CDP SONY 337esD có thể thay đổi đươc không????????

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by NgoCanh, 19/5/06.

1. NgoCanh

NgoCanh Advanced Member

Hi các bác,

Nghe nói em này có cả đôi TDA1541, các bác có thể cho nhận xét thêm về chất âm, phối ghép và thể loại nhạc mà em nó phục vụ không?

Nếu mua em này anh em mình có thể mod tý nào cho hay hơn được không ạ????

Các bác chỉ dùm nhé

Thanks all,

Tags:
  2. ducvu

ducvu Advanced Member

Công việc đơn giản mà nhận thấy ngay sự thay đổi đó là bác thay OPA và còn nhiều thứ khác để nghịch lắm.

3. NgoCanh

NgoCanh Advanced Member

Bác ducvu chỉ rõ thêm cho em với, em chỉ làm được nếu các bác chỉ đúng chỗ thôi. Dân kinh tế đi làm kỹ thuật mà

Thanks các bác nhiều

4. dachue

dachue Advanced Member

Bạn vào phần DIY ở mục thiết bị số có nhiều chủ đề mod CDP lắm . Đọc và tiếp tục hỏi .

5. ducvu

ducvu Advanced Member

Chào bác !
    Em cũng dân Amato thôi bác ơi. Bác cứ đọc thật nhiều vào là DIY, MOD được hết. Cái gì chưa rõ thì các cao thủ trên này sẽ giúp bác.
    Bác xem các bài viết trong này nha.
    http://vnav.net/modules.php?name=Forums ... opic&t=475
    Chúc bác vui với diy.

6. p4bus800

p4bus800 Advanced Member

file nót found :-? bác có cái link nào tiếng Anh để em học AV luôn :p

7. Gina

Gina Advanced Member

8. Planets

Planets Advanced Member

Re: CDP SONY 337esD có thể thay đổi đươc không????

Mình mới chọc ngoáy 1 con 227esd thấy phần digital có thể nâng cấp khá hiệu quả. Có điều hơi khó kiếm linh kiện.

Con 227 có 1 con tda1541 thôi. Phần analog của nó khá tốt rồi.

Chất tiếng rất chậm rãi. Mình muốn nhanh hơn. Âm thanh khá chi tiết. Dải cao cải thiện nhiều sau khi nâng cấp phần digital.

9. PhiNam

PhiNam Advanced Member

bác Planet có thể bật mí giùm em đi ,em cũng đang có một con nè

10. Planets

Planets Advanced Member

Em thay toàn bộ tụ hóa trong phần digital bằng tụ ELNA RJH (tụ gin chỉ là loại SME thường);
    thay các tụ ceramic 0.1uF bằng tụ MKT màu cam;
    thay cái crystal bằng 1 cái tháo từ đầu marantz ra.

11. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Tôi đã mod thử 337; phải nói là thành công mỹ mãn. Nếu bạn quan tâm, xin mời bạn đến nghe thử . Liên lạc với tôi: Quang- 04.8520568.

12. caithang

caithang Advanced Member

Bác rảnh nững lúc nào ạ, em muốn qua bác nghe thử, em cũng vừa lấy 337, chưa biết Mod cách nào và kết quả ra sao.

13. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Bạn caithang, Ngocanh và các bạn thân mến.
    Sony 337ESD là một dòng cdp rất hay trong hạng trung end.

Con CDP này chạy 1 cặp ( 02) giaỉ mã TDA1541 danh tiếng của philips.
    sự kết hợp của cặp DAC này đã mạng lại âm chất sáng láng vốn có của TDA1541 và độ dày dặn của cặp IC mắc song song tổng hoà lại nó mang lại chất âm rất tốt, sang trọng đầy đủ trên cả 3 dải.

Tuy nhiên CDP 337 có một số yêu sđiểm như sau:
    * hệ cơ rất : nhay cảm" và hay bị lệch trượt.
    *Tầng V/I sử dụng IC JRC5532 là một con IC gây nhiều cuộc tranh cãi trong dân Audiophile trên thế giới.

