CD WADIA

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nhonvsp, 4/5/08.

1. de_men

de_men Advanced Members

Theo em biết thì chữ in là 861SE original - còn viết tay là hàng upgrade bác ah
    Mà chính hãng upgrade em nghĩ không khác gì original, phải không bác ?!

2. xxphungxx

xxphungxx Advanced Member

con cdp này theo quan điểm của em nó rất nổi bật về dải trung trầm , nếu có điều kiện bác nên trải nghiệm

3. vietmobile

vietmobile Approved Member

Các bác cho e hỏi, e mới mua con wadia 850 nhưng khi nó về nhà thì mới thấy cái mắt mũi nó lèm nhèm lắm, con này thay mắt nó có sẵn không. Và như e cảm nhận thấy khi nó chạy thì không em như nhiều loại đầu cd khác, e nghe rõ thấy tiếng cơ chạy

4. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Em này xài mắt Sony KSS 240A, rất dễ tìm và rẻ. Cơ chạy ồn lúc đang đọc thì hơi bị lạ, bác kiểm tra lại xem sao!

5. vietmobile

Chính xác bác ạ, đúng là mắt Sony KSS 240A. E đã thay thì ok rồi, nhưng vấn đề cơ thì không tìm ra được nguyên nhân, khi chạy nó cứ kêu rõ mồn một. Em đang sôi máu tính chuyện lên 860x, bác cho e hỏi con 860x nghe nói nó hơn 850 rất nhiều, nhưng cụ thể nó hơn như thế nào e vẫn chưa rõ, và mắt của nó là mắt từ, liệu mắt nó có sẵn không, e là e lo mắt nó kém thì còn có đường thay thế

6. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Đời lớn hơn nhiều, giá lại gân gấp đôi. Đây là con cd nhiều Bác muốn sở hữu. Sản xuất từ năm 1999-2000, xài mắt Sony KSS 151A.
    Mắt này tốt, khó hư, giá rẻ lại dễ kiếm, thông dụng và được xài chung cho hơn 50 CDP của các dòng Teac, Wadia, Mcintosh, A&D, Denon, Sony :D
    Shop bán khoảng 350k.

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Bác Đông nhầm rồi , mắt Sony KSS 151A không có giá đó đâu , mắt cũ thì đã hơn 1 triệu/con , còn mắt mới của Nhật: thì nhìn giá là nhức răng luôn ( gấp nhiều lần mắt cũ ) và rất khó tìm :D

8. vietmobile

E hỏi mấy bác thợ rồi, con wadia 860 dùng mắt KSS-151A, mắt này rất hiếm, không có sẵn như mắt KSS-240A. đang tính lên con này mà tình hình hiếm như thế này thì căng quá

9. tuongphong86

tuongphong86 Advanced Member

Em thấy bên shop Minhthanh có bán mắt KSS151A giá làn 1 triệu đấy, củng k thấy hiếm lắm đâu

10. tuongphong86

Sẵn cho em hỏi con 860 và 860X khác nhau ra sao

11. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

Chào các bác, các bác có nhiều trải nghiệm cho e hỏi, nếu giờ dùng 1 trans Wadia (khoảng 20tr) + Dac Wadia 121 (khoảng gần 20tr) thì chất âm có hơn được Wadia 21 khồng? theo các bác nên chọn phương án nào. E nghe nhạc chậm, trữ tình, jazz.. thích nghe bass chắc, sâu...
    Thx các bác

12. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Bác nào đã chơi qua bộ cơ w8 & w15 dac xin cho chút đánh giá ạ! So sánh với w850 thì thế nào? Về giá cũng chênh lệch ko nhiều, e đang phân vân lựa chọn? Tks các bác!

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chào các bạn chơi WADIA
    - Công nhận con CD này ngon , bổ nhưng không rẻ chút nào . Theo mình biết thì các CD xài mắt đọc là laser bán dẫn và thời gian sống của mắt nói chung là 10 000 giờ theo lý thuyết . Nếu 1 ngày ta xài 3 giờ thì sau 1 năm là cỡ 1000 giờ .Suy ra con CD dù cao cấp đến mấy sau 10 năm xuất xưởng cũng sẽ bị cận thị , cà lăm . Mình đã xài 3 con CD cũ thì thấy cứ sau 3 năm là cà lăm . Mang đến thợ thay mắt thì được nói không có mắt ji , chỉ có mắt sx tại Tầu nên xài được 3 ,4 tháng thui . Từ năm 2003 đến nay khi có nhiều hãng vào VN mình chuyển sang mua CD mới nguyên thùng và sau 5,6 năm xài thì mới phải thay mắt . Có vài kinh nghiệm chia sẻ với anh em mê nhạc

14. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Thế hả bác? Thực tế là được mấy lần bác chơi 1 CDP từ khi mua mới nguyên thùng cho đến khi phải thay mắt rồi ạ?

