CD-PC transport USB+ CM108 +TDA1541+Tube

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 1/11/13.

1. giahuy

giahuy Shop

Như em đã thông báo trong topic DIY Creative +TDA1541.. Sau một thời gian nghiên cứu cải tiến dựa trên dự án đó , em tìm ra một giải pháp khác hay hơn và tiện dụng hơn để nghe nhạc từ PC , CD gắn trong PC vơi chất lượng âm thanh Hi-End nghĩa là dữ liệu âm thanh được bảo toàn (bit perfect) jitter rất thấp , lại sử dụng được DAC TDA1541 với xuất âm đèn huyền thoại và đặc biệt với chi phí rất rẻ , nếu so với việc mua DAC có USB hay USB -SPDIF converter kết nối với DAC (tối thiểu 5 triêu), thì giải pháp của em chỉ tốn cỡ 500,000 và 1 ngày công ( chưa kể phần máy tính , DAC TDA1541, đèn) *. Để các bác theo dự án trước tiếp tục theo dõi dự án này em xin Mod để topic này trong nguồn phát digital đừng move qua DIY (xin cám ơn Mod nhiều)
    1. Nguyên lý :
    Sử dụng PC -CD gắn trong PC xuất bằng foobar qua cổng USB-> CM108 ->I2S->TDA1541-> Tube
    Hiện nay hầu hết USB DAC DIY tại VN sử dụng các con chíp USB-DAC họ PCM 2704-5-6-7 nhược điểm các con chip này là phần DAC có sẳn không hay , nếu dùng ngõ SPDIF xuất cho DAC hay thì lại bị Jitter , chất lượng âm rthanh không cao
    Em sử dụng con chip USB-DAC CM108 , con này phần DAC cũng là loại rẻ tiền , tuy nhiên lại có giao tiếp I2S out , do đó mình sẽ sử dụng CM-108 như là một Receiver USB-I2S sau đó lấy 3 đường tín hiệu I2S cấp cho TDA 1541 , do CM108 sử dụng USB adaptive mode chưa ngon như USB asynchronuos , tuy nhiên sau đó xuất bằng I2S ( gần như là free Jitter) thì chất lượng âm thanh cũng hay vượt trội so với việc xuất bằng SPDIF như kiểu MTECH USB -SPDIF converter
    từ TDA 1541 cho đến Tube thì các bác xem trong Topic DIY Creative +TD1541... em không đề cập đến ở đây nữa
    2. Tài liệu để các bác tham khảo
    Datasheet CM-108 :http://www.qsl.net/o/om3cph//sb/CM108_DataSheet_v1.6.pdf
    CM-108 cũng được một số DAC danh tiếng ( giá > 1000 obama sử dụng như )
    3. Vấn đề quan trọng bậc nhất là tìm mua CM-108 ở đâu cho dự án này ? Ở vn KHÔNG AI BÁN chip này cả , trên thực tế tại Việt Nam có bán nhiều bộ Headset -microphone (tai nghe) dùng USB hầu như các bộ này (của Tập cận bình) đều sử dụng con chip CM-108 (các head set này hay có chữ CM-108 ở trên bao bì ) giá dao động từ 200-500 000
    Một số bộ đổi USB->sound 5.1 rẻ tiền 90,000 cũng quảng cáo là sử dụng chíp CM-108 tuy nhiên phần lớn là dạng IC rệp , không có đường I2S các bác nhớ lưu ý nhé
    Em cũng không loại trừ các bác mua headset microphone về gỡ ra gặp IC dán thì coi như xong :-( , em gửi theo hình chụp bộ tai nghe em đã mua có chip CM-108 xịn đễ các bác tham khảo ,phần sau em sẽ nói cách câu móc I2S nhé các Bác

Attached Files:

Tags:
  2. linhvk

linhvk Advanced Member

em đang muốn đi theo hướng của bác đang trình bày, bác có địa chỉ chỗ mua cái tai nghe này ở HN thì post lên cho anh em đi mua với.