Để khắc phục nhươc điểm này của tầng I/V có 3 lựa chọn như sau:
    1- Thay JRC5532 bằng các loại OPA thế hệ sau như OPA2134, AD797, OPA 627*2.
    Uu điểm : dễ làm dễ thực hiện, dễ nhận ra sự khác biệt, kinh phí hợp lý, âm chất dễ thay đổi tuỳ theo sự chọn lựa IC của người dùng.
    ( trên diễn đàn này bạn Tivoi vẫn thường xuyên cung cấp các loại IC chất lượng cao của Burn Brown dành cho các bạn DIY theo PA này)

2- Sử dụng đèn điện tử để lắp tầng đệm đầu ra cho DAC : với những con đền thông dụng như 6DJ8, 7119, E810F, 6c45Pi là giải pháp cực tốt cho các bạn đam mê âm chất khí phách của họ nhà đèn.

Phương án này về âm chất tinh tế hơn phương án 1, về kinh tế tương đôi hợp lý nhưng lại rất mất thơì gian, như vậy nó rất phù hợp với các bạn thích táy máy và có thời gian DIY, các bạn khác không có thoài gian thì phải chọn DO it Him selfmới khả thi.

3- Sử dụng biến thế Stepup có nghĩa là đấu nối 1 biên thế có tỷ lệ chùng 1:10 đến 1:20 để làm tầng lọc và khuêch đại tín hiệu Ânlog sau khi giải mãchuyển thẳng tín hiệu Ânlog tới đầu ra RCA.

Đây là một phương án hạng sang, cho âm chất rất lý thú đặc biệt là nhạc tính, độ trung thực, không gian âm hình vượt trổi hơn hẵn so với các phương án trên.Tuy nhiên có một khó khăn cơ bản cho giải pháp này là biến thế lọai chất lượng tốt cần chi phsi là khoảng 150$.

Ngoài ra còn một số biện páhp khác như :
    IV bằng BJT.
    IV đèn trường.

Và cuối cùng là lai ghép các Phương án trên, phổ biến nhất, hiệu quả là lọai sử dụng biến thế tỷ lệ thấp + Tubes khuếch đại .

Xin tặng các bạn 1 sơ đồ sử dụng Phương án tuyệt hảo này.

Attached Files:

chauphuong likes this.
  14. caithang

caithang Advanced Member

Cám ơn bác ThuyLT đã cho thông tin quý giá
    Phương án 3 thì đắt quá bác nhỉ, tổng cộng lại với em thì mua con khác với tổng giá đó tốt hơn
    Học tập Mod theo 1,2 vậy

15. Pices

Pices Advanced Member

---
    @ Caithang :
    Mod đúng hướng và chọn vật tư tốt tuy tốn nhiều tiền nhưng hiệu quả rất cao.

* Tất cả các loại CD khác có cùng tầm tiền vơí 3 cấp độ 337ESD Mod thì đều thua xa về chất lượng tương ứng.
    * Phương án Mod duy nhất thua phương án dùng đồ xịn là khi bạn cần bán !

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

tôi mod 337 theo cách khác hẳn cách của bác ThuyLT; trả lời hộ bác ThuyLT là con 337 dùng hai con 1541 đấu hoàn toàn song song.

chauphuong likes this.
  17. BachDuong

BachDuong Moderator

Ngoài việc nâng cấp phần analog thì trong mod đầu CD người ta cũng chú ý nhiều đến nâng cấp phần nguồn và digital. Có khi chỉ cần thay và đi lại mấy con tụ lọc 0.1 uF xung quanh DAC là hiệu quả rõ rệt, không thua gì so với thay opamp.

18. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

-------
    Hay quá

Mời bác VQ_audio giới thiệu kỹ cách mod của bác và kết quả âm chất để anh em được học tập.

19. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

------
    Nếu là mạch như vậy thì phía trước đã có sự đảo mạch số phân kênh RL, việc đó đối với tầng Analog bufer không quan trọng để giải quyết tiếp cụ thể như thế này:

Bạn coi Chân 6 TDA1+ chân 25 TDA2 là 1 kênh ( kênh trái chẳng hạn) .
    Và coi Chân 6TDA2+ chân 25 TDA1 là 1 kênh ( kênh phải ).

Và đấu vào mạch lưới đèn 6Dj8 của kênh trái và kênh phải tương ứng như bình thường.

