Cáp nguồn điều cần bàn .

Discussion in 'Phụ kiện' started by AudioTo, 3/7/06.

1. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Thí mọa rồu ngày xưa lỡ mua dây Sun Gia Ta bạc ngàn vì lúc đó tin nó quảng cáo sẽ đem dàn máy đến bố đỉnh ... Bây giờ nó lại ra mô đen mới lại quảng cáo còn bố đỉnh hơn thì thiệt đúng là cú này em bị ăn phải thịt lừa roài vì không biết trên bố đỉnh là cái gì đỉnh nữa đây? Chẳng lẽ còn ông nội, ông cố đỉnh .... ??? :twisted: :mrgreen:

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác Tungvu ác thật, quăng cái bài phỏng vấn toàn tiếng anh, chả thèm dịch gì ráo... rồi lặn mất tiêu...

em đọc và dịch mà thấy vật vã quá... hổng biết có hiểu nhầm không nhỉ... :D
    túm lại có mấy ý e rút ra từ cái bài phỏng vấn phía trên :

- nhiễu rất nhiều, có mặt khắp nơi xung quanh ta. nhiễu đi vào dây dẫn, dây nguồn, đi vào mạch của máy. nhiễu ảnh hưởng đến âm thanh. nhiễu ghê nhất là bên trong thiết bị audio phát ra

- nhiễu làm âm thanh mờ, không trong trẻo, tiếng noise nền cao hơn và âm hình không rõ

- vai trò của dây nguồn là : dẫn điện

- dây nguồn được xem là tốt khi đáp ứng tốt :

khả năng dẫn điện tốt, nhất là khi thiết bị cần 1 lượng điện cao, tức thời

và khả năng lọc nhiễu EMI

- lọc nhiễu bằng cách : thêm tụ điện, ferrites, dùng hỗn hợp chất liệu đặc biệt nào đó vào bên trong dây.

- vì vậy dây nguồn dài 1 tí (ít nhất 3 feet, tức là 1 mét), khả năng lọc nhiễu cao hơn... ngược với dây loa và interconnect, càng ngắn càng tốt.

- dây nguồn thật xịn không làm cải thiện chất lượng của thiết bị, từ bình dân, trung bình đến cao cấp

khà khà... vấn đề lại quay về chuyện " xử lý nhiễu " mà cụ Dze nói thôi... :D các bác nhể...

em hiểu sai chổ nào, các bác chữa giúp e nhé

3. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em đánh vần bậm bõm hiểu thôi nên không dám dịch; chỉ rửa tai nghe cao thủ thôi.

Kính

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em chỉ dịch tóm ý thôi bác. có vài từ chuyên môn e không hiểu lắm...

thật ra cái bài phỏng vấn bác post lên khá hay, tay trả lời khá thẳng thắng... chủ yếu cho dân audiophile không nên " thần thánh " hóa dây nguồn mà hiểu vai trò dây nguồn nằm ở chổ nào thôi....

5. NoBG

NoBG Advanced Member

Sun Gia Ta đặc tên dây cáp nguồn cũng rất ngộ, toàn là tên của các loại trăn khổng lồ, nào là Python, Anaconda Helix... Vậy là bác Dzê bị ... trăn quấn rồi. :mrgreen: Coi như bác có con trăn trong nhà để làm cảnh.

Kể ra Sun Gia Ta cũng là 1 hãng lớn, sản xuât nhiều gởi cho dealer có sẳn để bán nên mới có chuyện over-stock mới closed out. Đa số ngững hãng làm cable giá bạc ngàn họ không có sẳn, mình oder xong nó mới về làm .. thủ công, 1 tuần sau mới gởi đi.

6. Dztronic

Dztronic Advanced Member

À thì ra là em bị ăn thịt lừa mà lại còn thêm bị nhức mỏi thì ra là bị trăn quấn :twisted:
    Em nghĩ Sun Gia Ta muốn close out chắc có lẽ vì mới đây các nhà khảo cổ vừa mới tìm được 1 con rắn/trăn hóa thạch dài hơn chiếc xe Bus kích thước gấp đôi Anaconda nên sợ có hãng khác ra đời dây cáp mang tên con rắn/trăn mới này thì kẹt cho mấy con trăn của Sun Gia không khéo lại ảnh hưởng đến thương nghiệp nên đành close out hết trăn cũ ... :mrgreen:

7. duccuong

duccuong Advanced Member

Đọc các bài viết của các bác bàn luận về cáp nguồn nhằm cải thiện âm thanh e cũng thấy hay quá.

Do vậy e cũng đang định DIY dây nguồn cho hệ thống của e.

Hiện tại e đang có 5 m dây đồng 2,5mm dây này là dây trước đây dùng cho thiết bị y tế, e thấy chất liệu đồng cũng khá tốt. Bác nào đã làm dây loại này cho cáp nguồn chưa ạ? liệu có dùng để làm cáp nguồn được không?

Hệ thống của e hiện tại e đi đường điện riêng từ Lioa tổng vào hệ thống bằng dây tiết diện 2.5mm của Hàn Quốc (Korea), 100v 1 đường và 220v 1 đường.

Còn từ ổ cắm tới các thiết bị e đang cắm bằng cáp máy tính cho Ampili đèn.

