cd teac 25xs

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by lehuuduc, 9/11/12.

1. lsh

lsh Advanced Member

Bác vui lòng chỉ giùm em cách vệ sinh trục rãnh trượt để em làm luôn thể? Cảm ơn bác nhiều :)

2. lsh

lsh Advanced Member

Báo cáo bác "tamtam" là em đã làm đúng theo bác chỉ, và kết quả là rất ok, các CD trước đây next tới đợi khá lâu thì bây giờ bấm qua bài liền, chỉ thỉnh thoảng có 1 track phải đợi. Trong link bác gửi em thấy có mục "Lỗi phần 8 liên quan đến phần cơ tracking" giống như bác "farmer_hn2" đề cập, có lẽ nếu có thể vệ sinh được trục, rãnh trượt nữa thì chắc là good luôn, nhưng không biết phần này có thể tự làm được không? :D . Rất mong các bác hướng dẫn thêm. Thanks :D

3. tamtam

tamtam Advanced Member

Bác Ish,

Chúc mừng Bác đã vệ sinh được mắt đọc. Vệ sinh mắt ở đây không chỉ là lau phần quang mà khi Bác gỡ mắt ra, Bác cần để ý để làm sạch các tóc, bụi nếu có vướng xung quanh mắt đọc này để khi cụm quang của mắt di chuyển lên xuống nhẹ nhàng khi hoạt động.

Về vấn đề đường trượt cho mắt đọc thì Bác không phải lo vì bộ cơ Sony 151A là bộ cơ trượt trên đệm từ, Bác có thể xem hình giải phẫu bộ cơ dưới đây.

Đường trượt được đánh dấu bằng mũi tên số 1. Bộ mắt khi hoạt động trượt trên đệm từ được cố định bằng khay trượt này (chứ không tiếp xúc vào thanh trượt), dọc theo thanh inox đánh dấu bằng số 3 mũi tên màu xanh lá cây. Vấn đề số 8 nói trong link của em là đề cập đến đường trượt này bị bụi, tóc, mỡ bám. Khi bộ cơ di chuyển (trên đệm từ) qua thời gian, có thể đẩy bụi bẩn bám trên thanh trượt này vào vị trí số 2 đánh dấu bằng mũi tên đỏ. Khi chỗ này cộm lên, bộ mắt đọc sẽ không vào sát vị trí đầu tiên để đọc track nội dung đĩa (TOC) do vậy không nhận được đĩa. Khi đó, ta cần tháo bộ mắt đọc vệ sinh chỗ này để bộ mắt đọc có thể vào vị trí khởi động. TRường hợp của Bác là máy nhận được đĩa (đọc TOC) ngay sau khi load nên vấn đề này được loại trừ.

Nếu có cần vệ sinh và bôi trơn một chút cho việc chuyển động thì chỉ cần làm vệ sinh thanh inox số 3, thanh mà bộ mắt đọc ôm lấy để cố định việc di chuyển, Nhưng thường chỗ này rât sạch. Bác tiện vệ sinh thì chỉ cần lấy khăn sạch vuốt là xong, không tra dầu mỡ nhé vì chỉ làm cản trở việc di chuyển của bộ cơ. Nếu có lăn tăn "sao nó chưa trơn" thì dùng silicon bán trên shop DNA chấm vào đó vuốt sạch là xong.

Việc đầu đọc còn chưa nhận một số track thì nó thường liên quan đến vấn đề sau:

1. Đĩa chép hoặc đĩa TRung QUốc: Bán thân phản xạ lỗ pit của loại đĩa này không chuẩn => có những track ghi khó nhận. Bác sẽ ít gặp lỗi khi dùng đĩa gốc hoặc ghi tốt.
    2. Bản thân mắt đọc và bộ cơ của Bác sau thời gian xử dụng lâu ngày nó không còn chính xác nữa => phải chấp nhận.
    3. Các tụ hóa trong mạch servo đã lâu ngày, khô và rò => Nếu nặng, Bác cần thay toàn bộ tụ hóa.

Mong giúp Bác.

Attached Files:

4. farmer_hn2

farmer_hn2 Approved Member

bác tamtam chỉ dẫn rất đúng rồi đấy ạ, cảm ơn bác :)

5. farmer_hn2

farmer_hn2 Approved Member

bác lưu ý dùng silicon lau trục số 3 nhé, không dùng dầu :D

6. lsh

lsh Advanced Member

Cảm ơn bác "tamtam" rất nhiều, bác rất nhiệt tình và chu đáo, trên diễn đàn mong có nhiều người như bác để ae có thể học hỏi, chia sẻ :D .

7. lsh

lsh Advanced Member

Vâng, em sẽ mở ra kiểm tra phần này lần nữa. Cảm ơn bác rất nhiều :D

8. lsh

lsh Advanced Member

Báo cáo 2 bác "tamtam & farmer_hn2" sau khi làm vệ sinh trục số 3 như các bác hướng dẫn, con TEAC của em đã hoạt động hoàn hảo, đĩa nào cũng xơi, chỉ mỗi đĩa Minh Long là nó chê thui. Rất cảm ơn 2 bác :D

Attached Files:

9. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Eso x50w của em thì cái mắt nó không trượt về dc vị trí ban đầu bác ạ, ảnh 2 và vị trí cuối cùng cạnh cái khoá mắt ấy ạ, em đã vệ sinh nhưng lúc nó về được lúc lại không về được, nó bị sao à bác tamtam

Share This Page

Loading...