3. Pointed

Pointed Advanced Member

Em thấy con CM-108 này cùng một mẹ http://www.cmedia.com.tw với đám CM6631, 6632 do anh ba phát triển mà, làng mình gom nhau lại nhờ mấy cụ hay đi thẩm du hí phương bắc mua chắc là rẻ ngang café :p

4. giahuy

giahuy Shop

Em ở Sài gòn các Bác em mua một cái headphone ở Bùi Thị xuân , mua liều vì bên ngoài có ghi chữ CM-108 không biết bên trong là chíp rệp hay chíp xịn , bời vì em đã mua một USB-sound cũng đề CM108 (95000) nhưng về mở ra là chíp rệp dán không sử dụng được
    May quá về mở ra thì là chíp 48 chân
    Bây giờ mới đến phần khó nhất móc tín hiệu I2S
    Do chip CM 108 cực nhỏ mà có đến 48 chân
    Các Bác phải chuẩn bị :
    Một kính lúp gắn cố định hay kinh lúp sửa đồng hồ đeo vào mắt
    Một cây kim để khều chân IC
    4 sợi dây đồng tách từ dây điện ra (một sợi dài và 3 sợi ngắn )
    Nhiệm vụ khó khăn là hàn cho được 3 sợi dây điện vào chân 47(SCLK), 46(LRCLK) ,44(DATA)
    bác nào khẻo tay và có mũi hàn tốt thì có thể hàn trực tiếp , nếu không thì làm như em : xỏ một sợi dây điện dài vào bên trong các chân 48,47,46,45,44 , một đầu chấm hàn vào điểm nào đó trên mạch để cố định một đầu , đầu kia các bác giữ trong tay rồi đưa mỏ hản vào các chân IC vửa kéo sợi dây qua từng chân đê nhấc chân IC lên khỏi mạch in
    sau đó dủng cây kim khểu chân 47,45 lên cao , rồi dủng mỏ hàn hàn 3 đoạn dây vảo 47,46,44 như vậy là xong
    các bác có thể dán mạch lên miếng phíp như em để cố định và câu dây ra
    Ngoải ra chip CM-108 có chân 1 là chân SPDIF , thì nhân tiện các bán có thể câu ra luôn để làm cổng SPDIF
    các đường I2S các bác nối thẳng vào I2S trên TDa 1541 là xong
    -Cắm USB vào máy tính , cài driver tự động
    - Vảo foobar , chọn preferent vào playback chọn output->wave out
    Như vậy là các bác sẳn sàng thưởng thức , âm thanh rất chi tiết và sống động khác hẳn khi sử dụng SPDIF với DAC hay khi dùng Creative như dự án trước
    Sau khi thành công rồi các bác có thể mod thêm nguồn 5V cho mạch CM108 , thay tụ trên mạch , nhưng theo em so sánh để nguyên bản đã hay lắm rồi
    Em đã thử cách ly I2S nhưng đối với CM108 việc cách ly không có tác dụng nhiều nên em bỏ luôn không cần cách ly (đỡ bị Jitter do opto)

Attached Files:

5. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Thank bác đã chia sẻ cách lấy tín hiệu I2S rất đơn giản từ cổng USB bằng linh kiện dễ kiếm tìm như vậy. Bác cho em hỏi, nếu lấy tín hiệu SPDIF từ chân số 1 chíp CM108 thì dây mass tín hiệu mình lấy ở đâu? em xem sơ đồ chân số 14 và 36 mô tả là "Digital Ground" lấy tại đây được không?

6. giahuy

giahuy Shop

Bác Fish2k7 , bác lấy từ chân 36 là OK , tuy nhiên thưởng trên mạch theo head set có sẵn mass , bác dò tử chân 36 ra mas rồi hàn vô mas cho tiện khỏi câu móc khó khăn

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Con AD1865 của em không nhận I2S trực tiếp chừ mần răng bác giahuy ơi?

8. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều, em theo cách bác nghiên cứu lấy SPDIF trước, sau này sẽ tới I2S khi có đủ đồ chơi.

9. giahuy

giahuy Shop

Do AD1865 nhận data 2 kênh Left và right riêng biệt , nên bác phải làm mạch digital làm trễ tín hiệu để tách kênh left và right riêng ra bác tham khảo chổ này nhé cũng có khoai tây làm thành công rồi đó bác , linh kiện cũng rất dễ kiếm
    http://www.pavouk.org/hw/modulardac/en_ad1865i2s.html
    thân

10. dnh

dnh Advanced Member

Sáng nay lùng khắp các cửa hàng ở Bùi Thị Xuân, Tôn Thất Tùng ... không có tai nghe như bác đã mua. Bác giahuy có thể chỉ giúp địa chỉ cửa hàng bác đã mua được không, cám ơn bác nhiều.

11. giahuy

giahuy Shop

Sáng nay em cũng lùng như bác nhưng mua không có vì loại đó đã hết nhập rồi , Bác chuyển qua tìm mua loại USB to AUDIO model PD552 (nhớ đúng model nhé ) thì bên trong cũng xài chio 48 chân CM-108 , hồi sáng em mua được 2 cái thì hết hàng bác lấy mã số này tìm loanh quanh khu Bùi Thị xuan thì chắc có , nhờ coi bao bì và nhìn bên trong xem có chip hinh vuông không nhé

Attached Files:

12. dnh

dnh Advanced Member

Cám ơn bác gia huy nhiều, em tra trên mạng thấy một số loại USB Sound khác cũng có chip CM-108 nhưng sáng nay lùng cũng không có, mai các loại mai lại đi lùng tiếp thôi!

13. chickpro

chickpro Approved Member

câu dây i2s bằng dây đồng nhỏ vậy có sợ nhiễu không bác Giahuy ơi

14. giahuy

giahuy Shop

Ngày chủ nhật vửa rồi em dùng CM108 làm một USB-SPDIF converter , kết quả nếu chỉ lấy tín hiệu SPDIF từ chân 1 của CM108 đưa vào cổng Coaxial của DAC , thì nghe không hay bằng đường I2S
    Tuy nhiên sau một số cải tiến thì chất lượng nghe bằng SPDIF đã tốt lên rất nhiều tuy nhiên vẫn không đạt được 100% hoàn hảo như tín hiệu I2S nhưng nghe hay hơn hẳn đầu CD Marantz (loại nhiều xèn)trên cùng một bộ giàn , một số cải tiến như sau để các bác nào có DAC sẳn dùng CM108 làm SPDIF converter :
    1. Móc tín hiệu SPDIF từ chân 1 ra -> nối tiếp qua 1 tụ ceramic (loại tốt) 0.1mF , rồi nối với điện trở 75 ohm xống mass , lấy tín hiệu SPDIF ngay sau tụ 0.1mF
    2. Dùng 1 cặp dây CAT6 xoắn sẳn vào nhau đưa tín hiệu SPDIF và Mass vào cổng Coaxial của DAC bằng Jack RCA
    Tới đây nghe khác hẳn rồi các bác , nhưng chưa dừng lại em tiến hành loại luôn nguồn +5V từ USB nuôi CM108 , dùng một nguồn +5V lọc thật tốt cấp cho CM108
    ( Nguồn +5V từ máy tính ra chân USB được cắt ra nối với Led và điện trở 100 ohm để đánh lừa máy tính (thiếu cái này máy tính sẽ không hiễu USB)
    Vậy là xong các bác có một usb-spdif converter tương đương M2TECH nhưng giá chỉ chưa tới 500 000
    Do Anh của em nghe hay quá nên giữ luôn , em không kịp chụp hình cho mấy bác tham khảo , nhưng em thất rất đơn giản thôi

15. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Bác chịu khó thử nghiệm và chia sẻ cho anh em, cái vụ dùng dây CAT6 làm dây dẫn tín hiệu thì mới thật đó. Em vẫn đang tìm cái USB có chip CM108 nhưng chưa ra, trước giờ em phát nhạc qua AE ra DAC nghe chưa vừa ý, cũng muốn tìm cái USB-SPDIF giá phải chăng, giờ gặp bác chia sẻ cái này đúng ý em, có thể mod thoải mái mà giá thì không phải lo nghĩ.

dothanhtam likes this.
  16. dnh

dnh Advanced Member

Đã mua được USB Sound nhưng tuần này lu bu quá chưa kịp tiến hành thì bác giahuy đã post đồ chưa tiếp nữa rồi. Cám ơn bác vì đã cho anh em nhiều đồ chơi ngon - bổ - rẻ. Thanks!

17. kidrockx

kidrockx Advanced Member

hay quá, em cũng phải đi lùng mới được.
    Thanks

18. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Chào bác GiaHuy!Cho mình hỏi chút nghe.Chân số 1 của chíp CM-108 là chân tương ứng với lõm tròn nhỏ trên thân vuông của nó phải không ạ?Cảm ơn bác nhiều.

19. giahuy

giahuy Shop

Đúng rồi bác chân số 1 ở ngay chấm tròn (phía gần cổng USB)

20. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Cảm ơn bác giahuy,đang theo dự án này của bác,đã ship về được con usb sound đúng như bác chỉ ở trên về mở ra thấy ngay con chíp vuông ,mừng quá!tiếp tục làm theo bác....

21. fish2k7

fish2k7 Advanced Member

Nhờ sự chỉ dẫn của bác chủ, giờ em đã mod tạm xong cái USB sound này ra SPDIF rùi, giờ nghe trước, sau này mod tiếp phấn nguồn. Thanks.
    Trước em nghe qua AE 2012 cổng optical nghe tiếng sáng, giờ dùng cái USB này nghe bằng ngõ Coaxial tiếng dày dặn hơn và phát nhạc với bất kì soft nghe nhạc nào cũng được. Âm thanh hiện tại em nghe hơi bị nhiễu (một vài album hơi bể dải cao), lần tới sẽ mod tiếp phần nguồn xem thế nào.
    Vài tấm hình các bác xem qua.

Chi phí cho cái này: Usb, rack RCA : 120k + 15k = 135K , phí ship 20k, dây, tụ, trở có sẵn.

Attached Files:

22. nguyenvuquekhatvong

nguyenvuquekhatvong Advanced Member

chào bác giahuy em đã đang và theo dự án của bác từ đầu chí cuối từ Creative +TDA1541 đến cách ly bằng 6N137, em cũng đã kiếm được IC 6N137 chuyển bị lắp vào công đoạn cuối cùng thì bác lại có ý tưởng mới CD-PC transport USB+ CM108 có lẽ em sẽ dừng Creative +TDA1541 nhưng mấy tháng tìm kiếm card và linh kiện nhưng cũng chưa được nghe thử hôm nào kể ra cung tiếc. Nhưng khi bác có ý tưởng mới và đã thực hiện thành công rồi em sẽ theo đến cùng. Em có một số vấn đề chưa hiểu hết nhờ bác giải thích giúp: Thứ 1: tại sao tín hiệu I2S xuất qua đường USB lại tốt hơn (jitter rất thấp) so với xuất qua đường PCI- Card sound ; Thứ 2: Nếu bác tách nguồn 5V từ máy tính cấp cho USB bằng nguồn ngoài chất lượng tốt hơn thì mass của các đường tín hiệu của USB như thế nào (có khép mạch vòng được không) và có được cách ly không? vì em thấy bác đã cách ly bằng 6N137 nhưng không có hiệu quả. Kính mong bác chỉ dạy để chúng em mở rộng thêm sự hiểu biết. Thank bác

