Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

oDoh5:
    - Chỉ cần mua vài trăm lít dầu biến thế xịn về thuê cty Điện lực thay dầu cho cái trạm biến áp cấp điện cho nhà Kụ là dòng nó ra sạch sẽ lắm không cần lọc nguồn hay lăn tăn điện hạt nhân gì nữa đâu => phát biểu có thể chưa hẳn đúng, theo cái đầu u tối của lão nông thì dầu biến thế mà mấy ông nhà đèn dùng chỉ có tác dụng cách điện và tản nhiệt làm mát máy biến thế, chẳng liên quan gì đến điện "dơ" hay "sạch" như ngài gì gì đấy phát biểu.
    - À quên, thay dây nguồn xịn cho dây chạy từ trạm về nhà Kụ luôn nhé. Tương lai Kụ phát minh ra amp chạy điện 3 pha thì dây này bán chạy lắm đấy => cái này thì cũng đã có bác bên Q7 làm rồi, kết quả: bị mấy ông nhà đèn túm cổ vì dám can thiệp trước đồng hồ điện, đóng tiền điện 12 tháng dù có xài hay không. :lol:
    - Bác tdt: trả lời giùm Kụ Sony bằng kiến thức nông cạn của em thì hạt nhân nó nằm trong nguyên tử suy ra điện nguyên tử sinh ra điện hạt nhân => cảm ơn các hạ nhả nhời giúp khai thông cái đầu u tối của tại hạ. Theo tại hạ được biết chỉ còn thiếu "sóng điện" (Wave Power), nghĩa là dùng năng lượng sóng biển mà tạo ra điện, chắc điện này rào rạt lém?! :twisted:
    http://www.congnghiepmoitruong.vn/tin-t ... g-tau.html

2. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Hế hế... còn "nhân điện" nữa Bác tdt ui, kiếm cái ông mà cắm bóng đèn vào người phát sáng cắm amp vào nghe thử xem :lol: :lol: :lol:

P/s: em chỉ biết dầu biến thế bẩn thì nó cách điện ko tốt sẽ sinh ra nhiễu điện thui nên phải thay... hơ hơ...

3. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

4. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Còn nữa.
    Địa nhiệt điện.
    Nghe thấy nóng từ trong ra.

5. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

Nghe nói là Tung của đã xây dựng thành công mấy cái lò Tokamak rồi, nên tương lai ngoài nhiệt, địa nhiêt, thủy điện, phong điện, quang điện, còn có điện nhiệt hạch mà theo em đoán đây sẽ là nguồn điện Hi-end nhất trong những nguồn trên, chất âm thì vô cùng rạo rực :lol: :lol:.

6. cafesound

cafesound Advanced Member

em nghĩ topic này đã đến lúc dừng lại được rồi :roll:

7. truongduy

truongduy Advanced Member

các bác cho em hỏi : nghe nói có loại cầu chì mạ vàng , nếu có thì ở đâu bán...bác nào rành về cầu chì , tư vấn giùm... xin cảm ơn .

8. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Công Ty Nguyễn Dũng
    G21, lầu 1, cư xá nguyễn đình chiểu, f 4, phú nhuận.
    ĐT : 0907 177 377 ( anh Dũng )

9. wave750

wave750 Advanced Member

bây giờ mới biết ở gần nhà có bán cầu chì mạ vàng.......cái chì này chuyên dùng cho thiết bị gì vậy bác

10. truongduy

truongduy Advanced Member

cảm ơn bác nhiều .

11. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Có bác nào đã lấy cái nhẫn vàng thử thay vào chỗ cầu chì xem chất âm nó thay đổi thế nào chưa nhỉ :lol:

12. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Chắc chắn ảnh hưởng vấn đề cung cấp năng lượng rùi, qua bao nhiêu dây nguồn đắt tiền, đường kính to để đến một chỗ thắt bé tí thì thật uổng công :(

13. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

[/quote]

http://www.vhaudio.com/isoclean_fuses.html
    Em đã nói là cái này tùy thuộc vào sự cảm nhận âm thanh của mỗi người, ai tin thì tin, không tin thì thôi.Em kiến thức ít ỏi nhưng em nghĩ cái này cũng hợp lý vì ai cũng biết dòng điện ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh, nếu tập trung tiền vào thay dây nguồn và dây tín hiệu hay dây loa để cải thiện âm sắc mà khi dòng điện vào thiết bị âm thanh bị cản lại do chất lượng cầu chì không tốt thì thật phí tiền và không khai thác được hết khả năng trình diễn của thiết bị, lúc đó ta lại phải loay hoay, lăn tăn về chất lượng của thiết bị âm thanh và sẽ lại đổ tiền vào nâng cấp. Để nâng cấp một phần nào chất lượng âm thanh của hệ thống thì việc bỏ ra 400 ngàn/cầu chì tại VN (giá 25 USD trên web) nhằm để cải thiện âm thanh thì đối với em là quá rẻ, tại sao mình không thử? :mrgreen: Với em, em đã thử với một vài bài nhạc mà em đã nghe hàng trăm lần trên hệ thống của em, khi còn dùng cầu chì theo máy, ruột cầu chì chỉ có một sợi nhỏ xíu , âm thanh ở những đoạn có độ động thật cao thì chi tiết thể hiện bị rối, không mạch lạc, treble bị chói và dính lại không rõ ràng. Sau khi thay cầu chì Isoclean vào thì có sự khác biệt rõ ràng: bass mạnh và chắc hơn, không lùng bùng, treble trong và rời ra, vị trí nhạc cụ thể hiện rõ ràng hơn, không gian âm nhạc có cảm giác rộng hơn. Em xin nói rõ là chỉ cảm nhận được sự thay đổi ở những bài nhạc có nhiều điểm đặc biệt như những đoạn solo trống nhanh, dồn dập hay percussion và bài nhạc đó từng chi tiết âm sắc em đã thuộc lòng như cháo, những bài nhạc khác thì rất khó để phân biệt.
    Em hay thử bài số 1 trong cd Getting to known you của Jeehna Lodwick, bài hòa tấu trống số 10 trong cd Burmester CD3,bài số 1 trong album Drum and track dics, bài solo trống số 11 trong cd test DALI, bài Black magic woman trong CD COMPANION của Patricia Barber, bài số 7 trong album Modern Cool của Patricia Barber và vài bài nữa nhưng em quên tên mất tiêu rồi... :(
    Theo em biết thì trên forum đã có rất nhiều bác đã thay loại cầu chì này rồi, hy vọng với topic này các bác ấy sẽ cho biết cảm nhận của mình. Welcome.
    @bác cai, khi nào bác vào Sai gon em sẽ thử bằng 2 loại cầu chì cho bác nghe thử nhé... :lol:[/quote]
    Theo em cứ dùng biến áp cách ly rồi bỏ qua tất cả các loại cầu chì là tốt nhất ( không phải lăn tăn gì vì cầu chì vàng cũng không dẫn tốt bằng nối trực tiếp :lol: )

14. thientoan

thientoan Advanced Member

Thế tất cả chỗ có cầu chì trong thiết bị bác sẽ cho cái gì vào đấy để nối nguồn? :evil: :mrgreen: :roll:

15. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Muốn mua mấy cái cầu chì của isoclean, em thấy quảng cáo đâu đấy ở một số VNAV shop, các bác chỉ họ em.

