Câu lạc bộ đồ thập cẩm

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by minh62, 14/1/08.

1. minh62

minh62 Advanced Member

Tôi thấy ae mở nhiều fanclub về đồ của các hãng audio. Tuy nhiên, hệ thống của mỗi người thường bao gồm thiết bị của nhiều hãng khác nhau nên theo tôi chúng ta là [highlight=red]fan audio thập cẩm[/highlight] thì đúng hơn! Hệ thống nghe nhìn thập cẩm bình dân của tôi gồm:
    1. CDP Teac 10SE
    2. Amp Marantz 88SE
    3. Stereo AM/FM Receiver Sherwood S-7110B
    4. Pre đèn (Ko biết hãng gì, mặt trước thấy đề Vacuum Tube Line Preamplifier, thỉnh thoảng đấu với PM 88SE, dự kiến tìm thêm cái pow đèn hoặc bán dẫn để ghép)
    5. Loa JMlab Cobalt 816
    6. Loa BS không nhãn mác, mặt mũi đầy sẹo (đang đăng hỏi thông tin về nó trong mục Loa)
    7. Nakamichi deck BX-300 (đang hỏng chưa sửa được nên chỉ đấu dùng như cái pre)
    8. Bộ dàn mini all-in-one Technics (hàng SX tại Nhật mua ở châu Âu)
    9. Đầu Video Sharp K98 (hình như trước đây là đầu Video thuộc loại khủng?)
    10. TV Sony 21" (sắp hỏng!)
    11. Sub Jamo A4sub (dùng cho bộ HT nhưng ghép nghe nhạc cũng khá hay)
    12. Dây loa, dây tín hiệu của MIT, TaraLab, Monster, Purist Audio, Cordial (toàn loại bình dân thôi).
    Thỉnh thoảng đấu qua đấu lại các thiết bị trên để nghe nhạc cũng thấy hay hay!
    Xin mời các bác giới thiệu bộ dàn thập cẩm của mình nhé! Thân

Attached Files:

Tags:
  2. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Thế thì phạm vi của topic này rộng lắm.
    Em cũng có 1 cặp loa JMLab (profil 7) đứng ở hàng tền đạo trong bộ giàn nhà em (gửi bác cái link để tham khảo giá JMlab): http://cgim.audiogon.com/cgi-bin/bbc.pl ... &3&4&zz&zz

Em thấy mấy anh JMLab này không hợp với đồ Nhật lắm, đặc biệt lại ghép với teac 10SE thì tép quá bén, trội quá so với các dải khác. Khi ghép với đồ tây thì tép trở về đúng bản chất của nó (là thế mạnh của hãng FOCAL), trung âm mỏng hơn nhưng rất hài hòa và giàu nhạc tính. Bác thấy thế nào?

3. minh62

minh62 Advanced Member

Mình chưa được nghe đôi JMlab ghép với đồ châu Âu nên chưa biết so sánh thế nào. Ghép nó với amp Marantz 88SE thì dải trầm hơi bị thiếu, khi chuyển sang cái amp sherwood thì thấy ổn hơn. Đôi loa bác đang dùng trước đây mình cũng đã nghe (ghép với CDP Teac và amp Accuphase), chất tiếng của nó có vẻ mộc hơn đôi Cobalt. Có điều kiện thì mình sẽ chuyển sang đồ châu Âu xem sao. Nhưng đồ mới thì đắt quá, còn hàng 2nd thì ở Hà Nội khó tìm. Chúc vui

4. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Trong tầm giá con MR88SE, bác kiếm mấy con amp 2nd của Anh hiệu Lecsson, Arcam, Sirus, Quad sẽ hợp hơn. Ở Hà Nội khó kiếm thì xuống HP em dẫn bác đi. Chúc bác tìm thấy nhiều niềm vui trong audio!

5. minh62

minh62 Advanced Member

Vì mình có cái pre đèn (mặt trước đề là Vacuum tube Line Preamplifier) cho nên có khi tìm cái pow châu Âu của các hãng như bạn nêu thì chắc cũng được? Hay là chơi với pow đèn? Cái mình quan tâm là làm thế nào cải thiện được nhạc tính của bộ dàn hơn.

6. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Nếu là em thì em sẽ kiểm tra lại tư cách của cái Pre, nếu thực sự còn tốt thì kiếm con pow bán dẫn Anh hoặc Mỹ để ghép vào đánh với JMLab, còn không cứ kiếm con tích hợp bán dẫn chơi. Em đã tính rồi, để khai thác hết chất chi tiết, trong sáng thanh thoát của JMLab thì tăng âm tube phải vài nghìn trở lên, chứ dưới 1K thì cứ bán dẫn mà chơi bác à.