15. tuongphong86

Con Wadia 860X của em vẫn chạy tốt

16. tuanphv

tuanphv Advanced Member

hầu như 99% các bác chơi cdp gấu thì đĩa là zin, F1 cũng là rất hiếm . Như em đây cũng ráng dc mười mấy cái ct yêu thích đĩa gốc + điện nguồn tốt nên khó có chuyện 5,6 năm hư mắt đọc

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác Nam nói về lý thuyết, trong thực tế những CDP mới bây giờ nếu nghe được chắc không dưới 7k, quá tầm với của nhiều ae trong đó có em. nên chọn CDP cũ tuổi đời 15-20 năm hợp túi tiền hơn. Mà như em dùng cũng chưa thấy chết mắt!

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

- Chào bạn
    - Năm 2000 mình vô tình xem được tạp chí Audio Advisers trong đó viết : trong các CDP trong tầm tiền dưới 500 đô thì Marantz là lựa chọn số 1 . Mình ra chợ HTK tìm mua được con CD Marantz 19 a nguyên thùng giá 550 đô . Sau 5 năm xài thì nó bị cà lăm . Mình đi tìm nơi thay mắt thì được biết hiện tại chưa có phải chờ . Mình bán ve chai và tìm mua con Marantz thứ 2 cũng mới nguyên thùng tại Sơn Hà giá cũng 500 đô . Xài được 6 năm - 2012 - thì nó bị cận thị . Đọc CD jin ( sx tại Mỹ ) thì không sao nhưng đọc đĩa lô thì cà lăm . Mình cố gắng kéo dài tới 2013 thì lại ra Sơn Hà mua con Marantz 6004 giá 11 tr . Hiện tại đang xài ngon nhưng đang gom tiền để khi nó bị viễn thị thì mua con 8005 nguyên thùng hoặc con 15-S2 cũ đã xài rồi vì trên Ebay có bán mắt laser cho con này . Anh em có thể kiểm tra tính xác thực
    - Về lý thuyết mắt laser trong CDP là laser bán dẫn có thời gian sống là 10 ngàn giờ . Như vậy suy ra loại mắt cực tốt trong các CDP Wadia cũng chỉ có thời gian sống như trên . Xài nhiều mau chết , xài ít sống lâu . Các con CDP mình xài là loại bình dân nên mắt không thể siêu như trên nên thời gian sống ngắn hơn . Hôm rồi mình ghé Hòa Phúc thì được biết giá thay mắt con 11- S1 ; 11 -S2 là 70 đô
    - Chào bạn hhiepbi - Bạn ơi , Con CDP giá 7000 us là loại siêu đẳng dùng để tham chiếu đó bạn . Con CDP Marantz giá cao nhất có giá 5000 là niềm kiêu hãnh của hãng đó . Hôm nọ mình ghé qua Sơn Hà . Chị chủ quán giới thiệu con 15 -S2 limited giá 50 tr đẹp như hoa hậu . Đứng từ xa ngó thui

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em nghĩ là những cdp này có xuất xứ từ china nên nó làm kém chất lượng nên mới 5 năm đã trục trặc. Còn những cdp xuất xứ từ japan, eu hay usa mà nhiều ae chơi có tuổi đời cũng thường trên dưới 10 năm mà vẫn dùng tốt. Nói chung cũng hên xui thội

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn nói đúng . Các con CDP sản xuất tại Mỹ , Nhật đều là hàng cao cấp nên chất lượng excellence . Xài 10 -15 chưa hỏng :lol:

