Chạy rà tụ black gate ?

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Vincin, 3/5/06.

1. thelord

thelord Advanced Member

Em mới úp gờ rết tụ BG 47+47/500v cho cháu Pre M5 thay cho tụ FT zin theo máy
    Kết quả : Tuyệt vời, BG thật xứng đúng danh bất hư truyền, bõ công em săn cháu bấy lâu nay.

2. Tran Minh Cong

Tran Minh Cong Advanced Member

Các bác cho em hỏi, em có cắp Black Gate 100uF/100V nhưng đo thực tế chỉ còn khoảng 78uF như vậy cặp này còn dùng tốt không ạ, sai số của tụ BG là bao nhiêu?

3. tamtam

tamtam Advanced Member

Nếu em nhớ không lầm hình như +/- 10% với trụ BG standard, -/+ 10% với BG dòng AC và các dòng cao cấp như F, N,NX,.... Nếu sai số quá thì kẹt lắm. Cả hai tụ của Bác đều 78uf hả Bác?

BG cũng là tụ hóa và cũng phải theo quy luật sinh, lão, bệnh, tử như các tụ hóa khác nên theo em, nếu tụ đã cũ quá thì hổng nên tiếc làm gì. EM đã có kinh nghiệm về tụ hóa chết nên nếu em chắc tụ hóa còn mới chưa xài hoặc đã xài dưới 5 năm thì em còn dùng chứ trên 10 năm là em thay tuốt.

4. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Tụ BG cao áp em thấy có kuj kêu chết rồi chứ tụ áp thấp < 50V em chưa thấy con nào chết cả :mrgreen:

5. Ta-Audio

Ta-Audio Advanced Member

Chào các bác,

Em vô tình ghé ngang thấy các bác bàn về tụ BG hay quá nhào vô đọc một mạch 3 trang ...thật là nhiều điều đáng học hỏi.
    Nhất là bác NoBG từng làm ở Nhật-ANh-rồi "thung lũng cát " gì gì đó ở Mỹ 25 năm thật đáng khâm phục... :D
    Nhưng phát biểu của bác em cũng hơi ngạc nhiên :
    NoBG đã viết:
    "Black Gate còn nhieu chuyện để nói. Không phải ngẩu nhiên mà tôi lấy ID là NoBG. Nói thật cho bạn biết là tôi làm việc trong ngành điện tử và components ở Nhật ở UK và Silicon Valley hơn 25 năm. Biết rõ Rubicon, Nippon Chemicon và biết rõ đồ của caps cua BG và của Rubicon không có gì khác biệt, chỉ khác nhản hiệu, packing và giá tiền thôi."

Không biết có phải đó là bác viết từ những năm 2006 nên nó có khác bi giờ hay không chứ em thấy lạ...!?
    Bác ví như người ta làm ra cái xe Toyota nó có khác chi cái xe Lexus đâu nhỉ ? Cũng của Toyota sản xuất cả thôi, cũng máy bằng thép, 4 bánh xe, đổ xăng chạy,...hihi (giống như bác nói cùng Rubycon sản xuất ra nên BG không khác gì Rubycon ... vậy !? )

Nhưng em nghe Rubycon và BG khác nhau xa lắm ạ, cùng là tụ nguồn thôi nhưng bỏ vô là khác liền . Vậy lỗ tai em kém và trí tưởng tượng của em hơi bị nhiều thành ra nghe Rubycon thua xa BG vậy thôi....các bác bỏ qua cho em nhé.

Hehe...vài dòng chọc vui bác NoBG thôi, em xin vù đây !
    Chúc các bác vui vẻ chuẩn bị lấy đà đón một năm mới nhiều niềm vui hơn nữa,....
    Thân
    --------------------------------------------------------------------

6. kysaigongas

kysaigongas New Member

Re:

Chào bác Vincin :
    Em cũng đang tình trạng giống bác đây,em mới mod xong con pre Luxman CL35II- bằng tụ Jensen.Mới đem về nó hát ôi thôi chán chết, bass cụt ngủn,mid khô thế nào ấy, bác thợ bảo phải chạy rà mà em thì em cũng chưa tin lém, nghe tình trạng của bác em cũng an tâm phần nào để RÀ tiếp quá !

7. Goldstar

Goldstar Approved Member

Cứ lắp tạm vào một thiết bị rẻ tiền nào đấy chạy rà suốt ngày đêm cho đỡ hao bóng.

8. pierre

pierre Advanced Member

Hôm nay rảnh rỗi tìm đọc được topic này. Không biết hai bác Vincin và NoBG còn thỉnh thoảng vào vnav không ?. E kéo lên để mọi người thấy. Tụ Black Gate 100-100/500v Heart ò Muse vẫn có giá rất khủng, thế chẵng nhẽ lừa hết. Mà bác NoBG làm trong ngành 25 năm mà chưa thấy trả lời được gì ?

9. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Ở đây các bác không có nói nên thay tụ vài trăm đô vào thiết bị mấy ngàn...amply cỏ hơn 1 triệu mà theo các bác có phải phí ko ạ. Em có sony ta-a70, cũng thay mấy con AN kaisei, elna simic ii, cũng hơn 600k vnd, chết ic do tai nạn (do chưa biết xả điện tụ nguồn), sửa thay ic còi stk4211ii thợ báo 600k. Mà nhiều trang rao bán amply nội địa có 1,5 triệu. =)).

10. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nhiều lúc nghĩ lại thấy tại sao cứ đi đường loanh quanh vừa tốn kém vừa mệt mỏi có phải không bạn...

chuvanvu likes this.
  11. chuvanvu

chuvanvu Advanced Member

Em đang thích tìm hiểu thôi. Vài chục em chưa dám đầu tư, nhưng dưới 10tr em thử được. Nhưng mua thẳng thiết bị về chơi thì lại không có cái sướng của việc nghịch nên em cứ tối ưu những cái nhỏ trước. Thêm tí kiến thức và nó làm cho đàn ông "bận rộn" hơn. Em đang đọc tip ở bài này :)

https://r.tapatalk.com/shareLink?ur...hare_tid=18470&share_fid=1875463&share_type=t

Share This Page

Loading...