8. coi

coi Advanced Member

các bác xem giúp e mấy sợi dây này làm cáp nguồn ổn ko: lỗi khoảng 4mm

9. thienphh

thienphh Approved Member

Re:

Tỷ lệ bao nhiêu thì cái nào tùy cảm nhận của từng người, ta có thể ví von như thế này:

Dàn âm thanh: loa, cd, amp như là một nồi canh chưa có gia vị; các phụ kiện đi theo (dây nguồn, lọc nguồn, BACL...) được xem như gia vị (hành, tiêu, tỏi, bột ngọt,....) thêm vào để nồi canh của chúng ta thêm ngon:). còn không có thì nồi canh sẽ lạh nhách :)

10. vnaudio

vnaudio Advanced Member

Dây cho thiết bị y tế Korea tôi đã dùng( dây khoảng 13mm, bên trong có 3 lõi đồng rất to) cùng một số dây điên khác có cảm nhận là dây càng to thì bass càng nhiều mic dầy lên nhưng trung cao kém chi tiết và treble hơi rối.

11. trungtnhp

trungtnhp Advanced Member

Hic, nghe bác này nói đâm ra lại lăn tăn. Dây nguồn nó ảnh hưởng nhiều đến thế cơ ạ ?

12. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Phần dây nguồn cải thiện rõ rệt âm thanh bác ạ. Hôm em mua một cọng dây rẻ nhất của Shunyata là Diamondblack về cùng với mấy anh em cắm rút và hơi ngạc nhiên vì sự thay đổi này ạ. Âm thanh trong trẻo và âm hình rộng hơn. Mặc dù dây nguồn cũ em cũng DIY từ dây dẫn bọc bạc của Đức và giắc cắm Hubbel hoàn toàn.

13. trungtnhp

Thế cái dây bác mới lấy về hết bao nhiêu obama ạ ?

14. kthien

kthien Advanced Member

chúc mừng bác

15. vnaudio

vnaudio Advanced Member

Theo như những gì đã trải nghiệm tôi thấy :nếu đã quan tâm đến dây nguồn thì nên mua dây của các hãng chuyên sx phụ kiện audio, nếu muốn tiết kiệm thì mua dây cuộn cắt mét của những hãng này rồi về gắn đầu vào (tôi cũng làm cách này thấy kết quả rất tốt so với mức đầu tư)

vuanhchien likes this.
  16. trungtnhp

Đấy là tai bác tốt, tai em thì dây máy tính với dây vài củ chả phân biệt được. Nhưng vẫn ủng hộ ý kiến của bác, dù sao, về mặt kỹ thuật cũng yên tâm hơn cho bộ dàn.

17. vnaudio

vnaudio Advanced Member

Cũng không hẳn là vậy, nhà tôi dùng lọc nguồn ráp bằng mấy cục lọc nguồn công nghiệp mua ngoài chợ có thể điện sạch hơn nên phân biệt rõ hơn.

18. trungtnhp

Hic, nhắc lại vụ điện sạch em lại thấy u mê. Cái này tù mù thật, bao nhiêu cao thủ đã hướng dẫn tranh luận trên diễn đàn mà em vẫn chả hiểu được gì cả. Đúng là dốt không đỡ được

19. cay

cay Approved Member

Theo kinh nghiệm sống của tôi thì cái gì tù mù thì không nên dây vào bác à!
    Ví dụ bác có 1k để nâng cấp bộ dàn, nếu đầu tư vào loa, CD, ampli thì chắc 90% là hiệu quả và chắc cũng không có nhiều audiophile ngăn cản và bình luận đâu! Nếu bác chơi theo kiểu khám phá, cầu toàn( khác với hiệu quả nhé!) thì miễn bàn! Nếu bác thấy 3 món trên đã tương thích thì OK bác đã tiết kiệm được 1k.
    Nếu có cuộc thi dàn máy tốt nhất trong khoảng 5k hoặc 10k được tổ chức thì các bác khẳng định về hiệu quả to lớn của dây nguồn, lọc nguồn, chân chống rung siêu hạng , cầu chì...sẽ biến mất ngay! (Theo tôi đa số Anh em tại VNav có dàn máy trong tầm tiền này.)

20. trungtnhp

Sau rất nhiều bài viết, em quyết định làm chuẩn nguồn điện trước khi quan tâm đến CD, amply. Em tin vào lời thiên hạ đồn rồi ạ. Nguồn mà không ngon thì hệ thống dễ bệnh do điện chưa sạch và đói năng lượng.

21. vnaudio

vnaudio Advanced Member

Điều này là chính xác nếu không quan tâm đến nó đúng mức có khi tốn tiền đổi đồ dài dài.

22. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Cháu newbie nhưng mà đọc xong 40 page thì theo cảm nhận riêng của cá nhân cháu, những bài của Cụ Dze là rất đáng giá và có ý nghĩa rất lớn để cho cháu xác định được vấn đề thông qua PC để cải thiện chất lượng âm thanh nằm ở đâu( Có lẽ không phải ở mức giá tính theo $).
    Nhân tiện cháu đang cần 2 sợi cáp Computer Mỹ giá 30k gì gì đó, có Cụ nào không dùng thải cho cháu được không ạ? giá gấp đôi cũng đc ạ.
    Thank các Cụ.

23. quyennguyen

quyennguyen Advanced Member

Em cần tìm 40m dây cáp điện chống nhiễu để kéo từ công tơ vào bộ dàn . có bác nào bán thanh lý hoặc biết chỗ bán chỉ em với ?

24. Autoban

Autoban Advanced Member

Đọc một lèo hét 40 trang thấy cũng có nhiều cái thú vị. Thanks các cụ đã tranh luận rất hăng!

25. hn1804

hn1804 Advanced Member

Em chỉ có cáp bọc giáp đồng 3C-6mm2 bác cần em giao lưu .

Attached Files:

Share This Page

Loading...