7. Capstan

Capstan Advanced Member

Nói như bác tienhvn cũng có lý. Dưng mà ngân sách bác dự kiến tầm nào? Khoảng 4m thì làm cuốc xe xuống HP nghe thử cục pow Arcam 9p của bác tienhvn. Hê hê.

8. minh62

minh62 Advanced Member

Nếu đủ tiền mua tube vài nghìn $ thì chắc lại phải chơi dòng loa cao của JMlab thì mới xứng, chứ đánh vào mấy đôi dòng thấp thì có vẻ cọc cạch và ... phí amp quá. À mà các bác ơi nếu chơi amp châu Âu thì CDP thế nào, Teac CDP còn hợp không hay lại phải chuyển sang CDP châu Âu nốt? Nếu bác tienhvn mà ở Hà Nội thì chắc chắn phải mang cái rề đến ghép thử với pow arcam của bác xem thế nào.

9. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Đôi loa của bác ghép đúng chắc chắn tiếng còn hay hơn nhiều. Con Teac 10SE của bác bán đi mua được cái amp châu Âu khá hay đấy.

Hiện em nghe amp tích hợp arcam alpha 10, rất hợp với JMLab. Cũng định kiếm thêm con Pre đèn khá một chút để chơi cùng với con arcam này để đổi giọng (con amp của em có thể chơi Pre ngoài được). Trước em ghép Pow 9P với Pre 6CG7 của bác Teablue đánh vào JMLab nghe cũng khá, có chất âm nhựa nhựa của đèn, tiếng bass có lực nhưng không gian thì không được trật tự lắm.
    Con pre của bác mặt trước màu vàng và có lúm vặn màu vàng phải không?

10. minh62

minh62 Advanced Member

Bác khuyên bán cái CDP Teac hay cái amp MR PM-88SE? Ý mình là nếu thay amp MR 88SE thì có giữ CDP Teac lại ko hay phải đổi luôn sang CDP châu ÂU?

[/quote]Con pre của bác mặt trước màu vàng và có lúm vặn màu vàng phải không?[/quote]

Nó mặt trắng, hay núm to chỉnh volume và chọn thiết bị màu trằng, 2 núm nhỏ (công tắc nguồn và mute on off) màu vàng. Chạy 3 bóng 12AU7 (2 cái ECC82, 1 cái ECC83). Không khéo cái này lưu lạc từ HP lên cũng nên. Có bác pheulong dưới đấy từng chơi, sau bán đi vì nó ko có cổng phono (bác xem mục Loa, topic Loa vô danh)

11. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Đúng là con Pre này bắt nguồn từ cửa hàng anh Tám đen HP đã lưu lạc phiêu du khắp nơi nay vào tay bác. Cũng là của quý hiếm đó bác.

12. caobeo

caobeo Advanced Member

Bác Tienhvn ơi tầm 5tr thì mua được những amp j hiệu QUAD ạ. Bác giúp đỡ em với em cũng đang tìm kiếm để vào nhóm thập cẩm.

Em cũng thử ghép đồ châu âu với đồ Nhật, Việt, Tàu (thập cẩm) nhưng kết quả cũng như chè thập cẩm thiếu mất phần đặc trưng, bác Diatone81 cứ hay nói là Tây phải ra tây mà Ta phải ra ta hic hic nhiều lúc thấy đúng quá

13. pheulong

pheulong Advanced Member

bác Tienhvn biết nhiều quá đấy nhé,em Vacuum từ nhà Tám đèn về nha em rồi lên HN vì tình cảm đấy chứ ko còn lâu mới ra khoi đất HP.bác Minh62 cứ yên tâm mà chơi,em nó hay đáy.nếu có điều kiện bác nâng cấp lên bóng M4y hoặc...tụ của em nó toàn tụ tốt thôi,nhất là tụ munticap đấy bác ạ.có em rề Sonic..tiền khoảng 1000us cũng chỉ có đén tụ đấy thôi.thân

14. minh62

minh62 Advanced Member

Cám ơn các bác nhé. Vậy là rõ gốc gác của em nó rồi, nhưng mà ... mới chỉ ở Việt Nam thôi. Bác bán hàng bảo hãng gốc là ở Canada, nhưng không hiểu bản thân nó được sinh ra ở phương trời nào? Bác pheulong cho biết thêm là có thể nâng cấp nó lên bóng gì nữa (ngoài bóng M4y)?

15. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Không thấy bác pheolong post bài trong box giao lưu họp mặt AE Hải Phòng nhỉ, lúc nào rảnh cà phê tý nhé.

