy đo vẫn báo thông, có nghĩa là có loop, bác đã tháo dây đất ra khỏi ổ mà thiết bị vẫn được nối đất, có nghĩa là nó có hơn 1 đường nối đất, là bị loop.

Hoặc bác rút hết dây nhợ ra khỏi thiết bị này chỉ để lại dây nguồn của thiết bị (ampli) ra và thử đo vỏ của thiết bị với cọc/dây đất mà nếu báo có thông thì nối đất có ra tới vỏ thiết bị. Rồi bác rút dây nguồn ra cắm các dây khác vào (như dây tín hiệu) và đo lại, nếu vỏ thiết bị vẫn thông với dây nối đất thì như vậy là bị loop, không cần dây nối đất của dây nguồn qua ổ cắm mà thiết bị vẫn thông với cọc đất! Bác thử cái này không cần bật điện bộ dàn nhé.

Last edited: 14/4/17
    TH1301 likes this.
  19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Rất chính xác,quan điểm này mình cũng đã rất nhiều lần trao rồi,''tất cả dây dẫn đều làm biến đổi âm thanh(mất đi một số dải...)và rõ ràng ta dùng càng ít dây(nhưng chất lượng cao)thì âm thanh ít bị mất.Trong thiết bị cũng vậy,ít linh kiện mà chất lượng cao thì hay(nhưng lại đắt tiền)

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

có nghĩa là thiết bị (không thay đổi: ta coi như không thay đổi đi bác), nếu dây chạy từ at cấp điện loại gì thì ta dùng ngay dây đó để diy ổ cắm, dây nguồn cho toàn thiết bị trong ht thì có lẽ sẽ là No.1 bác nhỉ. Vì không ai biết dc dây nó mất đi dải nào của âm thanh nên tốt nhất nên đi 1 loại dây cấp nguồn điện để chỉ mất duy nhất cái "dải âm" ấy thôi, chứ càng nhiều loại dây thì mất càng nhiều loại dải!

21. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thay vì sợi dây cho BACL.sợi dây ổ cắm thì lấy tiền đó đầu tư thêm cho sợi dây nguồn.

22. duyen38

duyen38 Advanced Member

Cám ơn các bác đã chia sẻ, cám ơn bác hoangtrong đã nhắc nhở. Trước mắt e vẫn tận hưởng cho bõ công sau bao ngày vất vả vì e biết cái cảm giác này sẽ ko đc lâu. Rất rất nhiều lần đang hài lòng với nhg gì mình đang có, một ngày đẹp trời lại muốn thay đổi 1 cái gì đó cho mới lạ thế là tiến hành. Cd là thứ e hay sờ đến đầu tiên ( vì nó là khởi điểm của mọi nguồn cơn ), lại đổi trác các bù. Theo quy luật cứ thêm donal Truml là sẽ hay hơn nhg trg trường hợp này lại ngược lại các bác ạ. Thế là lại bắt đầu 1 cuộc đua, nào dây dợ, nào kê kích ( nhiều lúc nửa đêm nghĩ đc trò gì mới là lại lọ mọ, thay dây nọ cắm dây kia) vẫn ko ổn lại tiếp tục xoay theo hướng khác. Đến 1 lúc nào đó nghĩ lại đúng là bán bò tậu ễnh ương, 1 cơ số đạn đã ra đi mà trả mang lại tích cực gì nhg bù lại đc trải nghiệm (tự an ủi). Túm lại đã bước vào cuộc chơi này fải xác định xuống dốc nhiều hơn lên đỉnh các bác ạ, mà ít có cảm giác lên đỉnh thì mình càng fải trân trọng nó. ( E đã từng bị gấu nhà phàn nàn yêu loa đài hơn yêu vợ, vợ ốm ko thấy hỏi thăm nhg loa đài hắt hơi sổ mũi là lại mất ngủ).

TH1301 likes this.
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E không hiểu? Dây nguồn chả là dây cho bacl, dây cho ổ cắm, dây cho cdp, ampli,.... mà trên bác nói dây chỉ mất dải âm đi thôi mà..... ???o_O

24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Ý mình nói là chỉ một sợi dây nguồn cho thiết bị chính(CD,PRE,Amp.....)và có khả năng bao nhiêu thì dồn hết vào đó.Còn dây từ đồng hồ cái đến bộ dàn,dây cho BACL.và dây ổ cắm thì ít ai có khả năng đầu tư dây thật tốt mà chỉ là những dây thường thường nên làm mất âm thanh.

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E hiểu rồi bác!:). Nhưng nó cũng thay đổi ghê gớm lắm đấy bác ơi: như trên ht nhà e thay dây nguồn từ ổ cắm tường cho bacl thay đổi lớn hơn cả (theo e nghĩ nó ăn cả cho toàn ht), e mới chỉ dám thay ổ furutech để cắm cho cdp thấy thay đổi cũng...kinh ngạc luôn bác.:( Đấy là e dùng dây furutech theo ổ thôi, nếu có thêm kinh phí e sẽ nâng đời dây. Hệ thống e cỏ mà đã thấy lên hẳn. Mấy bác ht hiend chắc bỏ dây nguồn ra là... không bao giờ muốn nghe nhạc nữa.

hoangtrong likes this.

Share This Page

Loading...