Lưu ý : 6DJ8 lắp cho tầng IV trong trường hợp này chất lượng không cao hơn OPA nhiều đâu nhé.

cheer

20. caithang

caithang Advanced Member

Cám ơn các bác, vỡ ra được nhiều

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Gởi: Năm 20 7, 2006 16:47:28 Tiêu đề:

--------------------------------------------------------------------------------

VQ_audio wrote: ? Lựa chọn ?
    tôi mod 337 theo cách khác hẳn cách của bác ThuyLT; trả lời hộ bác ThuyLT là con 337 dùng hai con 1541 đấu hoàn toàn song song.

-------
    Hay quá

Mời bác VQ_audio giới thiệu kỹ cách mod của bác và kết quả âm chất để anh em được học tập.

Trả lời bác ThuyLT: Toàn bộ phần digital+ analog, trình bày thì hơi dài dòng. Nếu bác quanh tâm xin mời bác gặp trực tiếp để trao đổi. Số điện thoại của tôi: Quang: 048520568.

22. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Bác VQ ơi, em cũng có 1 em 337 đang có ý định chọc ngóay vào đây, bác đã mod rồi thì xin bác cho biết đã thay những gì và nhận xét về âm thanh trước và sau khi mod.
    Cám ơn .

23. dachue

dachue Advanced Member

VQ_audio đã viết
    Theo mình nghĩ VQ_audio nên trao đổi cho mọi người cùng học hỏi chứ các cao thủ chỉ trao đổi với nhau thì anh em không học được gì .

24. Pices

Pices Advanced Member

-------

Chào bác Đắc, lâu quá rồi mới thấy bác post bài.

Nếu bác muốn Mod phần Digital con CDP này ngoài những việc anh em đã nêu trên, em xin được nêu thêm một " chiêu' đơn giản này:

- Về phần nguồn TDA1541 sử dụng +5Vol, -5Vol và -15Vol.
    Vig những lý do thương mại nên con IC này chỉ được nuôi nguồn ở múc bình thường (typical), nếu đặt vấn đề Mod một cách chuyên nghiệp bác có thể đưa nguồn nuôi tới gần mức tới hạn của IC cụ thể là :

+5 Vol tăng lên +5,3Vol.
    -5Vol tăng lên - 5,3Vol.
    -15Vol tăng lên -15,7 Vol.

Tại điện áp này IC TDA 1541 cần gắn miếng dán toả nhiệt ở trên nóc và hiệu quả nó cho âm thanh Vũng vàng, mạnh mẽ, mạch lạc hơn nhiều so với điện áp nguồn typical.

- Đối với phần nguồn của tầng IV cũng như vậy nếu bác giữ nguyên opam thì ngoài việc thay OPam cũng nên đưa điện áp nguồn lên cao gần mức tới hạn (~ +/- 19- +/- 20Vol tuỳ theo từng loại Opam)

Lưu ý thêm một vài điều về phần nguồn là : tụ lọc càng gần chân IC càng tốt và nhất thiết phải có tụ không phân cực loại nhỏ (0.1Mi- 1vài Mi) để dập nhiễu cao tần. Phần ổn áp nếu có điều kiện thì tổ chức cho ổn áp nối tiếp ở vòng ngoài và ổn áp song song ở vòng trong để đảm bảo phần nguồn có độ tinh khiết cao nhất.

- Đúng như đồng chí VQ_audio nói Mod phần digital filter, over clock hay nâng cấp đồng hồ... phức tạp hơn tuy nhiên nếu chúng ta có sự nghiên cứu kỹ lưỡng, trao đổi cởi mở thì việc triển khai từng bước là điều hoàn toàn có thể.

Mời Bác bắt đầu và chúc thành công.

nguyenha7940 likes this.
  25. dachue

dachue Advanced Member

Cảm ơn Pices và các bạn . Mình đang bận một việc lớn nên thời gian và tiền bạc đều khan hiếm , nhưng vẫn cố gắng vào mạng học tập các bạn để cuối năm có thể triển khai 1-2 dự án . Chắc chắn lúc đó còn hỏi các bạn nhiều .

Share This Page

Loading...