23. giahuy

giahuy Shop

Bác Fish2k7 : Em làm nghe rất ngọt không bị nhiểu gì hết bác , bác xem lại các việc sau :
    1. Tụ 0.1 bác thay bằng tụ ceramic ( dạng tụ kẹo màu nâu) đừng dùng tụ mkp như trong hình
    2. Tín hiệu SPDIF đền tụ trước (nối tiếp ), rồi mới tới điện trở 75 ohm bác làm là điện trở trước rồi tụ sau
    3. Bác thay dây dẫn tín hiệu SPDIF bằng 2 sợi cable mạng xoắn với nhau hay dây coaxial( có giáp bọc) và thay điểm mass khác
    4. Bác làm nguồn rời đi chất lượng nâng lên tốt lắm
    Dear Bác Khát vọng :
    làm nguồn rời chỉ cung cấp nguồn +5V sạch thay vì lấy nguồn từ máy tính (nhiễu) , mass không cách ly (mass chung)
    Phương án USB với sound card về Jitter thì em nghĩ do tín hiệu USB truyền data tới chip CM108 theo adaptive mode ( mode này thay đổi clock tuỳ theo tín hiệu nhận được bác google thêm về adaptive mode và asynchronuos mode) rồi từ đó chuyển qua tín hiệu I2S trong khi đó sound card truyen data theo đường // nên có Jitter giữa clock của máy và clock của sound card , ngoài ra do chip CM108 có PLL và thay đổi 44,1 khz -48 khz tuỳ theo nguồn phát , trong khi đó sound card tất cả đổi qua 48 khz nên có thể có ành hưởng đến chất lượng âm thanh
    Vấn đề Jitter rất nhỏ là vì mình dùng I2S mà không dùng SPDIF , em so sánh giữa sound card và USB thì thấy USB nghe hay hơn sound card nhiều bác à

24. dnh

dnh Advanced Member

Ngày chủ nhật này tranh thủ rớ tới em USB Sound, ráng căng mắt cho đến giờ cũng đã tạm ổn:

Quả là khá khó khăn vì chíp bé quá, nhưng rồi cuối cùng cũng xong. May là khi hàn không bị dính chân nào cả. Các bo mạch và linh kiện khác cũng đã mua của shop minhthanh, sẽ ráp dần dần khi rảnh.
    Bác giahuy cho hỏi dùng ổ cứng ngoài thì chọn kết nối nào thì tốt nhất (ít nhiễu và ổn định nhất): USB hay 1394 hay eSATA... để em chuẩn bị card chuyển đổi trước khi ráp máy tính. Thanks bác!

Attached Files:

File size:
      149,2 KB
      Views:
      9.236
      File size:
      103,5 KB
      Views:
      9.242
      File size:
      112,5 KB
      Views:
      9.254
  25. giahuy

giahuy Shop

Bác ơi , Em thấy sau khi sử dụng USB với đường I2S thì nghe từ nguồn ổ cứng nào cũng hay cả , kể cả nghe bằng ổ CD gắn trong máy cũng hay hơn nghe CD chuyên dụng nữa , tuy nhiên , nếu sử dụng ổ rời bên ngoài bác dùng ổ USB loại nhỏ ( loại đĩa cứng dùng cho laptop) là tốt và tiện nhất , tuy nhiên về mặt lý thuyết bác dùng ổ sata vẫn là tốt nhất , vì do mình sound USB , nên nếu dùng USB có thể sẽ ảnh hưởng đến việc truyền data do các đường truyền USB đều có mức độ ưu tiên ngang nhau , trong khi đường sata dùng riêng cho HDD nên máy tính sẽ phân kênh riêng cho đường truyền này nên không làm ảnh hưởng đên việc truyền USB

Tags:

Share This Page

Loading...