Chạy rà tụ black gate ?

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Vincin, 3/5/06.

1. Vincin

Vincin Advanced Member

Em có thắc mắc hơi stupid một tí về tụ black gate:

-thời gian chạy rà là bao lâu vậy? em nghe nói tụ wkz trong power supply phải chạy rà cả 1000 tiếng....
    -em cũng đọc đâu đấy có nói xài black gate thì phải mở máy thường xuyên, có đúng không các bác?

Hôm qua mới đi công tác về mở nhạc nghe thấy ẹ không chịu được, để máy mở cả ngày, hôm nay nghe có vẻ hay hơn. Nếu cứ phải mở máy như thế này thì em chết tiền điện & tiền thay bóng :(

Không biết kinh nghiệm các bác như thế nào.

Tags:
  2. Teablue

Teablue Advanced Member

Trường hợp này là do trang thái, tâm tư, tình cảm... lúc nghe nhạc thôi. Có một bác nói rằng " Bộ dàn của mình không bao giờ luôn hay"
    Dùng tới Black Gate lại lăng tăng(vì nghe đồn) cái vụ chạy rà. Sao trước đây dùng tụ zin theo kit, là tụ Marcon sao không lăng tăng cái vụ rà với đài

3. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác Ven-Xanh ơi, em nghĩ có lẽ do " hiệu ứng tâm lý " đó.

1. Đi công tác về, chắc còn mệt, nghe không thấy hay. Hôm nay hết mệt rồi, thư thái nên hay.

2. Hôm qua thực sự thấy chưa hay, nhưng BG nó hơi đắt , nên hôm nay phải thấy hay... để gỡ vốn :lol:

* Bác nào biết về cơ sở lý thuyết vụ chạy rà này thì cho anh em vài lời ạ !

4. Vincin

Vincin Advanced Member

các bác đừng đùa em thế :wink: em quyết định cất ampli một tuần rồi mở lại để chứng minh cho bác xem không phải hiệu ứng tâm lí :D

5. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

- Trước khi nghe, mở khoảng 10 phút, là chạy rà xong

6. Aries

Aries Advanced Member

Em nghĩ chuyện chạy rà linh kiện bán dẫn như tụ Black gate hơi khôi hài. Có lẽ bác Vicin đã vô tình rà ... tai mình sau khi được nghỉ ngơi vì làm việc mệt nhọc :lol:

Vấn đề ở chỗ các phần tử tích điện, mang điện ... trong linh kiện bán dẫn "vào vị trí làm việc" ngay 1 phần ngàn giây đồng hồ sau khi các bác bật công tắc: On

Đối với thiết bị mà tỷ lệ linh kiện là cơ khí nhiều như loa, hoặc tube (cần có thời gian nung nóng), hoặc ampli vô địch :lol: ... thì mới cần chạy rà.

Mời các bác.

7. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Có bác nói với em là chạy rà tai dễ và nhanh hơn chạy rà máy :lol: :lol: :lol:

8. Vincin

Vincin Advanced Member

Thưa các bác, em tìm thấy cái này trên website của một manufacturer nổi tiếng, được viết bởi chính designer và owner của hảng này. Sorry em không dịch ra được, nhưng nói chung ông này cho rằng một số loại BG chạy rà tới 3,000 ngàn tiếng và phải mở máy 24/24 thì mới hay, trời!!!!

The Black Gate™ Idling Process.

This is what Jelmax says about the running-in process of the Black Gate™ capacitors,

“When a Black Gate™ capacitor mounted in an electronic device is activated, a signal current flows into the capacitor and the electrodes are gradually activated, reducing non-linear distortion and phase distortion subtanstially, while improving the efficiency of the power transfer.

The time required for this process varies widely with the capacity, voltage and signal levels applied. A total of about 30 hours is the standard level. Once this process of idling is completed, the effect continues as long as the capacitor is kept at the same place and the operating environment does not undergo a substantial change. The effect of idling has been proved with all types of electronic equipment, analogue, digital, high frequency and other devices.

It must be noted that idling is different from aging, which applies a direct current voltage without giving signals.”

In my view Jelmax’s estimation that the standard level of 30 hours is all that is needed for the BG capacitor to reach “maturity” is wildly optimistic, even the PK types and the small N/Nx types take far far longer than that in my experience, not to mention the larger FK, VK and expecially the WKz types, they continue to improve for many many hundred hours, in fact I know from running in several pairs of KEGONs and a few M8 Pre-amplifiers all of which use the WKz and FK types extensively that they continue to improve for months’ which is more like 3,000 hours that 30.

This really puts the argument for leaving the equipment switched on permanently 24/7 very strongly, which is a problem if you want to use NOS tubes, because with 24 hours a day, a month has 720 hours and 12 month 8,760 hours, even the best NOS tubes I have used do not have a life of more than 15 to 20,000 hours when run this way, so that is about 20 – 30 months of use, which is not an insignificant running cost when you look at valves that in many cases cost a few hundred pounds each, a bit like drinking fine vintage wine or port.

9. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Theo em hiểu lõm bõm là thời gian chạy rà "chuẩn" là 30 giờ. Tuy nhiên một số tụ khi dùng cho vài loại amp nào đó thì chất lượng của nó (tụ) càng tăng thêm theo thời gian trong vòng 3000 giờ. :roll:

10. Cominup

Cominup Advanced Member

Nếu bác sợ tốn điện và vẫn muốn chạy rà, bác làm một cái switch, đặt ngay sau tụ. Khi nào nghe thì bật cao áp lên, còn khi nào nghỉ thì tắt cao áp và đốt đèn đi, chỉ để nắn 1 chiều xong rồi chạy vào tụ thôi. Đảm bảo tụ chạy 24/24 mà vẫn không tốn điện mấy.

11. quyda

quyda Advanced Member

Bác có hiểu lầm rồi, ông đó nói 30 hours là standard (nghe hay rồi)
    Tuy nhiên, theo ông ý, thì những sản phẩm sử dụng tụ BG vẫn tiếp tục nâng cao chất lượng khi đạt đến 3000h.
    Còn việc có bật amp 24/7 để burn-in hay không thì vẫn là 1 vấn đề được tranh cãi, vì nếu để nó chạy 3000h thì cũng sẽ làm giảm 3000h tuổi thọ của Tube.

Cá nhân em cho rằng đây là vấn đề tâm lý!

12. ClassA

ClassA Moderator

Ối trời, anh em mình toàn dùng tụ cũ, thảo nào tiếng tốt thế :D

13. NoBG

NoBG Advanced Member

That's really a B.S, just like something Jelmax calls "The Transcendent Electron Transfer".

The average lìfe of a commercial electrolytic capacitor is about 2000-3000 hours at rated temperature.Black Gate capacitors are commercial class and made by Rubycon in Japan. They are no difference with Rubycon's capacitors because they are manufactured with same materials and under same process.

Vincin, you paid more than hundred dollars for a capacitor that Rubycon sells under its own name for less than $2 (220uF/450V).

14. Vincin

Vincin Advanced Member

NoBG man,

I'd suggest that you check your facts:

1) BGs aint made from the same materials with the Rubycon branded caps.
    2) Rubycon is not the trademark holder of BG, Jelmax is. Rubycon makes BG for Jelmax under a manufacturing contract.

I quoted Peter Qvortrup of Audio Note UK. He doesnt sell BGs, however he uses BGs in all of his higher level products. I guess he wouldnt want to be BS'tting on his company website to advertise for another company, or would he? PQ being the man that he is, would his opinion be worth more consideration than regarding it as BS?

Open you mind man!

15. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

=> Làm cho màu mè, huyền hoặc hóa, là cách thổi hồn vào sản phẩm. Đây là nghệ thuật, chứ không phải khoa học. Nhưng dù là nghệ thuật, hay khoa học, cũng là phục vụ con người. Cũng đáng để trả tiền.
    Cũng giống như công nghệ lăng xê, một trong những kỹ thuật là tạo sì căng đan.
    Nhà sản xuất cố tình đưa ra những thông tin gây nhiều tranh cãi. Càng tranh cãi, sản phẩm càng nổi tiếng, và càng có giá.

16. gmar

gmar Advanced Member

Hôm bữa em mượn được 02 tờ $100 đem quấn thử quanh tụ dầu đậu phọng dùng nối tầng nghe hay hẳn lên :roll:

17. Tyro

Tyro Advanced Member

Bác Gmar và ClassA viết thế thì em thua các bác thật rồi :lol: :lol: :lol:
    ( Em xì pam tý nhé :cuốn bằng ơ rô thì cho chất âm châu âu, yên nhật cho chất âm nhật bản ....tiến âm phủ cho chất âm ..... hì hì :lol: :lol: )

Của đáng tội là em cũng có dùng tụ BG và em thấy không riêng gì tụ mà rất nhiều thứ khác nữa cũng cần phải có thời gian chạy rà.
    Thời gian chạy rà mỗi thứ có khác nhau nhưng đến 3000 giờ thì có lẽ họ cũng nói quá lên chăng ?????
    Trường hợp lâu không sử dụng ( 1 tuần hay lâu hơn ) thì em cũng có cảm giác giống hệt như bác Vincin. Em cho rằng tất cả các món trong bộ giàn cũng cần ra trơn lại chút xíu sau 1 thời gian không dùng chứ không riêng gì tụ BG và tụ BG có thể cần thời gian rà trơn lâu hơn mà thôi.