thanks

16. Супер

Супер Advanced Member

17. esc23

esc23 Advanced Member

Sau khi đọc hai mấy trang (có nhảy cách :D ), thâm tâm em nghĩ là cầu chì cũng như dây nguồn, chắc chắn sẽ góp phần vào chất lượng âm thanh và em sẽ thử. Còn bác nào phủ định cầu chì thì cũng như có bác phủ định giây nguồn thôi (hình như cũng định luật ôm gì đấy và khoảng cách từ nhà máy điện về đến bộ giàn vân vân và vân vân). Hơn nữa, cầu chì xịn chắc phải đị với dàn xịn, đi với dàn cỏ thì sau khi qua cầu chì hi end điện còn chạy toát mồ hôi qua nhưng đầm lầy, ma trận của dây dẫn rẻ tiền thì bao nhiêu hi end chắc rơi rụng hết. :D

Em chỉ lăn tăn một điều này: liệu có thiết bị an toàn nào đấy có thể thay được cầu chì, thí dụ như có hiện tượng bất ổn nào đấy thì nó sẽ nhảy. Như vậy ta sẽ giải quyết dứt điểm và triệt để vụ cầu chì bằng cách không dùng nó nữa mà vẫn an toàn cho bộ dàn. em chắc sẽ có bác nói là cái aptomat, hình như không phải vậy vì chúng vẫn tồn tại song song.

18. esc23

esc23 Advanced Member

không có chuyên gia nào lên tiếng nhỉ, em chắc phải tự mày mò với brother google thôi :(

19. Супер

Супер Advanced Member

"Át-tô-mát" có tác dụng thay thế cầu chì ạ :wink:

20. thientoan

thientoan Advanced Member

21. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Tư vấn về cầu chì audio

Hiện nay về cơ bản các thiết bị mà em mua sắm đã hoàn tất như Cd, Amp, Loa, Lọc nguồn. Em mới order shop attlantic hệ thống tiêu tán âm và hai dây nguồn cho CD và AMP
    Dây Penga AC14SE cho CD và Penga AC9 cho AMP

Nhưng có một thắc mắc nhỏ là cầu chì. tất cả các dây dẫn đều hoàn hảo liệu cầu chì có ảnh hưởng nhất định không? vì dụ như hiện tượng ngẽn cổ chai chẳng hạn.

Dây dẫn tốt nhưng khi vào thiết bị phải qua một chiếc cầu chì sợi bé tí teo.

Em thì dây lao, tín hiệu thì tọc mạch cũng nhiểu rồi nhưng cầu chì thì chưa bào giờ vậy bác nào đã từng sử dụng qua và thay thế cầu chì theo máy và cầu chì bán tại các shop cho em biết cảm nhận à. vì thực ra cầu chì cũng k quá nhiều tiền so với các thiết bị khác.

22. freeman1

freeman1 Advanced Member

Re: Tư vấn về cầu chì audio

Bác qua Shop CK có bán cầu chì ISO Clean đấy, hình như 400k/pc. Khi mọi cái đã hoàn thiện thì cũng nên đầu tư lắm bác ah.
    Em đã được một cao thủ trong SG chỉ cho mấy bài này rồi, Fuse khi cắm vào còn phải đúng chiều nữa mới phát huy hết khả năng ko thì lại phản tác dụng.

23. tmsang

tmsang Advanced Member

Đúng là chơi audio phức tạp quá, không khéo các bác lại phải thay hết hệ thống điện nhà bác. Hay anh em mình kiến nghị sở điện lực thay hết toàn bộ dây dẫn điện bằng dây đồng nguyên chất mạ bạc nha các bác :).

24. DNA Shop

DNA Shop Advanced Members

Nếu máy mấy bác thuộc hàng trôi nổi, hết thời hạn bảo hành, thì thay cầu chì nào cũng được. Nếu còn trong thời gian bảo hành mà thay cầu chì vớ vẩn không đúng volt/current rating thì WARRANTY will be VOID :evil:

25. HP_audio

HP_audio Advanced Member

thay cầu chì vớ vẩn thì thay làm gì có mà rung rinh thần kinh hả bác. ít nhất cũng loại cầu chì có các thông số cầu chì theo máy mà giá cũng 400k trở lên bác ạ.

Share This Page

Loading...