16. hieuaudio14

hieuaudio14 Approved Member

Vacuum tube Line Preamplifier: Xuất sứ Hong kong - China
    Trước e có đi xem cùng với một bác có ý định mua con Pre này ở HN, sau một thời gian xem xét và nghe thử thì kết luận rằng, Kiếm một con Pre khó lắm các bác ạ. Bác minh62 test thử hệ thống của bác trước khi lắp pre và sau khi lắp Pre vào có hay hơn không, hoặc tệ hơn thì bác sẽ đánh giá được thôi

Vacuum tube Line Preamplifier
    1- hình thức : 8 điểm
    2- Chất lượng linh kiện: 5 điểm
    3- Chất lượng âm thanh: 6 điểm
    E ko có ý SPam bác minh62, e chỉ đưa ra những ý kiến phản biện để 4R thêm vui vẻ thôi bác ạ

Dân buôn chuyên nghiệp bác ơi

17. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Bác phải cho điểm tương ứng mức mức tiền nào chứ?!

18. hieuaudio14

Chắc bác minh62 phải mua trên 2tr, Trước ở HN về đầy nhưng AE đánh giá ko ổn nên mấy ông buôn cũng không đánh về nữa, nên trở thành quý hiếm

Tôi rất ngưỡng mộ bộ ARCAM của bác, tôi cũng đang săn e nó đây, Gặp là e múc liền. E cũng mượn được mấy con AMP ARCAM về chơi thủe, so sánh với Mấy con dèn tàu và cả mấy con Pre đèn tầm 3 đến 5 trệ đều cho về nhì hết. Thế nên e dồng quan điểm với bác Nếu chơi Pre thì chơi e twr tế một chút dĩ nhiên là phù hợp túi tiền còn không chơi tích hợp là lành nhất bác ạ

19. pheulong

pheulong Advanced Member

bác tienhvn nói đúng đó,với tầm tiền đó bác hieuaudio 14 mua được gì nhỉ?bác tư vấn cho anh em chơi phải thực tế đi.bác gặp được bao nhiêu em rề như vậy rồi?bác có bao nhiêu tôi mua lại hết cho bác đấy.

20. pheulong

pheulong Advanced Member

bác tienhvn ơi hôm nào bác rảnh bác ới em một câu nhé.chắc bác và em gặp mặt nhau suốt mà ko biết đấy thôi :lol:

21. pheulong

pheulong Advanced Member

bác minh 62 hôm nào đi xuống HP gọi cho em giao lưu tí nhé

22. hieuaudio14

Bác nới thế không đúng rồi bác ơi (pheulong) Nó có hay thì bác chả bán đi, tôi chỉ đưa ra ý kiến oharn biện mà những gì mắt thấy tai nghe, AE trên này họ cũng có kiến thức lắp được Pre khá tốt, mà cái quan trọng người có thể DIY theo ý mình,
    Bác nới mua lại liệu bác có mua ko hay chỉ làm hàng, Hàng của bác chỉ có khen mà không có chê thì thật là hàng hiếm, Con buôn ai chả làm thế. E nói thế để bác đánh giá đúng về giá trị thật của nó. Đùng Show hàng quá mức mà người mua ngộ nhận

Bác minh62 bác ý biết rồi đó, bác ko phải Show hàng nữa đâu

23. minh62

minh62 Advanced Member

Tôi thấy cái sherwood có vẻ dư bass, còn bass của marantz pm 88se lại hơi non nên thử đấu cho cái sherwood đánh dải trầm của đôi loa, còn marantz pm 88se đánh dải trung và cao. Cái rề tự dưng có ích vì nó có 2 ngõ output để đấu với 2 amp. Chơi thế này chắc thuộc diện low-end các bác nhể vì bắt tín hiệu đi lòng vòng quá! Được cái có những bài hát tiếng bass dư quá thì có thể khắc phục bằng cách giảm bớt volume của cái sherwood (hoặc tăng volume của pm 88se). Không biết các bác chơi đồ thập cẩm có hay nghịch ngợm kiểu thế này không.

24. ruby

ruby Advanced Member

Cho em ké sân lẩu "Thập Cẩm" tí :D bộ của em toàn đồ Liên Hiệp Quốc đồng nát đây! :shock:
    -CDP: Nhật bủn.Teac 10
    -Pre_Pow: Hợp chủng quốc Huê Kỳ.B&K pro-10mc+ex-442
    -Speak: Gia nã đại.Psb-800 :oops:
    Có vài hình mời các bác cho ý kiến thêm.

25. minh62

minh62 Advanced Member

Bộ dàn của bác nghe thế nào? Loa PSB tôi thấy 1 bác bán hàng trên 4r rất hay có, ko biết có phải bác mua ở đó không? Mà cái kệ dàn của bác chân bằng gì đấy, hình như một chân của nó bị rỉ, có vẻ như để tăng thêm tính chất "đồng nát" của hệ thống bác nhỉ. Món lẩu thập cẩm của bác còn thiếu đồ châu âu!

Share This Page

Loading...