21. phongph

phongph Advanced Member

Hi bác "lenamvl" và "hhiepbi"!
    Mình cũng có cùng ý kiến với hai bác. Mình đã sử dụng qua vài CDP Wadia (cũ và mới) như 302, 381 và S7i có giá thực mua từ trên 2K đến 10K nhưng chưa bị vấn đề chất lượng của CDP, cả kể mắt đọc. Mình cũng biết một số bác đã sử dụng CDP Wadia được 5-10 năm nhưng chưa bị vấn đề gì, nhưng cũng có một vài bác bị sự cố về mắt đọc (hên xui) :) !
    Theo ý kiến của một số Audiophile nước ngoài, mắt đọc sẽ giảm tuổi thọ nếu thường xuyên đọc đĩa kém chất lượng (F??), đặc biệt là chất lượng bề mặt đĩa (do nguyên lý phát - phản xạ từ mặt đĩa - thu tín hiệu về từ cùng một nguồn/ đầu đọc). Cũng giống như xe mắc tiền (như Mercedes GLK) thường mau hư hỏng phuộc nhúng (3-5 năm) khi chạy trên các đường không đảm bảo chất lượng ở VN, trong khi ở nước ngoài thì ít bị hư hỏng này :( !
    Một vấn đề khác, nếu có thời gian search trên Google, các bác sẽ thấy nhiều SP audio thời gian gần đây mặc dù sản xuất tại USA, Europe nhưng lại có một vài linh kiện xuất xứ từ China để giảm giá thành. Do đó chất lượng và tuổi thọ của những SP này sẽ là Question mark? Vì lý do "tế nhị" nên mình không nêu tên các thương hiệu này!
    Theo mình được biết thì từ các Wadia CDP từ S7i trở về trước thì chưa bị Chinese hóa linh kiện nên các fan Wadia có thể yên tâm sử dụng :) !

Vài dòng chia sẻ củng các bác!
    Have a nice day!
    Thanks!

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

HI bác
    Bạn nói chính xác . Mấy con CDP cao cấp thì xài 10 - 15 năm chưa xi-nhê ji đâu .Mỗi ngày chủ đầu tiên xài 1 giờ - 2 giờ cộng thêm thời gian nó nằm im tại shop trước khi vào tay anh em ta thì thời gian tồn tại cũng cỡ 10 - 15 năm là đúng rùi
    - Trước khi chia tay các Wadia fans mình chia sẻ thêm 1 thông tin sau : có người quen năm ngoái có đi dự hôi chợ Audio usa - 2014 may mắn tham dự hội thảo của các CEO các hãng danh tiếng Mỹ . Tại hội thảo họ kết luận sau : về phần Analog ( loa , ampli , pre ) thì sản phẩm của Mỹ là vô địch , không thua kém bất cứ nước nào nhưng phần Digital ( cdp , dac ) thì họ thua Nhật . Người Nhật đã cho ra những sản phẩm chất lượng ngang bằng với Mỹ nhưng giá thành luôn thấp hơn rất nhiều . Họ kết luận sẽ không đầu tư cho CDP và DAC thêm nữa mà quay sang đầu tư cho phần Analog vì đó là thế mạnh của họ
    - Cá nhân mình mê đồ Mỹ từ lâu lắm rồi và hiên nay đang xài pre , power US còn loa thì đi kiếm loa Mỹ mất 1 năm mà do không có Duyên nên hiện đang xài loa Ý .
    - Chúc anh em lun lun cháy bỏng niềm đam mê

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Loa chario của bác cũng là hãng danh tiếng quá rôi. E thấy bác nói vậy là e đi đúng hướng rồi (vì đang dùng cdp japan). Nhưng em vẫn mơ ước được 1 lần sở hữu cdp wadia. Cám ơn bác và bác phongph

24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

- Cám ơn hhiepbi
    Con loa mình xài có ngon , bổ thật nhưng chẳng rẻ . Nó làm ngân sách của mình cạn kiệt rùi . Tuần trước ghé qua shop Audio Choice thì được bác chủ cho biết là loa Chario hết hàng rồi . Nếu ai muốn mua phải chờ 8 tháng tới 1 năm vì bác ấy phải gom ít nhất 1/2 công -tơ -nơ người ta mới chở từ Ý về VN . Nếu gửi máy bay thì giá cao quá bán không có lời
    - Bác chủ cho biết thêm là mình chỉ nên xài những con cdp giá từ 2,5 k trở lại . Với những con cdp giá 4 - 5 k trở lên thì phải xài những con loa 10 -15 k thì mới thấy hết cái hay , cái đẹp của nó .Mình tin bác này sái cổ vì bác chủ này là 1 trong những quái kiệt âm thanh ở SG với kinh nghiệm cực kỳ phong phú và rất có văn hóa

Nguyendung2992 likes this.
  25. tuanphv

tuanphv Advanced Member

bác để ý luôn cái đĩa cd nhé. Dàn phối ghép ổn thì phải dùng cd gốc chứ cd chép F1 nghe thấy ghớm luôn. Với dàn có cdp tầm trung thì đĩa F1 nó lướt dc nghe ko thấy dở chứ mấy dàn ở ngưỡng mười mấy hai mươi trở lên nguồn dở là nuốt ko vô đâu

Share This Page

Loading...