18. Vincin

Vincin Advanced Member

Các bác hóm hỉnh quá đi mất! vui nhỉ...em xin học tập để khỏi làm con thiêu thân!

em thắc mắc nên hỏi, đã bảo hơi stupid mà lại, em rút ra được những điều hay sau đây:

một số bác nói: hiệu ứng tâm lý, em thấy cũng có lý, nhưng em cũng tin lỗ tai mình nghe gì
    bác thanhtruc: ví dụ con thiêu thân của bác xứng đáng đoạt giải Trúc Xanh
    bác classA: tụ cũ thì khỏi chạy rà, bác nói đúng nhất!
    bác gmar: em mà làm admin em delete bác liền :D

19. quyda

quyda Advanced Member

Em nghĩ là bác nào có nhiều tiền thì cứ chơi đồ xin, bác nào ít tiền thì cứ chơi đồ bình thường, miễn sao, lúc chơi ta cả thấy tự tin vào lựa chọn của mình là được. Phải không ạh.
    Còn em thì tai của em hai mấy năm rồi vẫn chưa burn-in xong, nên tụ xịn, tụ đểu như nhau hết, khỏi mất công băn khoăn:-D hihi

20. Teablue

Teablue Advanced Member

Các hãng làm linh kiện for Audio luôn gieo cho các khách hàng thân yêu của mình ngoài chất lượng sản phẩm còn có những hy vọng tươi đẹp cho tương lai của sản phẩm đó . Đối với các linh kiện như cable loa, cable nguồn , tụ tị , trở ... là các linh kiện có nhiều tươnglai tươi sáng nhất, và lại là các linh kiện được nhốt vào trong cái vỏ bọc kín , bên ngoài có in chử mầu kim, thường là vàng ...
    Vấn đề chạy rô đai xe máy là thiết bị cơ khí đơn thuần thì rỏ rồi . Còn về tụ thì em cũng đang tìm tòi lại xem nó chạy rà như thế nào . Do đó các bác cứ bàn tiếp nhe
    Đa tạ

Bác Vincin trưa mai 5/5 ra cafe Dung nhe :D

21. Planets

Planets Advanced Member

Tất cả các loại tụ hóa đều phải burn-in đấy ạ bất kể loại xịn hay dỏm. Lý do vì tụ hóa có nguyên lý hoạt động giống cục pin khi mới dùng phải nạp và xả một số lần nó mới đi vào hoạt động ổn định.

Điện thoại di động các bác mới mua về bao giở chả phải xạc cả ngày liền đó như vậy về sau pin mới chạy tốt. Còn nữa, phải nạp đầy và xả kiệt ra thì mới tốt đấy. Các bác cứ bật tắt máy nhiều lần là burn in nhanh lắm.

22. garfieldfatcat

Vấn đề chạy rà thì e không chắc lắm nhưng e nghĩ vẫn cần thiết.

Về tụ mắc tiền kể cũng lạ! Các bác ráp đồ mà còn nói thế, vậy thì các bác cứ mua tụ mấy ngàn VND mà dùng chứ tội gì phải đi lùng khắp nhật tảo và giành giật nhau để mua tụ quân sự cũ.

23. Vincin

Vincin Advanced Member

thưa các bác, cho em update cái khoản "chạy rà" một chút. Sau mười ngày mở máy liên tục, âm thanh hầu như cải thiện từng ngày, không thể tin nổi! Tiếng mid rộng mở ngọt ngào, trebe quá êm, tiếng bass của đàn dây rỏ và thật không tưởng. Em thay BG vào DAC(lọc, thoát cathode) và amp 300b (hầu như toàn BG ngoại trừ phân tầng).

Em nghe Cassndra Wilson, Patricia Barber hàng giờ mà chẳng buồn đứng dậy đổi đĩa. Sáng nay vợ mở Diana Kroll, sao thấy giọng cô này hay thế, nghỉ lại phát ngượng! So với hai tuần trước thì...một trời một vực, chính ông anh trong nhà còn hỏi "mày lại đổi đồ mới nửa hả?"

Các bác thấy nào ấy chứ, còn em thì giơ hai tay cho BG, đúng là khá đắt nhưng quá xứng đáng!

24. garfieldfatcat

Vẫn nghe với triagle hả bác, bác cũng thích cassandra à, mọi người nói là khó nghe nhưng em cũng thích lắm, kiểu này chắc thế nào cũng phải qua bác chơi, nhà bác sửa xong chưa?

25. quyda

quyda Advanced Member

Em không biết "ông anh" của bác cũng là một Audiophile hay không. Nghe (không thấy nói là có nghe kỹ hay không) mà phát hiện âm thanh khác nhau giữa khi tụ chưa burn in, và run-in 2 tuần. thì rất có thể là cái tụ BG đấy nó làm cho âm thanh chán đi, rồi hay dần dần lên:) (có thể là từ -10 -> 0) hihihi j/k
    Em vẫn không nghĩ là 1 cái (brand) tụ lại quyết định nhiều % đến thế, 2 tuần chạy mà nghe rõ cả sự khác biệt thì % ảnh hưởng của nó chắc không nhỏ hơn 30!

Share This Page

Loading...